Thread Tools
Old 12-05-2008, 16:48
farmer farmer is offline
Senior Member
Re: Muốn khóc quá !!!

Topic hay thật, ko biết có ai tò mò rút card ra thử onboard vì bài này ko nhỉ . Khối ngừi mua máy về ko biết sound on của mình nó kêu ntn đâu. :d
Hellboy#1747
Reply With Quote
Old 13-05-2008, 10:36
bkbanana bkbanana is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nham18
Hôm qua em đã tiễn em X-Fi Xtreme Music lên đường. Mà con Xonar D2 thì khuya hôm nay mới về tới phi trường. Buồn quá nên đành bật vài bài nhạc nghe đỡ bằng sound Realtek "ôm bô". Trời !! Kỉ niệm xưa tràn về, sao mà những bài nhạc này lại nghe hay đến như vậy. Nhớ lại ngày nào những bài nhạc này đã cũng em sẻ chia niềm vui nỗi buồn (lúc trước em xài Blaster Live! 5.1). Vậy mà 1 thời gian dài em đã ko màng tới những người bạn của em nữa, kể từ khi em rước con X-Fi về. Giọng của Celion Dion trong My Heart Will Go On, Coco Lee trong A Love Before Time (Ngọa hổ tàng long) như bị ai bóp mũi vậy. Còn bây giờ những giọng hát ấy bay vút tới tận trời xanh, như vậy mới thấy trong lĩnh vực Music thằng X-Fi khốn nạn tới mức nào. Ngay cả thể loại Rock cũng vậy, giọng Mid của ca sĩ ko thể hiện hết cái hồn của bản nhạc, được 1 cái mấy hiệu ứng treb nghe "bén hơn" bass nghe "chắc hơn" toàn là 1 mớ giả tạo lừa người. Có bác đã so sánh X-Fi ko bằng card onboard của Asus thì bị nhiều người phản bác. Bản thân em thấy so với Realtek còn ko bằng chứ đừng nói chi xa.
Bữa nay em xúc cảm quá nên viết bài này, rồi đây em sẽ bị rất nhiều Fan X-Fi chửi nhưng em cũng đành chịu. Dù sao em cũng chuyển qua Xonar rồi và bye bye ko bao giờ quay lại với soundcard Creative nữa
ai bảo mua xfi để nghe nhạc .
mua okyno thì hợp lí hơn
Reply With Quote
Old 13-05-2008, 11:01
bkbanana bkbanana is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nham18
Mình cái gì cũng ko thích chỉ thích cái trò tinh chỉnh này thôi , con X-Fi mình tinh chỉnh đến tận chân răng kẽ tóc rồi, test từng cái + từng thể loại và phòng ốc cũng được setup kỹ lưỡng

Bạn nói những câu này rất chí lý

Em cũng muốn làm Review lắm nhưng cái tật của em là ko làm thì thôi đã làm thì phải làm cho thật kỹ, mà tính em thì rất lười, chả biết bao giờ em mới có 1 bài review ra hồn

Bạn làm ơn đọc kỹ bài của mình dùm, mình ko hề khuyên ai xài Ôm bô cả, mình chỉ lấy nghe tạm lúc chờ Xonar thôi

Hình như bạn đang nói về mình thì phải, mà mình có so sánh với Elite Pro đâu nhỉ, còn phần âm thanh giả tạo của nó thì từ Hardware rồi bạn à, tắt bằng gì? Bằng tuốc nơ vít và kềm à? Còn chuyện mình test thì mình có test cái quái gì đâu mà cần phải chứng minh, nghe thì tự hiểu thôi

Chào Thịnh, cái vụ "nghe thấy lạ tai thấy phê phê" thì mình khẳng định là ko có, về nhạc thì mình ngu lắm nhưng về cảm nhận chất âm thì mình cũng ko đến nỗi tệ vậy đâu. Còn với vụ Mộc hay ko Mộc mình ủng hộ ý kiến của bạn, âm thanh chỉ cần ko bị biến dạng quá độ thôi chứ thêm mắm muối vô vẫn hay chán
Xin trả lời chung với các bạn và để tránh gây flame, mình trích dẫn 2 câu của bác Linh

Bác Linh nhận xét rất chính xác, mình đang xài Realtek trên Main P35. Mình viết bài này do tức cảnh sinh tình thôi, chứ sound Onboard thì làm sao = sound rời vài trăm $ được. Cái mình muốn nói đây là thằng Creative "bơm" quá nhiều effect vào cái sound card. Khi mua sound rời loa xịn chuyên trị phim+game cho dù là gỗ đá thì cũng có những lúc các bạn muốn nghe nhạc phải ko. Thằng X-Fi rất rất tệ trong vấn đề này, ngay cả với nhạc mạnh như rock và 1 số loại nhạc ko lời có âm cao nghe rất gắt. Mình nghe Linkin Park đĩa gốc vậy mà giọng ca sĩ nghe rất oải, được cái mấy tiếng tùng tùng xèng xèng và ghita nghe rất "bén", đứt cả cổ ấy chứ . Nhưng về game và nhạc thì theo cảm nhận của mình X-Fi thể hiện khá tốt, mặc dù nghe lâu nhiều lúc thấy hơi mệt. Còn về Realtek thì giống như bác Linh nhận xét nếu nghe nhạc thì mình thích nghe nó hơn X-Fi, nhưng khuyết điểm của nó là thể hiện âm trầm rất tệ, độ khử nhiễu cũng ko tốt, khi âm vực lên quá cao dễ bị vỡ tiếng. Cùng 1 bài nhạc mà mình nghe với Realtek thì bass có đuôi và bị ù rất nhiều, tiếng bass ko chắc và rõ mà nghe nó cứ mềm xèo ^^!
linkinpark vẫn là bậc tiểu bối trong rock( nu metal ko được giới rock thực sự công nhận là Rock vì tiếng ghita là hàng giả )
còn về phần x-fi trong âm nhạc thì có thể bro nói chưa chính xác cho lắm.
trong các bản rock nặng : nhiều lắm VD: album 2003 archenemy( melodic death), bodom 2000 ( melodic death) , 2006 decide ( brutal death), graveworm 1999( symphonic black)thì nghe bằng x-fi muốn vứt đi luôn ( đấy toàn là album đinh của nhóm thôi).
tiếng ghita list thì quá chói tai, thậm chí trong những doạn rift ghita thì " những " tiếng ghita kỹ thuật và đầy cuồng loạn biến thành một dải âm chói tai nghe ko chịu được, các âm cao bị dính vào nhau.ngay cả tiếng kèn túi trong album 1999 của graveworm cũng ko còn buồn thảm réo rắt mà thành tiếng te te như kèn cho trẻ con chất giọng she - wolf của nữ ca sĩ chính trong Arch mất chất, tiếng thét của gareworm ko còn trung thực nghe rất chung chung mất đi cảm giác "Black".
với các của rhapshody ( symphony metal) thì lại làm mất đi độ trầm hùng dồn đập của cả bản anh hùng ca syphony of the enchanted land I .tiếng trống xuống quá sâu làm mất cân bằng trong các ca khúc trong khi tiếng violon thì hết đỡ nổi .
với các bản giao hưởng thì x-fi đã ko đạt được cái " thực " và sự chi tiết của âm thanh.quá nhiều hiệu ứng đã làm méo đi âm thanh của các nhạc cụ.
về game và film thì X-fi đạt được chất lượng tốt, trong tập 2 :attack of the clones ( starwars) tiếng súng , pháo , phi thuyền đều rất " gợi", nhất là tiếng lightsaber vung lên vun vút trong không khí.trong game CS thì khỏi nói,trận đấu súng được tái hiện chi tiết,ngay cả độ vọng của tiếng bước chân đồng đội từ xa.
nếu muốn nghe nhạc thuần tuý thì việc đầu tư cho x-fi là hoàn toàn sai lầm.
còn chơi game,xem phim thì có thể coi là hợp lý
Reply With Quote
Old 13-05-2008, 14:22
HoanXtq's Avatar
HoanXtq HoanXtq is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bkbanana
tiếng ghita list thì quá chói tai
Chỉnh lại đi bro, fan rock sao lại sai chính tả thế
Old 13-05-2008, 16:11
thinhint's Avatar
thinhint thinhint is offline
Senior Member

cái Vụ âm cao thấp này nọ dính vào nhau ko rõ ràng là tùy vào LOA nửa các bạn àh!!!!
Old 13-05-2008, 17:22
XTC's Avatar
XTC XTC is offline
Member

Quote:
Originally Posted by hacal
Nhạc nhẽo thì cứ Onkyo nhá
Nghĩa là sao hả bác?? Em hơi dốt về khoản này!
Reply With Quote
Old 13-05-2008, 18:23
recoba_86's Avatar
recoba_86 recoba_86 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by thinhint
Đã Thử SOUND ON trên cái MAIN X48 với XFI MUSIC ghẽ ,nghe ồ ồ nhức cả đầu. Tóm lại âm thanh của SOUDN ON ko trong trẽo và bén bằng Sound rời!
cái này là khoe hàng ẩn dụ hả anh THỊNH?
Old 13-05-2008, 18:26
thinhint's Avatar
thinhint thinhint is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by recoba_86
cái này là khoe hàng ẩn dụ hả anh THỊNH?
Ẩn dụ gì em, anh đã test nên mới nói vậy,em toàn nghi ngờ anh,
p/s : Mới nâng Cấp cái PC cùi bắp
Old 13-05-2008, 18:44
1413's Avatar
1413 1413 is offline
Senior Member

Nếu dùng để nghe nhạc theo mình bỏ tiền ra mua cái Onkyo vẫn còn là uổng phí, vì chất âm nó cho ra đâu có hơn gì mấy cái USB DAC tốt tốt đâu. Trong khi đó có mấy khi ta cắm mic vào mà "ca-ra-ô-kê" với bạn bè bằng yahoo pager đâu. Ngoài ra, có khi nào chúng ta lại nghe nhạc midi đâu. Thế nên bộ giải mã midi của card coi như bỏ không. Và nhất là với mấy cái main hiện giờ, cấp trung và cấp thấp, đa phần đều dùng khích cỡ Mini-ATX, điều này làm giới hạn PCI slot lại 2 slot thậm chí có 1 slot duy nhất.

Thế nên, nếu là mình, thì mình sẽ đầu tư vào một cái USB DAC, một cái Headamp DIY, một cái headphone kha khá. Để dành cái slot PCI kia để mà cắm cái khác vào.Hix, nghe nhạc với headfone lúc ban đêm tĩnh lặng mới thật là đã. Âm thanh nhẹ nhàng bay ra đầy đủ. Gặp đêm nào mà cúp điện cả xóm nữa thì càng yên tĩnh để mà thưởng thức
Reply With Quote
Old 13-05-2008, 18:59
vodanh_h2kg's Avatar
vodanh_h2kg vodanh_h2kg is offline
Junior Member

Mình không biết lúc bác chủ tôpic mới mua em music về có khen em đấy hay không nhỉ
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules