Thread Tools
Old 10-03-2020, 18:02
minhbon's Avatar
minhbon minhbon is offline
Đã tốn tiền
Re: [Truyền hình] DVB-T2 không dây?

Kiểu gì thì thím cũng vẫn phải đi dây thôi.
Old 17-03-2020, 12:20
WonderingWhy WonderingWhy is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by zonzongl View Post
Chào các bác ạ
Tình hình là dvb t2 bây giờ quá phổ biến và đáp ứng khá tốt nhu cầu gia đình nên e định cắt luôn truyền hình cáp. Sử dụng cái này vừa tiết kiệm vừa không phải kéo dây truyền hình cáp quanh nhà. Nhưng cái quả dvb này lại có nhược điểm khá lớn là phải dùng ăng ten ngoài. Nhất là đối với các nhà ở khu vực tỉnh lẻ như e thì sóng khá yếu. Ăng ten phải để trên mái nhà và chạy dây xuống mới xem được => mâu thuẫn với việc muốn dùng không dây…
Nên e có nghĩ 1 giải pháp thế này: liệu chúng ta có thể bắt sóng DVB-T2 bằng ăng ten trên mái nhà. Rồi phát lại để truyền cho các thiết bị tivi nhỏ trong nhà được không? (nôm na như repeater wifi ấy ạ) Như vậy thì sẽ không cần chạy dây từ ăng ten đến tivi nữa. mà ở tivi sẽ dùng ăng ten nhỏ nhỏ riêng để bắt lại sóng kia.
Như vậy sẽ vừa giải quyết được vấn đề sử dùng dvb t2 và vừa giải quyết được luôn vấn đề dây nhợ lằng nhằng trong nhà.
E dân văn phòng dấm dớ nên không rành chuyên môn cái này. K biết cái này có khả thi không? Và trên thị trường có sản phẩm nào đáp ứng cái này chưa ạ?
xin cảm ơn các bác đã đọc bài
được, hoàn toàn khả thi và mình đã sử dụng mấy năm nay rồi. Bạn sẽ cần thiết bị sau:
1. Raspberry pi, đời nào cũng dc, mình xài đời đầu tiên, chỉ cần đưa tín hiệu đi ko có xử lí gì, passthrough.
2. 4 cái usb dvb-t2, cái này nhiều cửa hàng vi tính có bán. Tại HCM, chỉ cần 5 cái usb cho 5 tần số sóng khác nhau thì bạn có thể stream tới các tv thoải mái mà chỉ phụ thuộc vào băng thông của mạng wifi hay LAN của bạn.
Về phần mềm server, raspberry chạy liberelec kodi sau đó cài add on tvheadend server. Về phần mềm client thì bất cứ tv hay android box nào chạy dc kodi sẽ xem được.
Lúc này chỉ cần raspberry nối vào mạng wifi hay lan ở nhà, còn đầu còn lại nối vào anten bắt sóng là có thể chuyển từ tín hiệu tv dvb-t2 qua thành sóng wifi để tv có thể bắt xem được, thậm chí bạn có thể truyền nó qua internet để xem từ xa, tuy nhiên băng thông cho 1 kênh sẽ cáo khoảng 8mbs, lúc đó lại là chuyện khác.
Chi phí tất cả khoảng dưới 2tr, mình chỉ nói tổng quát, còn đi vào chi tiết tinh chỉnh phần mềm này nọ
Old 17-03-2020, 12:44
laplace's Avatar
laplace laplace is offline
Senior Member

thu sóng về, để cái con đầu thu trên mái luôn, xong setup hdmi không dây từ cái đầu đó xuống dưới TV
điều khiển thì dùng điều khiển hồng ngoại tổng hoặc mua đầu có điều khiển bluetooth
Reply With Quote
Old 18-03-2020, 11:34
zonzongl's Avatar
zonzongl zonzongl is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by minhbon View Post
Kiểu gì thì thím cũng vẫn phải đi dây thôi.
hehe. nên e mới nói đang tìm thử có cách tối ưu không ấy mà bác. hehe.

Quote:
Originally Posted by WonderingWhy View Post
được, hoàn toàn khả thi và mình đã sử dụng mấy năm nay rồi. Bạn sẽ cần thiết bị sau:
1. Raspberry pi, đời nào cũng dc, mình xài đời đầu tiên, chỉ cần đưa tín hiệu đi ko có xử lí gì, passthrough.
2. 4 cái usb dvb-t2, cái này nhiều cửa hàng vi tính có bán. Tại HCM, chỉ cần 5 cái usb cho 5 tần số sóng khác nhau thì bạn có thể stream tới các tv thoải mái mà chỉ phụ thuộc vào băng thông của mạng wifi hay LAN của bạn.
Về phần mềm server, raspberry chạy liberelec kodi sau đó cài add on tvheadend server. Về phần mềm client thì bất cứ tv hay android box nào chạy dc kodi sẽ xem được.
Lúc này chỉ cần raspberry nối vào mạng wifi hay lan ở nhà, còn đầu còn lại nối vào anten bắt sóng là có thể chuyển từ tín hiệu tv dvb-t2 qua thành sóng wifi để tv có thể bắt xem được, thậm chí bạn có thể truyền nó qua internet để xem từ xa, tuy nhiên băng thông cho 1 kênh sẽ cáo khoảng 8mbs, lúc đó lại là chuyện khác.
Chi phí tất cả khoảng dưới 2tr, mình chỉ nói tổng quát, còn đi vào chi tiết tinh chỉnh phần mềm này nọ
à. vậy là 4 cái usb dvb-t2 sẽ cắm vào con pi để xử lý trên con pi phải k bác?
r từ con pi tạo 1 cái như kênh bên kodi stream qua wifi hoặc lan trong nhà. các thiết bị trong nhà chỉ cần có kodi r add cái stream kia về xem đc.
e hiểu vậy k biết đúng k bác nhỉ... tại e cũng k rành pi lắm, kodi có biết nhưng cũng k chơi. ))). để e ngâm cứu thử.
cảm ơn bác trước đã. hehe
Quote:
Originally Posted by laplace View Post
thu sóng về, để cái con đầu thu trên mái luôn, xong setup hdmi không dây từ cái đầu đó xuống dưới TV
điều khiển thì dùng điều khiển hồng ngoại tổng hoặc mua đầu có điều khiển bluetooth
cách của bác có vẻ đơn giản nhất này. cảm ơn bác nhiều. tuy là nhược điểm sẽ là các tivi sẽ xem chung 1 kênh nếu chỉ xài 1 đầu nhưng cũng k sao. để e cũng ngâm cứu thử. trước e chỉ nghĩ cách truyền dvb t2 dạng không dây chứ chưa nghĩ đến truyền hdmi không dây. hehe. cảm ơn bác phát
Reply With Quote
Old 23-03-2020, 15:28
Senior Member

[quote=zonzongl;156773692]

à. vậy là 4 cái usb dvb-t2 sẽ cắm vào con pi để xử lý trên con pi phải k bác?
r từ con pi tạo 1 cái như kênh bên kodi stream qua wifi hoặc lan trong nhà. các thiết bị trong nhà chỉ cần có kodi r add cái stream kia về xem đc.
e hiểu vậy k biết đúng k bác nhỉ... tại e cũng k rành pi lắm, kodi có biết nhưng cũng k chơi. ))). để e ngâm cứu thử.
cảm ơn bác trước đã. hehe

/QUOTE]
Đúng thế, nếu chỉ có 1 tv coi thì chỉ cần 1 usb dvb-t2 là đủ, khi coi kênh nào thì nó sẽ tự động ngắt tần số qua tần số mới.
Trường hợp một tv đầu tiên đang coi 1 tần số A nào đó thì tất cả các TV khác cũng chỉ xem chùm kênh dc phát theo cùng tần số đó.

Vì vậy nếu bác gắn 9 usb dvb-t thì bác có thể phủ hết cả 9 tần số đang phát, lúc đó bác có thể phục vụ cho số lượng không giới hạn, đổi kênh chuyển kênh thoải mái, mà chỉ bị giới hạn bởi băng thông mạng nội bộ của nhà bác.
Old 01-04-2020, 21:22
bogia's Avatar
bogia bogia is offline
Senior Member

tìm mua 1 bộ khuếch đại ăng ten (đồ cổ nhiều khi xin được) lắp sau ăng ten rồi chuyền dây ăng ten xuống chia cho các TV muốn xem!
Old 07-04-2020, 21:30
dinhdoan2203 dinhdoan2203 is offline
Senior Member

- Phương án dùng Pi hay bất cứ máy/ box gì tạo tvheadend là khả dĩ nhất.
- Các tv chỉ cần nối mạng xem qua giao thức DLNA, upnp hay một số app hỗ trợ file m3u là được, không nhất thiết là Kodi.
- Thay vì mua 4, 5 cái usb t2 tuner thì bạn tạo tvheadend với IPTV (free 200 kênh) của nhà mạng fpt hay vnpt đi, hơn nhiều so với vài chục kênh của sóng T2.
Reply With Quote
Old 07-04-2020, 21:36
dinhdoan2203 dinhdoan2203 is offline
Senior Member

Bạn Wonderingwhy ơi, loại dvb-s2 tuner có đắt/ mắc không?
Reply With Quote
Old 30-04-2020, 14:58
Senior Member

Quote:
Originally Posted by dinhdoan2203 View Post
Bạn Wonderingwhy ơi, loại dvb-s2 tuner có đắt/ mắc không?
Dvb-s2 là loại cho truyền hình vệ tinh mà phải ko? Cái đó chừng vài chục đô cho 1 cái, mình chưa setup qua nên ko rành.
Còn loại mà mình đã nói trên là dvb-t2 dành cho truyền hình kĩ thuật số mặt đất, mình mua qua eBay có khoảng dưới 10 đô, mình ở nước ngoài. Nói chung rẻ rề ah, coa cái raspberry là đắt tiền nhất thôi.

Sent from Google Pixel 4 XL using vozFApp
Old 22-06-2020, 21:24
hoanghuong27 hoanghuong27 is offline
Member

Không khả thi đâu bạn. internet là nhanh nhất.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules