Thread Tools
Old 04-03-2020, 23:41
conanlimit's Avatar
conanlimit conanlimit is offline
Senior Member
giải pháp chuyển đổi loa và tai nghe

tình hình là em có 1 máy tính + 1 tai nghe + 1 loa (đều nối từ máy tính ra bằng cổng 3.5)
nhu cầu của em là muốn làm sao để cắm sẵn được cả tai nghe và loa vào máy tính, khi nào muốn nghe cái nào thì chỉ việc chỉnh đầu ra tín hiệu là cái nào trên máy tính là xong cho đơn giản, không phải rút dây ra rồi cắm vào thủ công
có cách nào làm được không các bác ? các bác tư vấn cho em đồ mua thêm sao cho vẫn đảm bảo được chất âm mà không mắc quá, tại tai em là sen hd 579 với loa là jbl xtreme cũng bình thường thôi chứ không phải gì ghê gớm
hiện tại em tính cắm thêm 1 sound card vào máy, rồi 1 cái thì cắm cổng trên main, 1 cái cắm cổng trên sound card, các bác thấy vậy có được ko ? em mới nghĩ vậy thôi chứ trước giờ chưa xài sound card rời bao giờ nên ko có kinh nghiệm
cảm ơn các bác nhiều
Reply With Quote
Old 05-03-2020, 00:22
sigel's Avatar
sigel sigel is offline
Đã tốn tiền
Re: giải pháp chuyển đổi loa và tai nghe

bạn có thể gắn loa vào cổng sau còn gắn tai nghe vô cổng đằng trước, windows nó cho phép phát ra 2 ngõ đó cùng 1 lúc thì phải.

phương án gắn thêm card âm thanh cũng là lựa chọn tạm được, nhưng muốn chuyển nhanh giữa loa và tai nghe thì cần cài thêm chương trình như sound switch: https://soundswitch.aaflalo.me/
Old 05-03-2020, 06:01
culibad's Avatar
culibad culibad is offline
Senior Member

nghe onboard trong main có socket cắm riêng cho tai nghe, loa ngoài cắm lổ 3.5mm phía sau main
sound rời hình thức củng vậy như ảnh
[IMG][/IMG]
[IMG][/IMG]
nghe như vậy cho dù sound onboard hay rời mổi lẩn chuyển đổi ,tai nghe /loa, phải chỉnh speaker trong driver lại nghe mới chuẩn

Last edited by culibad; 05-03-2020 at 06:03.
Reply With Quote
Old 05-03-2020, 08:49
conanlimit's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by sigel View Post
bạn có thể gắn loa vào cổng sau còn gắn tai nghe vô cổng đằng trước, windows nó cho phép phát ra 2 ngõ đó cùng 1 lúc thì phải.

phương án gắn thêm card âm thanh cũng là lựa chọn tạm được, nhưng muốn chuyển nhanh giữa loa và tai nghe thì cần cài thêm chương trình như sound switch: https://soundswitch.aaflalo.me/
tại vì em không muốn thấy dây nhợ nhiều nên muốn cắm hết đằng sau thùng máy cho gọn và đẹp nếu sử dụng sound card thì bác biết lựa chọn nào phù hợp với nhu cầu của em ko bác ?
Reply With Quote
Old 05-03-2020, 08:52
conanlimit's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by culibad View Post
nghe onboard trong main có socket cắm riêng cho tai nghe, loa ngoài cắm lổ 3.5mm phía sau main
sound rời hình thức củng vậy như ảnh
[IMG][/IMG]
[IMG][/IMG]
nghe như vậy cho dù sound onboard hay rời mổi lẩn chuyển đổi ,tai nghe /loa, phải chỉnh speaker trong driver lại nghe mới chuẩn
cái tai mình nó xài dây 3.5 để cắm vào máy (thật ra dây nó là 6.3 mà mình dùng đầu chuyển thành 3.5 mới cắm vào máy được), chứ nó không có đầu để cắm vào chỗ bác chỉ, cái đó mình phải mua ở đâu bác ??
Reply With Quote
Old 05-03-2020, 09:52
bluesight bluesight is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by conanlimit View Post
tại vì em không muốn thấy dây nhợ nhiều nên muốn cắm hết đằng sau thùng máy cho gọn và đẹp nếu sử dụng sound card thì bác biết lựa chọn nào phù hợp với nhu cầu của em ko bác ?
mua con FiiO E10k, con này là DAC usb, nghe tốt hơn kha khá mấy con sound card tầm 1-2 củ, dáng đẹp để bàn được. Mặt trước có cổng volume là cắm headphone, mặt sau là cổng loa. Cắm cùng lúc cả 2, ko xài tai nghe thì để volume 0, xài tai nghe thì tắt nguồn loa rồi vặn volume lên là xong (đầu loa ko bị điều khiển bằng volume trên DAC mà đk volume trên loa luôn, khá tiện)

amp trên con E10k khá khỏe, kéo mấy con 150 ohm - 300 ohm cái rẹt, kéo tai planar cũng ra 70%, có gain, bass boost tốt chứ ko làm cho có, giá lại rẻ
Old 05-03-2020, 10:38
culibad's Avatar
culibad culibad is offline
Senior Member

thùng máy case nào củng có jack HD audio/AC97 cả!
[IMG][/IMG]
như ảnh cắm vào socket audio trên main /sound rời/ ra hai cổng phía trước case tai nghe/micro, loa bạn cắm phía sau main, con vụ tai nghe jack đực 3.5/6.3 ko tương thích bạn mua đầu chuyển vậy
Old 05-03-2020, 11:31
bebe6699's Avatar
bebe6699 bebe6699 is offline
Senior Member

Hi host vụ này m lăn tăn lâu rồi bên modding ah. Của m còn rối hơn là headfone có mic. Và xuất loa. Máy tính này cho má xài. 1 là má cần skype nghe headfone + có mic. Và 2 là chỉ nghe nhạc. Mà ng già nên chỉ muốn là có call skype thì đeo headfone. Còn nghe nhạc thi bật loa. Chứ cắm qua cắm lại ko biết. Ko giải quyết dc.
Con 10k giá ghê quá. 1 tr là ampli nội địa Nhật . chưa dùng nhưng nghĩ đầu cắm chắc vô tư.
Còn tính cắm sound thị ko ổn. Vì khi có card rời là ctrinh card sound rời disable onboard. M dung sn1570 là tắt card onboard.
Có ông khuyên mua đầu chia 2. Nhung Nhưng ko giải quyết dc phần mic
Old 05-03-2020, 16:02
conanlimit's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bluesight View Post
mua con FiiO E10k, con này là DAC usb, nghe tốt hơn kha khá mấy con sound card tầm 1-2 củ, dáng đẹp để bàn được. Mặt trước có cổng volume là cắm headphone, mặt sau là cổng loa. Cắm cùng lúc cả 2, ko xài tai nghe thì để volume 0, xài tai nghe thì tắt nguồn loa rồi vặn volume lên là xong (đầu loa ko bị điều khiển bằng volume trên DAC mà đk volume trên loa luôn, khá tiện)

amp trên con E10k khá khỏe, kéo mấy con 150 ohm - 300 ohm cái rẹt, kéo tai planar cũng ra 70%, có gain, bass boost tốt chứ ko làm cho có, giá lại rẻ
nếu em xài cách bác thì em có cần phải mua thêm dây chuyển coaxial ra 3.5 không bác ? hay xài cái line out kế bên cổng coaxial ngon lành ??
Reply With Quote
Old 05-03-2020, 16:03
conanlimit's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by culibad View Post
thùng máy case nào củng có jack HD audio/AC97 cả!
[IMG][/IMG]
như ảnh cắm vào socket audio trên main /sound rời/ ra hai cổng phía trước case tai nghe/micro, loa bạn cắm phía sau main, con vụ tai nghe jack đực 3.5/6.3 ko tương thích bạn mua đầu chuyển vậy
à nếu cắm ra đầu phía trước của case thì em biết rồi, tại vì em muốn ở đằng trước nhìn gọn nên muốn đi dây giấu hết đằng sau mới lên đây hỏi ý kiến các bác nè
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules