Thread Tools
Old 21-02-2020, 10:50
haiminh28392 haiminh28392 is offline
Senior Member
Re: Review các núi Tây Bắc, Vozer leo núi, thích khám phá.

Mình có leo Fan 2013 mà giờ thấy nó xây khu du lịch làm mình tiếc ghê
Reply With Quote
Old 21-02-2020, 16:39
ThichMinhKhong's Avatar
ThichMinhKhong ThichMinhKhong is offline
Member

Quote:
Originally Posted by shamanking000 View Post
Năm nay em cũng đang lên kế hoạch đi tuần Tây bắc đây .
Đợt giỗ tổ có đoàn leo núi nào ko bác ơi . Ib em nhé.

Gửi từ Samsung SM-N950F bằng vozFApp
Vâng, cảm ơn bác.

Quote:
Originally Posted by minhbon View Post
Ảnh đẹp quá
Vâng, ảnh thì nhiều lắm, em trình chụp gà, với đi leo núi chỉ chụp bằng điện thoại nên vậy, chứ mà mang máy ảnh lên đây thì hết ý lắm.
Chắc sắp tới em cũng sẽ lưu tâm để chụp bằng máy ảnh, thiên nhiên Tây Bắc làm em mê mẩn luôn bác ạ.

Quote:
Originally Posted by haiminh28392 View Post
Mình có leo Fan 2013 mà giờ thấy nó xây khu du lịch làm mình tiếc ghê
Vâng, giờ trên đó khu du lịch, nên mất vẻ hoang sơ của ngày xưa nhưng đường leo Fan vẫn rất tuyệt bác ạ, đường đẹp và ít người leo, khu nhà ở giờ cũng tiện nghi lắm
Old 21-02-2020, 20:33
Senior Member
Re: Page 2 - Review các núi Tây Bắc, Vozer leo núi, thích khám phá.

Mình leo 2 lần 1 trạm tôn 1 sín chải. Ngủ bằng lều bạt trải dưới rừng núi mà hôm đó mưa cực kì lớn á chứ. Nói chung giờ nhớ lại kỉ niệm thấy tự hào ghê

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 22-02-2020, 12:22
ThichMinhKhong's Avatar
Member
Re: Page 2 - Review các núi Tây Bắc, Vozer leo núi, thích khám phá.

Quote:
Mình leo 2 lần 1 trạm tôn 1 sín chải. Ngủ bằng lều bạt trải dưới rừng núi mà hôm đó mưa cực kì lớn á chứ. Nói chung giờ nhớ lại kỉ niệm thấy tự hào ghê

via vozForums for iPhone
Bạn chắc đi dịp hè.
Thông thường đi leo núi ở Tây Bắc thì mùa leo trải từ tầm tháng 9 (Dịp 2/9) đến tháng 5(30/4).
Vì các tháng 6-7-8 là mùa biển động, mỗi lần có bão ngoài khơi là đất liền sẽ có mưa to, vì thế, nên thông thường Tây Bắc hay bị Sạt lở cũng như là các suối hay đổ nước rất kinh Nên mùa mưa tới là bọn mình lại nghỉ hoặc chỉ căn trời nắng thì mới làm.
Mùa đó cũng là mùa nắng, nên thỉnh thoảng có vắt Mùa lạnh thì ít hơn.

Bây giờ thì phần lớn các núi có lán nghỉ và chăn rồi nên đi đứng cũng dễ hơn. Tối ngủ đỡ lạnh đi nhiều
Đêm rét chung chăn thành đôi tri kỷ
Old 22-02-2020, 17:59
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ThichMinhKhong View Post
Bạn chắc đi dịp hè.
Thông thường đi leo núi ở Tây Bắc thì mùa leo trải từ tầm tháng 9 (Dịp 2/9) đến tháng 5(30/4).
Vì các tháng 6-7-8 là mùa biển động, mỗi lần có bão ngoài khơi là đất liền sẽ có mưa to, vì thế, nên thông thường Tây Bắc hay bị Sạt lở cũng như là các suối hay đổ nước rất kinh Nên mùa mưa tới là bọn mình lại nghỉ hoặc chỉ căn trời nắng thì mới làm.
Mùa đó cũng là mùa nắng, nên thỉnh thoảng có vắt Mùa lạnh thì ít hơn.

Bây giờ thì phần lớn các núi có lán nghỉ và chăn rồi nên đi đứng cũng dễ hơn. Tối ngủ đỡ lạnh đi nhiều
Đêm rét chung chăn thành đôi tri kỷ
Mình đi từ sg ra hải phòng, rồi từ hp đi tàu lửa lên hn, từ hn lại ngồi tàu lửa hơn 8h lên lào cai. Nhớ sao hồi đó mình khỏe thế. Năm 2013 đi 13 đứa. Ngủ mà thiếu điều trai gái nó ôm dính lấy nhau. Mình ôm phải anh đực rựa kia ngáy kinh quá đếu ngủ được

Gửi từ Samsung SM-J730G bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 23-02-2020, 11:13
ThichMinhKhong's Avatar
Member

Quote:
Mình đi từ sg ra hải phòng, rồi từ hp đi tàu lửa lên hn, từ hn lại ngồi tàu lửa hơn 8h lên lào cai. Nhớ sao hồi đó mình khỏe thế. Năm 2013 đi 13 đứa. Ngủ mà thiếu điều trai gái nó ôm dính lấy nhau. Mình ôm phải anh đực rựa kia ngáy kinh quá đếu ngủ được

Gửi từ Samsung SM-J730G bằng vozFApp

Em thấy đi leo núi phát đầu thì sml nhưng phát thứ 2 thì ai cũng đã biết lượng sức mình rồi nên thấy bình thường bác ạ
Có mấy bạn trong nam ra, đi leo Bạch Mộc, còn chả tập tành gì, hỏi thì bảo trước leo Tà Năng Phan Dũng rồi nên không tập, báo hại em làm Guider support gãy tay

Cho nên là kinh nghiệm cho các bác đi leo núi là: Cột dày chắc chân, dày loại gì cũng được nhưng phải cột chắc. Dù là Dày bộ đội hay Bitis hay nhiều tiền thì mua dày đắt tiền, nhưng quan trọng nhất phải cột chắc chân thì đi khoẻ.

Thứ hai là anh em nên tập thể dục đều đặn, anh em hầu hết đi leo núi thở ra khói mới thấy sức mình yếu. Ngày thường, cứ tập thể dục cho lành mạnh, khoẻ rồi chịch choạc gì cũng trâu nói gì leo núi

Đây là vài bức ảnh về độ dốc của một vài con dốc trông cũng ra gì:

Old 04-03-2020, 09:06
ThichMinhKhong's Avatar
Member

Tuần vừa rồi em mới đi Tả Liên về, nên biên bài up ảnh cho các bác luôn.
Tả Liên sơn cao 2996m so với mực nước biển.

Đường trek khoảng 15-20km.
Thời gian: 2 ngày 1 đêm
Địa điểm: Tả Lèng, Tam Đường, Lai Châu
Tả Liên là rừng già nguyên sinh, nơi có các cây cao và rêu xanh bám vào thân, trông rất đẹp, nếu gặp hôm sương mù dày, quang cảnh trông rất ma mị.

Dịp này hoa đỗ quyên đang nở rồi, trên đường đi bắt đầu nhiều hoa, nhưng chưa rộ lắm nhưng cũng rất đáng đi. Nếu để rộ hơn chắc tầm giữa hoặc cuối tháng 3 mới rộ, bởi lúc đó các đoạn rừng phía trên đường từ lán nghỉ vào đỉnh núi mới có nhiều đến cực nhiều hoa đỗ quyên nở.

Old 04-03-2020, 09:16
MH0602's Avatar
MH0602 MH0602 is offline
Senior Member

Ủng hộ bác, cơ mà có gì bác thêm các thông tin về mùa đẹp để đi và giá cả cho từng chuyến để mọi người chuẩn bị
Reply With Quote
Old 04-03-2020, 11:56
Kenirous's Avatar
Kenirous Kenirous is offline
Member

Muốn đi tour của bác thì làm như nào ạ ?
Reply With Quote
Old 04-03-2020, 18:02
ThichMinhKhong's Avatar
Member

Quote:
Originally Posted by MH0602 View Post
Ủng hộ bác, cơ mà có gì bác thêm các thông tin về mùa đẹp để đi và giá cả cho từng chuyến để mọi người chuẩn bị
Dạ vâng, vì voz có điều luật cấm nên em không public được thương hiệu lên. Em sẽ chủ động inbox cho các bác nhé ạ. Cũng mong mod tha thứ cho việc này, vì một vozer thoát loser

Còn về mùa đi thì Tây Bắc từ tháng 9 - đến tháng 5 năm sau ((tính từ ngày lễ quốc khánh - có thể nghỉ 3 ngày) là mùa trekking bắt đầu rục rịch cho tới tháng 10-11 là đi tốt rồi cho đến hết tháng 4, khi mùa khô hết và bắt đầu mùa mưa thì sẽ ít và hạn chế đi.)

Mùa đó là mùa khô, ít mưa, nên không bị sạt lở hoặc lũ quét. Cũng kinh nghiệm của em trong những chuyến đi là khi nào mà báo thời tiết có BÃO ở Biển Đông hoặc Áp thấp nhiệt đới thì phần lớn sẽ có lũ quét ở Tây Bắc.
Đây là điều anh em cũng nên lưu tâm trong mỗi lịch trình đi của mình.

Quote:
Originally Posted by Kenirous View Post
Muốn đi tour của bác thì làm như nào ạ ?
Vâng em sẽ inbox chi tiết bác tham khảo nhé ạ. Cảm ơn bác đã quan tâm dịch vụ của em.

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules