Thread Tools
Old 03-03-2020, 09:58
qvuxl13 qvuxl13 is offline
Senior Member
[Chia sẻ] Một ít kinh nghiệm khi đi phỏng vấn USA và những chuyến đi USA năm 2019

Xin chào các bác, mấy nay dịch cúm hoành hành quá nên công việc ở Cty cũng nhàn Bình thường vào voz cũng chỉ loanh quanh mấy box Review, F33, F17, giờ nhàn quá đi dạo cả forum nên phát hiện cái box này, sẵn post lên chia sẽ chút kinh nghiệm của bản thân về Mỹ quốc cũng như đi phỏng vấn này nọ.

1/ Sơ lược.
Mình xuất ngoại lần đầu vào năm 21 tuổi, đi Sing với gia đình, 1 năm sau thì đi HK theo tour. Bẵng đi đến 2-3 năm sau ( 25t ) mới nghiêm túc nhìn nhận lại vấn đề là muốn đặt chân lên Mỹ quốc nên vạch ra kế hoạch sẽ đi những đâu và làm gì để hồ sơ đẹp và dễ đặt chân lên nước Mỹ ( thật ra ông anh tư vấn làm dịch vụ nói chứ mình chả vạch mẹ gì đâu ) Trung bình 6 tháng mình sẽ đi 1 lần ( Úc - Nhật - Châu âu ) Xen giữa là đi DNA chơi với bạn gái tầm 2 tháng 1 lần.
2/ Hai lần phỏng vấn ( PV ) và những quyết định then chốt.
-Mình phỏng vấn lần đầu vào khoảng giữa năm 2018 và tạch Tối hôm trước mình hơi căng thẳng nên mất ngủ, vào khu vực ngồi chờ thì ngáp lên ngáp xuống mệt mỏi và tỏ vẻ bất cần đời. Vào ô số 6 ( nếu nhớ không nhầm vì đó là ô cuối cùng - DSQ ở SG ) Hỏi mình 3 câu: Đi làm gì? Đi với ai?.....và mình bao nhiêu tuổi? 2 câu đầu trả lời bình thường, câu cuối thì mình hơi bị khớp vì từ hồi đi làm mình ít khi để ý đến tuổi của bản thân nên buột miệng ra 28 sau nhớ lại thì mới 27 thôi nên "sorry nó", câu đó xong là tạch luôn.
- Buồn mất cả ngày, hôm sau mình quyết định chơi lớn " mày không cho tao qua US tiêu tiền thì tao đi nước khác tiêu" Rủ bạn gái đi UK, đúng 31 ngày sau ngày tạch visa Mỹ lần đầu mình với bạn gái đặt chân lên sân Stamford Bridge ( may phước 2 đứa đều đậu visa )
- Cuối năm 2018 mình đi phỏng vấn lần 2, lần này có chuẩn bị kỹ hơn 1 chút về ngoại hình ( cắt tóc, áo sơ mi xanh thay cho lần đầu bận áo hồng đĩ thỏa ) Ngồi chờ tỉnh hơn, mặt tự tin hơn, tâm lý bất cần hơn. Lần này cũng vẫn ô cuối cùng nhưng người khác, nghĩ trong bụng thôi bỏ mẹ rồi. Vào hỏi vẫn 2 câu hỏi về lý do bla bla bla, câu cuối lần này là "Có người thân bên Mỹ em có qua thăm họ không?" Mình say No và giải thích 1 chút về mối quan hệ đúng kiểu ruột gan có sao nói vậy Và lần này thì nhân viên DSQ cầm passport mình lên lât xem 1 lượt nữa, mất tầm 5s đưa ra quyết định mình được cấp visa.
- Tạm chốt: Có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến kết quả của lần PV thứ 2 nhưng 2 thứ quyết định lớn nhất mình nghĩ là visa UK và câu trả lời mình có ấn chứa 1 chút bất hòa giữa gia đình mình ở VN và họ hàng ở US. Kèm theo đó thái độ của mình khi ngồi chờ cũng không làm mình bị trừ điểm khi họ quan sát qua camera.
Reply With Quote
Old 03-03-2020, 09:59
qvuxl13 qvuxl13 is offline
Senior Member
Re: [Chia sẻ] Một ít kinh nghiệm khi đi phỏng vấn USA và những chuyến đi USA năm 2019

"Để Du lịch ở Mỹ thoải mái nhất nên có bằng lái xe" Chí ít nên có người rảnh thật rảnh chở bạn đi chơi thì mới tận hưởng hết xứ sở cờ hoa.

1/ Lần đầu đến Mỹ - Atlanta.
Mình qua vào dịp tết nên ở được khoảng 6 ngày. Khu mình ở không phải Downtown cũng không phải uptown, để đi vào trung tâm Atlanta mất khoảng 45p đi xe.... Ngoại trừ 1 lần mình đi theo Tour là đi HK thì tất cả những lần còn lại mình đều đi tự túc và sử dụng phương tiện công cộng. Lần đầu qua mình thật sự sốc vì từ chổ ở để đi vào trung tâm không hề có bất cứ phương tiện công cộng nào trên google map, phải bắt uber vào trung tâm. Vào trung tâm rồi thì dễ xử hơn vì có bus và tàu điện ngầm. Dĩ nhiên lúc về vẫn phải đi uber vì ứ có tuyến.
Về địa điểm tham quan thì ở Atlanta khá chán, nổi tiếng nhất là Bảo tàng Cocacola, thủy cung và sở thú những chổ trên mình cũng không vào, riêng Coca thì lúc đến thấy xếp hàng rồng rắn khiếp quá nên mình next luôn.
Chuyển qua đi lang thang đường phố ở Atlanta thì vô tình có đi ngang 1 khu dành cho các bạn trẻ vẽ graffiti khá đẹp, tuy nhiên khu đó nhiều mỹ đen quá nên mình chỉ nhìn chút rồi qua. Tóm gọn lại đi lang thang ở Atlanta cũng khá fail
May mắn là mình có biết một ông anh hơn khóa ở BK nên được ổng chở đi chơi, cảnh đẹp nhiều hơn thú vị hơn tuy nhiên cũng chỉ được 1 ngày, vài hình tham khảo.

2/ Cali thần thánh - San Francisco, Florida - Miami
update....

Last edited by qvuxl13; 05-03-2020 at 09:34.
Reply With Quote
Old 10-03-2020, 05:43
hoy hoy is offline
Member
Re: [Chia sẻ] Một ít kinh nghiệm khi đi phỏng vấn USA và những chuyến đi USA năm 2019

Quả tour HK chi phí lần đó thím mất bao nhiêu thế. Visa tự xin hay là qua agency.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules