Thread Tools
Old 14-02-2020, 10:04
haiminh28392 haiminh28392 is offline
Senior Member
(TƯ VẤN) LEN MÁY ẢNH & Set up thông số máy Sony A6000 chụp Milky Way & Aurora (cực quang)

Hi cả nhà, anh chị xem cô dì chú bác.
Tháng 3 này em có lịch đi Alaska đón mùa đông khắc nghiệt nhưng sẵn để săn Aurora (Cực quang) để một lần được thấy Northern Lights (Ánh sáng phương Bắc) nên mạo muội muốn nhờ chỉ dạy cách set up máy ảnh.
Em có Sony A6000 len kit nhưng mà không có điều kiện sắm mấy con len lên tới 500,600usd. (len em được giới thiệu trên https://www.dpreview.com/forums/thread/4251102 là Samyang 12mm/F2 or the new Sigma 16mm/F1.4.

Anh chị có cao kiến nào set up máy ảnh dùm em để lấy được Aurora một cách tốt nhất không ạ. Em có tham khảo một vài cách set up máy ảnh nhưng toàn là có len đi kèm. Tối tối em quởn mang máy lên sân thượng thử nhưng mà trời đen thui k có một ngôi sao nên giờ không biết thử bằng cách nào.
Em là dân không chuyên nên đừng ném đá nếu em hỏi có gì không đúng. Cảm ơn anh chị em cô dì chú bác gần xa ạ. Mong được hồi âm giao lưu share giúp em kinh nghiệm.
Reply With Quote
Old 14-02-2020, 10:47
Jay9x's Avatar
Jay9x Jay9x is offline
Senior Member
Re: (TƯ VẤN) LEN MÁY ẢNH & Set up thông số máy Sony A6000 chụp Milky Way & Aurora (cực quang)

Quote:
Originally Posted by haiminh28392 View Post
Anh chị có cao kiến nào set up máy ảnh dùm em để lấy được Aurora một cách tốt nhất không ạ. Em có tham khảo một vài cách set up máy ảnh nhưng toàn là có len đi kèm. Tối tối em quởn mang máy lên sân thượng thử nhưng mà trời đen thui k có một ngôi sao nên giờ không biết thử bằng cách nào.
Thì muốn chụp Milky Way phải có lens góc rộng mới chụp được chứ bạn.
Bạn nên xem video này, nên đầu tư chân máy cho tốt.
https://www.youtube.com/watch?v=QUmKeSCJjBI

Last edited by Jay9x; 14-02-2020 at 10:50.
Reply With Quote
Old 17-02-2020, 15:19
nguyenlongf9 nguyenlongf9 is offline
Member
Re: (TƯ VẤN) LEN MÁY ẢNH & Set up thông số máy Sony A6000 chụp Milky Way & Aurora (cực quang)

Quote:
Originally Posted by haiminh28392 View Post
Hi cả nhà, anh chị xem cô dì chú bác.
Tháng 3 này em có lịch đi Alaska đón mùa đông khắc nghiệt nhưng sẵn để săn Aurora (Cực quang) để một lần được thấy Northern Lights (Ánh sáng phương Bắc) nên mạo muội muốn nhờ chỉ dạy cách set up máy ảnh.
Em có Sony A6000 len kit nhưng mà không có điều kiện sắm mấy con len lên tới 500,600usd. (len em được giới thiệu trên https://www.dpreview.com/forums/thread/4251102 là Samyang 12mm/F2 or the new Sigma 16mm/F1.4.

Em là dân không chuyên nên đừng ném đá nếu em hỏi có gì không đúng. Cảm ơn anh chị em cô dì chú bác gần xa ạ. Mong được hồi âm giao lưu share giúp em kinh nghiệm.
Hôm mình có setup tương tự nhưng do ở dưới có ánh điện nhiều quá, làm chụp vs kit nó sáng quá.

Bạn tham khảo vs thông số này thử để chụp Milky Way. Nhưng mà nên nhớ xung quanh phải ít ánh điện.
Old 20-02-2020, 08:59
potter's Avatar
potter potter is offline
Senior Member

Lens nào mà chẳng được, đến cam điện thoại chụp còn đc, nhưng lens khẩu nhỏ thì chụp ngon hơn. Chân máy thì bắt buộc, phơi sáng quãng 15 20s là được
Old 20-02-2020, 14:26
minhbon's Avatar
minhbon minhbon is offline
Đã tốn tiền

Nó khoe đi chụp cực quang mà, chứ có phải hỏi đáp chi đâu.
Old 20-02-2020, 17:18
Dolphin9x Dolphin9x is offline
Senior Member

Ảnh chụp màn hình thôi mà đã thấy noise 1 rỗ rồi. Không có lens xịn thì đừng hy vọng quá.
Reply With Quote
Old 21-02-2020, 20:38
haiminh28392 haiminh28392 is offline
Senior Member
Re: Chơi (TƯ VẤN) LEN MÁY ẢNH

Hix. It thông tin quá

via vozForums for iPhone
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules