Thread Tools
Old 25-04-2008, 01:11
tuanduy tuanduy is offline
Senior Member
Mobo - Jetway HA03 chipset AMD 790x

Số là mình cũng thuộc dạng “ham hố” nên cũng ráng nhịn ăn nhịn mặt dành dụm được ít tiền, để úp bộ AMD 939 đang dùng ở nhà lên xài AM2 2 nhân với bà con cho nó hoành tá tràng ^^ . Với số tiền ít ỏi đang có,nên mình có ý định tậu 1 em mobo tầm ~100$ để dùng chung với em 4600+ x 2. Sau nhiều ngày đêm nghiên cứu, cuối cùng mình cũng “bắt cóc” được 1 em vừa ý, đó là em Jetway HA03 mua tại Nhật Nguyệt với giá là 104$ . Sẵn thấy em nó vừa mới “chào đời” không lâu, và trên web cũng chỉ mới xuất hiện hình ảnh của em nó chứ chưa thấy anh em nào làm review. Nên mình quyết định làm một bài review tương đối ngắn gọn, để giới thiệu đến anh em gần xa. Đây cũng là bài review đầu tay của mình, do đó khó có thể tránh khỏi thiết sót, nên có gì mong anh em thông cảm bỏ wa cho .
I/ Giới thiệu : Thông số kĩ thuật và hình ảnh sơ bộ :
Thông số kĩ thuật do nhà sản xuất cung cấp :

Đập vào mắt bạn đầu tiên là hình ảnh của chiếc hộp đựng main được thiết kế rất đẹp và bắt mắt tông màu chủ đạo đỏ và đen, thêm hình chú ngựa Hummer sáng lấp lánh trên vỏ hộp :

Mở hộp ra nào, bên trong các phụ kiện đi kèm được xếp gọn gàn bên góc hộp :

Và đây là nhân vật chính ngày hôm nay của chúng ta Jetway HA03:

Ấn tượng đầu tiên khi quan sát HA03 là một mobo được thiết kế rất bắt mắt với board màu xanh đậm và các khe cắm bên trên màu sáng, nổi bật lên trên nền của board mạch. Bên cạnh đó main được thiết kế theo chủân ATX, cho một không gian “thoáng” , dễ dàng bài trí các linh kiện lên trên, đồng thời người sử dụng cũng không sợ bị vướng víu trong quá trình lắp đặt như khi sử dụng các main thiết kế theo chủân Micro ATX.

Main sử dụng 100% là tụ rắn, cho thời gian và tủôi thọ sử dụng lâu hơn (theo như bọn GIGA nó quảng cáo thế ), tản nhiệt cho dàn modfet là những HS bằng nhôm dát mỏng, nhằm tăng diện tích tiếp xúc và tăng hiệu quả giải nhiệt :

Trên main có đồng hồ báo hiệu tình trạng họat động của main, và có sẵn những nút bấm như Power, reset, clear bios thật tiện dụng khi bạn muốn test main mà ko lắp vào case hoặc đem em nó ra ngoài trời để tiến hành overclock . Với 2 khe PCI 16x hỗ trợ Crossfire, đã sẵn sàng cho những cuộc chơi nãy lửa ^^ :

Trên main được thiết kế cả thảy 6 cổng sata. 2 cổng nằm trực tiếp trên main theo kiểu truyền thống, còn 4 cổng được thiết kế có chiều hướng nằm ép lên main hướng ra bên hông để có thể dễ đi dây một cách gọn gàng hơn. Bên cạnh đó nếu bạn để ý còn có 1 cổng màu vàng nằm phía sau dàn tản nhiệt modfet thấy có ghi chữ e-sata (hổng biết để làm gì lun )

Lật ra sau lưng:
Main cung cấp khá nhiều cổng USB, chủân bàn phím dạng PS2, cổng esata, …

Phụ kiện đi kèm gồm cáp floopy, IDE, sata, đổi nguồn cho sata, switch card, miếng sắt, và sách đĩa.

Reply With Quote
Old 25-04-2008, 01:11
Senior Member
Re: Mobo - Jetway HA03 chipset AMD 790x

II/ Lắp đặt :
Sau cái nhìn tổng quan, trứơc khi bắt tay vào test, em xin gửi vài tấm hình ngoài lề trong wá trình setup hệ thống ^^ :
Đống đồ chơi của em đây

Còn nữa ^^ :

Để gắn cho dàn này em quyết định sử dụng em tản nhiệt loại khá 1 tí, được khá nhiều anh em trên voz ưa dùng , đó là em Thermaltake BigTyp 120, vài hình ảnh trong quá trình lắp đặt em nó :

Mở em nó ra và phụ kiện đi kèm :

Trong quá trình test, em nhận thấy wạt đi kèm của BigTyp 120 quay khá ýêu và cũng ko được đẹp mắt, nên em wuyết định thay nó bằng em fan 12 led khác mạnh và đẹp hơn để đạt được hiệu năng tốt, đây là hình ảnh 2 em fan :

Lắp fan mới zô nèo, zữ lại cái chắn fan có dòng chữ “Thermaltake”, nhìn cũng đẹp đấy chứ nhỉ ^^ :

Hình ảnh sau khi lắp em BigTyp vào HA03 , nhìn cũng hoành tráng gớm :

Còn đây là hình em case HP do chính tay em đã độ từ trước, zờ xách ra và cho bộ đồ lòng vô, cái fan 12 gỡ ra từ cái BigTyp gắn ra sau lưng lun, làm wạt hút :

Ảnh sau khi sơn phết em nó lại, update cho anh em xem, khoe hàng tí ^^

Sau khỏang gần 1 giờ đồng hồ gắn gá, và xắp xếp dây nhợ cho gọn gàng, và đây là thành wả:

Last edited by tuanduy; 07-06-2009 at 05:36.
Reply With Quote
Old 25-04-2008, 01:18
Senior Member

Tặng anh em vài tấm hình khi hệ thống hoạt động, cũng đáng đồng tiền bát gạo lắm áh chứ

Hơi tối nhỉ, lắp cái nắp vào và bật đèn lên. Dưới ánh đèn, màu của fan và các khe cắm bằng nhựa màu sáng thật là nổi bật :

Cặp ram Crucial cứ nhá đèn ỳ xèo nhìn phát ghét

III/ Vận hành hệ thống và bắt đầu test:
1/ Bios :
Nhìn vào bios khá quen thuộc:
Trong mục hỗ trợ overclock:
CPU/HT Reference Clock cho phép chỉnh sửa từ 190-600

Phần điều chỉnh hệ số nhân của CPU:

Hỗ trợ chỉnh điện thế cho CPU và Ram , cho chỉnh VCore đạt mức 1.55V và VDIM lên đến 2.55V :

Dram Configuration dành chỉnh thông số ram:

HT Link Frequency : bộ chia để điều chỉnh bus nội của CPU

2/ Khả năng Overclock :

Mời các bạn xem tiếp ở trang 2

Last edited by tuanduy; 25-04-2008 at 21:27.
Reply With Quote
Old 25-04-2008, 08:17
amdfan's Avatar
amdfan amdfan is offline
Senior Member

Review tiếp phần oc xem sao đi bác. Lần trước mua máy mà không hấp tấp thì cũng đã làm em này rồi, tiếc ghê

Thinking about a Tseries Thinkpad
Thinkpad T530, IPS Panel ???
Reply With Quote
Old 25-04-2008, 08:28
austin nguyen's Avatar
austin nguyen austin nguyen is offline
Senior Member

hoành tráng ghê,zậy mà ko rửa chi hết.zới lại cái bàn nhìn tạp quá.nào là chai nước ,ac quy cell....acac
sắp tới ráp máy lấy con này được
Reply With Quote
Old 25-04-2008, 08:41
recnac1988's Avatar
recnac1988 recnac1988 is offline
Senior Member

còn có v-core 7-shift nữa, oc cái đó tăng điện nó mới máu
Reply With Quote
Old 25-04-2008, 14:17
khactuyen's Avatar
khactuyen khactuyen is offline
Senior Member

đúng là bọn jetway bây giờ làm main khá thật, giá lại rẻ nữa, mới làm em HA04-ex thấy rất ổn với giá thành (tản nhiệt hầm hố)
Old 25-04-2008, 14:48
sata sata is offline
K.I.A

Sao thấy main này có 2 khe IDE thì phải (1 cái nằm ngang, 1 cái nằm đứng)? Còn SPEC thì nói chỉ có 1 IDE khe thôi?
Reply With Quote
Old 25-04-2008, 15:00
khactuyen's Avatar
khactuyen khactuyen is offline
Senior Member

có hai khe IDE đó bạn, nhưng con chipset SB600 cài AHCI cho vista kiểu gì cũng không được (với XP thì cài ngon).
Old 25-04-2008, 20:33
tue824998's Avatar
tue824998 tue824998 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by khactuyen
đúng là bọn jetway bây giờ làm main khá thật, giá lại rẻ nữa, mới làm em HA04-ex thấy rất ổn với giá thành (tản nhiệt hầm hố)
Chào bạn Tuyển. Bộ máy mới chắc chạy phê tít hả?
Tiền đẹp thì hàng nó phải đẹp thôi chớ còn gì nữa.
Hôm nào rảnh anh em mình đi uống cà phê nhé.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules