Thread Tools
Old 20-02-2020, 08:33
daichaicogilasai1985's Avatar
daichaicogilasai1985 daichaicogilasai1985 is offline
Member
Re: Thím nào đã từng bỏ việc nhà nước chưa, hiện tại ntn?

Chào em gái. Trước đây anh cũng từng làm cho nhà nước (Một ngân hàng nông dân cầy quốc gì đó)

Thú thực với em, thời gian đầu cũng sướng đấy. Có phải làm gì đâu, trưa rủ nhau đi nhậu rồi về ngủ. Hết giờ tếch đít đi về. Cuối tháng lĩnh lương, có thêm dăm ba củ khách hàng biếu để tiêu xài.

Nhưng sau khi làm lâu, cái xấu lòi ra, chắc anh chẳng cần nói nữa. Sau cao trào anh cãi nhau với sếp tổng. Và thế là xong phim. Anh chuyển sang 1 môi trường mới.

Trong thời gian đầu, có thể mọi việc không được như ý, em sẽ có cảm giác hối hận vì những gì đã mất. Nhưng rồi vài năm, rồi cả chục năm qua đi, hiện tại anh khá hài lòng với công việc ở công ty hiện tại.

Anh cũng ko biết khuyên em gái kiểu gì. Chỉ chúc em kiên định trong lựa chọn của mình. Thân ái và chào quyết thắng
Old 20-02-2020, 08:38
ctheanh's Avatar
ctheanh ctheanh is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by sleepykid View Post
Chào các thím,

Em đã làm cho nhà nước được 2 năm. Suốt 2 năm qua dù học được nhiều, nhưng giá phải trả cũng không nhỏ. Môi trường nhà nước phức tạp, luôn phải nể nang nhau, hay phải làm chân culi, làm chuyên môn thì ít. Thậm chí chỗ em là đơn vị sự nghiệp có thu, nhưng những gì thu được bằng công sức của nhân viên thì sếp lấy hết

Cái quan trọng làm em đau đầu nhất đấy là quan hệ giữa người với người trong nhà nước. Nói xấu nhau, chia bè phái ăn tiền, tiền nong nhập nhằng... Sếp trực tiếp trong phòng thì khó ở. Em đã từng khóc...

Em chán quá nên ra ngoài phỏng vấn bừa. Thế nào có công ty nước ngoài nhận với mức lương mà cuối đời em làm nhà nước mới được nhận Bố em thì không hề muốn em ra, vì em là con gái đáng lẽ phải yên phận ở nhà nc rồi cưới chồng, sinh con....

Nhưng cứ nghĩ mình sống trong môi trường này mấy chục năm nữa thì không tiêu hụt về kinh tế cũng thui chột về tâm lý. Ngày nào em cũng mong muốn thoát khỏi nơi này

Em muốn hỏi các thím về trải nghiệm đã làm nhà nước và bỏ. Giờ các thím sống thế nào và cảm thấy việc bỏ biên chế có phải là quyết định sáng suốt không. Và cho em lời khuyên, em là con gái ạ.

Cảm ơn các thím nhiều ạ
Nhảy ra ngoài cho nó khôn người ra nhé em gái. Tất nhiên, kiếm được đồng tiền chưa bao giờ dễ dàng. Mình làm nhà nước 2 năm, nhảy ra rồi lại nhảy vào, giờ làm cho dãy chết . Hồi ở nhà nước thu nhập của mình cũng gọi là cao so với trung bình còn giờ thì gấp 10 con số đó rồi(so với 10 năm trước). Tiền là 1 chuyện, cái thái độ với công việc và cái tầm nhìn nó sẽ thay đa dạng hơn. Cứ ra thử, ko hợp lại chui vô lại, chả sao cả.
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 08:47
zacknguyen92 zacknguyen92 is offline
Senior Member

Đa số đều nói nhảy ra ngoài cho thoải mái, biết là vậy cơ mà cần nhìn nhận 2 vấn đề:
1 - Ra công ty ngoài làm, nhất lại là công ty nước ngoài, tất nhiên là mọi thứ rất thoải mái, vừa mới sang luôn cảm giác sao mình k nhảy sớm hơn...
2 - Ở lại, chán, môi trường thì đa phần ai cũng rõ, đấu đá, tù túng, nhưng ưu điểm là biên chế, k sợ bị đuổi việc.
Cái biên chế ấy, nhiều người nghĩ đơn giản nhưng các công ty tư không đảm bảo cho mình công việc đến cuối đời đâu, các bác cứ nghĩ khi mình có tuổi rồi hoặc làm 1 tg người nó ì đi không nhiệt huyết như hồi đầu nữa, giới trẻ sau này ngày càng giỏi thì bọn chủ cty nó cũng tìm cách đẩy dần bạn ra khỏi công ty hoặc chán tự nghỉ thôi. Còn biên chế nhà nước thì sao? Nó đảm bảo công việc của bạn ổn định đến cuối đời, nhất là bạn lại là nữ. Đôi khi trong cuộc sống sẽ có những thời điểm mình cảm thấy chán nản, tuy nhiên hãy thử xin nghỉ phép vài ngày, đi chơi cho khuây khỏa và tĩnh tâm suy nghĩ lại mọi thứ rồi hẵng quyết định. Mình sẽ k tư vấn cho bạn nên làm gì chỉ khuyên vậy thôi.
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 08:48
Honekawa Suneo's Avatar
Honekawa Suneo Honekawa Suneo is offline
Senior Member

mình cũng đang nn đây, lương lậu ổn, gần nhà, việc nhàn, rãnh rỗi, có thời gian làm việc riêng. ở lâu cũng sợ đụt người nhưng hiện giờ chưa tìm dc lí do để nhảy chỉ sợ ở trong safezone lâu quá sau này sml thôi
Old 20-02-2020, 08:51
asdf1234 asdf1234 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by Viktor-TheCreatorPerfect View Post
Bằng thạc sĩ trường top 30 thế giới, tương lai rộng mở. Vào nhà nước cái mọi thứ sụp đổ https:\\i.imgur.com/4gmOAMB.png (Ảnh) tôi cũng muốn nghỉ lắm rồi đây https:\\i.imgur.com/g8XXj8u.gif (Ảnh)
Học ở đâu vậy thím
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 08:51
tadienceco's Avatar
tadienceco tadienceco is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by NgaiLapNickQua View Post
Bỏ được 6 năm rồi. Hôm qua vừa ngồi lại với ông anh trc làm nhà nước cùng. Cảm thấy k hợp như trc mặc dù ae chơi thân thiết vs nhau. Mình đã đi cách họ quá xa. Ít nhất là về mặt nhận thức và tư duy.
Quote:
Originally Posted by NgaiLapNickQua View Post
Kể các bác nghe về quá trình công việc:
Công ty đầu tiên : Công ty lớn. Làm cũng ổn định , lương lậu đủ cả. Làm được 1,5 năm thì có thông tin di dời . Vị trí di dời cũng xa gia đình nên quyết định thôi. Đi làm chỗ khác 1 thời gian thì không phải di dời nữa
Công ty thứ 2: Cũng thuộc dạng công ty gia đình. Vào năm thứ 1 cũng ổn vkl. Công việc cũng vất vả nhưng đi lại gặp được người nọ người kia cũng vui. Đến năm thứ 2 thất bát rút gọn. Sang năm 3 thấy họ cũng k có khả năng nuôi mình nữa tự xin nghỉ.
Công ty thứ 3: Vào năm đầu ngon vkl. Văn hóa cty tốt. Đồng nghiệp tốt. Lương lậu ok. Năm nay cắt giảm 1/2 nhân công rồi. Cắt hết công tác phí. Báo cáo tài chính nợ 1 đống tiền thuế. Không có cả tiền nhập nguyên liệu sản suất. Hàng không bán được. Chắc cũng sắp sụp. Ae cũng đang tìm công việc khác rồi.
Mà công ty nào e cũng làm việc hết mình. Được ae đồng nghiệp đánh giá tốt. H em phải làm sao
Nhiều khi nghĩ mình như kiểu sao chổi vậy. E đang viết hồ sơ gửi công ty khác thì viết mấy dòng này chia sẻ với ae
Old 20-02-2020, 08:52
cucai0112's Avatar
cucai0112 cucai0112 is offline
Member

Đơn vị sự nghiệp có thu chắc cũng tương đương giống như ban quản lý dự án mình đang làm, lướt qua các ý kiến, mình thấy hầu hết ai cũng nói làm việc ở môi trường ngoài Nhà nước thoải mái hơn, thu nhập, chế độ đãi ngộ thỏa đáng với năng lực... Cá nhân mình nghĩ, ở chỗ nào cũng cần phải có chuyên môn, cũng cần có mối quan hệ cấp trên , đồng nghiệp, cấp dưới, và cũng chẳng thể tránh khỏi chuyện áp lực, bon chen, chèn ép, được người nọ mất người kia. Chúc chủ thớt sớm chọn được con đường đúng đắn theo sở thích, năng lực của mình
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 09:07
kak5555 kak5555 is offline
Member

Anh từng vào hoàn cảnh của em gái nên anh khuyên là ko nên bỏ nhé. Em còn trẻ nên còn rất hiếu thắng (ko phải theo ý tiêu cực) , nghĩ rằng mình còn trẻ còn sức khỏe nên làm đâu cũng đc ,vì sao phải chôn vùi tuổi trẻ ở 1 nơi như vậy v.v...Nhưng khi có gia đình rồi , hoặc sau 30t mọi chuyện sẽ khác, lúc đó e cần 1 cv ổn định hơn là 1 cv lương cao vì lúc đó e cần 1 nguồn thu nhập ổn định để nuôi gia đình, chứ ko thể chán quá nghỉ vài tháng đi chơi xong xin việc tiếp, chỉ cần 1 tháng e ko có thu nhập là vợ chồng hục hặc ngay . Vậy nên e đừng thấy mấy ông bà già vì sao ráng bám trụ nn, em nghỉ thời tuổi trẻ họ ko như e hay sao, cũng chán nản trong đó lắm chứ nhưng họ ráng ở lại vì gia đình , làm nn chỉ 5tr thôi nhưng chắn chắn tháng nào cũng có nên tâm lý ổn định ,làm ngoài có thể e thu nhập 15tr,nhưng ngày mai nó thấy e già nó cho ra đường là tiêu em luôn , tiền đâu e mua sữa cho con , thêm nữa là con gái qua 30 cực kì khó xin việc nha e, trừ khi e cực giỏi, còn ko về nhà mở quán bán còn nhanh hơn đi xin việc

Thêm 1 vấn đề nữa là cv nn tuy ko đc miếng nhưng đc tiếng nha e, e đi đâu ng ta hỏi làm gì , e nói làm trong nn ng ta cũng nhìn e 1 cách khác, ít nhất mình cũng sẽ có 1 địa vị xh, còn e làm tư ở ngoài, trừ khi e làm lên GD thì may ra họ nể chút , còn lính lác thì thôi họ hỏi cho có .

Con trai thì khác , con trai bỏ nn thì họ vẫn có thể ra ngoài lăn lộn đc , ko làm việc này thì việc kia và tâm lý họ cũng vững hơn , bạn anh ối thằng bỏ nn ra làm tư còn ngon hơn thời làm nn , cực hơn nhìu nhưng thu nhập ngon,lo cho gia đình đc. Nhưng đó là con trai, e đừng so sánh mình với họ mà sai lầm

Nói chung mọi quyết định là ở e gái, mọi ý kiến chỉ là tham khảo. Còn ý kiến của a khuyên là nếu làm nn chán thì làm chân trong chân ngoài, thấy chân ngoài ổn thì nghỉ , còn ko ổn thì vẫn còn cv nn, đừng liều mạng bỏ hết kẻo mất chì lẫn chài
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 09:20
lanlan0990's Avatar
lanlan0990 lanlan0990 is offline
Senior Member

Toàn thấy các bác nói xấu môi trường NN nhưng cái gì cũng có 2 mặt thôi. Làm Nn nó có nhiều việc chung ko của riêng ai, nếu chịu khó tiếp cận sẽ đc giao nhiều việc, cơ hội học hỏi mở mang rất tốt, được giao lưu với các đơn vị; thái độ vui vẻ nhiệt tình, lúc nào cũng lạc quan gần gũi mọi ng thì sẽ đc bảo vệ và giúp đỡ nhiều; còn nếu ko muốn phấn đấu thì tha hồ thời gian làm trái ngành, kiếm thêm bên ngoài. Nói vậy thôi em cũng chán lắm muốn ra ngoài rồi nhưng vì lương lậu cũng khá nên chưa muốn ra.
Reply With Quote
Old 20-02-2020, 09:20
feelsogood feelsogood is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by sleepykid View Post
Lương hiện tại của mình cũng không đến nỗi thấp như bạn, hiện tại là 8tr rồi. Nên bố mình vẫn muốn mình ở lại.

Nhưng chục năm nữa cũng chỉ hơn 10tr thôi
Lương nhà nhước 2-3 củ thì bỏ nghe còn được. Lườn 8 củ nn mà làm cty bên ngoài cũng sấp mặt ra sướng gì? Bỏ xong mọi ng sẽ bảo bạn N.G.U. Sau này bạn sẽ thấy bạn N.G.U thật. Giờ cứ cưới chồng đẻ con nữa rồi sẽ biết là thời gian quan trọng như thế nào.
P/s: nếu bạn hiếu thắng, thích thì làm thì bạn xin nghỉ không lương ra ngoài làm thử môi trường ngoài 1-2 tháng xong suy nghĩ lại
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules