Thread Tools
Old 26-02-2020, 21:51
TEAMVN's Avatar
TEAMVN TEAMVN is offline
Junior Member
Những vấn đề về vay Ngân hàng

Dear cả nhà ,

Hôm nay đọc mấy bài trên diễn đàn thấy một vài bác nợ xấu nhóm này nhóm nọ đi vay vốn ngân hàng khó khăn, khổ sở,..trong khi các bác lại có kinh tế để lên đời xe. Ngoài những tình huống éo le thì còn lại mình thấy đa phần do suy nghĩ rất ngây thơ khi đi vay của các bác mới vay để rồi gánh nhận hậu quả không đáng có chút nào :(,
Ai cũng biết khi đã nợ xấu thì vay khó, chắc chắn vay với lãi suất cao, điều kiện ngặt nghèo, ngân hàng kén chọn.
+ Nếu vay được: Tính đơn giản một con xe vay 1 tỷ thì ls với nhóm này so với những KH tốt kiểu gì cũng chênh 1-2%/năm. tính ra là toi 10-20tr/năm, vay 5-7 năm thì số tiền nhân lên cũng kha khá. Chưa kể các bác vay mua nhà tầm 3-5 tỷ thì còn nhiều hơn nữa. Xe cộ/nhà cửa lại phải mượn người này người nọ đứng hộ -phiền phức vô cùng.
+ Còn nếu không vay được thì không mua nổi xe/nhà lại kiếp đi thuê dù bạn bè nghèo khó lại tung tăng xe chạy, nếu trót xuống tiền thanh toán, đặt cọc (đặc biệt là cọc nhà đất - một đi không trở lại) thì số tiền mất lớn hơn nhiều, như vụ việc ở TPHCM mất bay 15 tỷ :(.
Vậy thì tại sao trước khi đi vay, mở cái thẻ tín dụng ủng hộ bạn bè làm ngân hàng chúng ta không tìm hiểu một chút xem làm thế nào để không bị rơi vào tình trạng trên.
+ Đầu tiên, đi vay gì, mua gì làm gì thì nên nói chuyện với người có kinh nghiệm làm ngân hàng (người thân hoặc mình =))...) Họ sẽ nói cho bạn biết vay thế nào là tốt nhất: có nên vay ngắn hạn hay dài hạn, vay 70% hay 80% hay nên chờ thêm một thời gian nữa đợt này ls đang cao...
+ Thứ 2, chuẩn bị và kiểm tra hồ sơ đầy đủ - ở đây hết sức lưu ý đến hồ sơ pháp lí : CMT, Đăng ký kết hôn, hộ khẩu ...đang làm giữa chừng mà sai cái này thì mệt mỏi vô cùng, thời gian đôi khi ko tính bằng ngày mà bằng tuần thâm chí bằng tháng và năm
+ Thứ 3, khi đi vay và được hứa cho vay thì tốt nhất nên xin cái văn bản cam kết của ngân hàng chả mất gì lỡ sau ngân hàng trở mặt thì còn có cái mà cái (TH này không ít đâu nhé các bác, bác nào hiền thì lại kiếp luân hồi đi tìm đối tác mới, bác nào hiền mà xấu thì xong luôn, bác hùng hổ tí thì may hơn khôn có thể thoát được,..
+ Thứ 4, đến lúc vay thì đừng tiết kiệm một vài trăm nghìn cho người hỗ trợ mình (cái công người ta chạy đi chạy lại - nó cũng chỉ là xăng xe -> các cụ có câu đồng tiền đi trước là đồng tiền khôn) tiếc gì một vài đồng lẻ sau người ta cũng giúp mình nhiệt tình hơn. Nhiều bác xông xênh ở đẩu ở đâu đến việc của mình thì chặt chẽ quá - cũng tốt thôi nhưng nhiều khi không đáng.
+ Thứ 5 thì là vay được rồi =)), nhiều bác cáu người ta chậm, chê trách này nọ ..thôi bỏ qua, các bác cứ nghĩ người ta như bạn mình, còn chơi với nhau dài dài 3-4 hay 10 năm nữa, mình còn mua nhà, mua xe, còn kinh doanh còn nhờ xin xác nhận abc các kiểu, có trách thì cũng một hai lần thôi vì dẫu sao mình cũng được việc rồi.
+ Thứ 6 - hôm nay đấy, sau khi vay xong các bác lưu ý là việc trả nợ nhé, chả ai muốn KH của mình chậm 1 ngày đâu và chậm 10 ngày thì bạn mệt, ngân hàng mệt và cái vết đấy sẽ còn 1 năm đấy, chậm lâu nữa >90ngày thì nếu các bác có nhu cầu vay thêm thì ôi thôi cái tuổi xuân chắc cũng qua vài ba năm mới hết.
Nên nếu khó khăn tạm thời thì nên mượn nhờ người thân đừng ngại để rồi lại tặc lưỡi lúc đấy dại quá.
Còn nếu khó quá đường cùng thì sao, buông àh...một phương án mà 90% lựa chọn là tắt máy. Tắt máy có tốt không ? xin thưa với các bác là không tốt chút nào. Cái này không khác gì người thân các bác có việc hệ trọng mà các bác không liên lạc được ấy. Nên nếu có khó khăn thì cứ báo ngân hàng môt tiếng - Viet Nam mà ngoài cái lí còn có cái tình kiểu gì mình cũng được giúp !
Theo kinh nghiệm của mình thì nhóm đường cùng sẽ có 25% kệ đời - những bác này xác định sẽ không bao giờ vay ngân hàng nữa đồng nghĩa cánh cửa phát triển sau này của những bác đấy cũng sẽ hẹp lại..dù cuối cùng ngân hàng hầu hết sẽ thu được tài sản của các bác này lúc đấy thì vừa xấu xí lại nhà nghèo..ế chắc.
Còn 55% sẽ đi vay nóng - cái này dại vô cùng, một điều mà các bác vay kinh doanh lưu ý đây là con đường đưa các bác xuống dốc không phanh. thiệt hại thê thảm thậm chí còn tiêu gia bại sản,..
Còn 20% còn lại là những người thông minh nhất (mình cho là vậy) giải quyết dứt điểm đau một lần rồi thôi. Lập tức bán TS để thu tiền về, đây là những người không có suy nghĩ cố kéo như những người khác. Những bác này sẽ gỡ về được nhiều nhất cả hình ảnh lẫn tiền bạc, vì dẫu sao nhà và xe cũng là của và của đi thay người mà . không đi xe đẹp thì mua xe rẻ hơn, đi thuê..nhà cửa cũng thế.. còn hơn để lâu bay nhà, bay xe và bay luôn cái uy tín...

Trên đây là những trường hợp mà đại đa số mình đã gặp, các bác tham khảo. Nếu có dự định vay vốn lần đầu hay đang gặp khó khăn tài chính có thểm thao khảo qua để có những lựa chọn đúng đắn để mình là người thông thái và luôn là KH VIP của ngân hàng
Nguồn: Bên otofun
Http://hotrovayvon.net
Reply With Quote
Old 05-03-2020, 13:35
thanhmc2006 thanhmc2006 is offline
Senior Member
Re: Những vấn đề về vay Ngân hàng

nói thì hay nhưng vô cuộc mới biết,nv bank đoàn hoàng thì ok còn ba trợn thì nhiều, vay mua mua 15 năm nhiều tháng kẹt trể đúng 1 ngày nó gọi chửi còn hơn con ko đẻ nửa, mình nói trể 1 ngày mai có tiền vô liền mà nó réo miết, ko có kêu kết toán bán tài sản đi ko qua bank khác vay, nghe tức ko
Reply With Quote
Old 17-03-2020, 08:58
anhdao1520's Avatar
anhdao1520 anhdao1520 is offline
Senior Member
Re: Những vấn đề về vay Ngân hàng

Quote:
Originally Posted by thanhmc2006 View Post
nói thì hay nhưng vô cuộc mới biết,nv bank đoàn hoàng thì ok còn ba trợn thì nhiều, vay mua mua 15 năm nhiều tháng kẹt trể đúng 1 ngày nó gọi chửi còn hơn con ko đẻ nửa, mình nói trể 1 ngày mai có tiền vô liền mà nó réo miết, ko có kêu kết toán bán tài sản đi ko qua bank khác vay, nghe tức ko
Chắc FE hả. Chửi lại ngán gì
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules