Thread Tools
Old 28-02-2020, 11:48
ceoVHH's Avatar
ceoVHH ceoVHH is offline
Senior Member
Re: [CLB Chứng khoán] Cùng nhau làm giàu ver 2020

Quote:
Originally Posted by freelancer_coder View Post
Kiểu như thím CEO thì có vẻ là giữ tiền thật chặt, xong đến khi thị trường ngon nghẻ dạng như mấy năm trước mua con nào cũng có ăn, thậm chí ăn bằng lần thì bung lụa ra nhỉ? Không cần mua đáy, bán đỉnh mà chỉ cần ăn phần tăng trưởng mạnh nhất.

Kiểu vậy thì cần tuân thủ kỷ luật cao nhỉ. Chứ mình cứ chơi con con, có tiền vào lại hay ngứa ngáy, tí toáy...
Um giữ tiền cũng có, giữ tài sản cũng có. Và quan điểm đầu tư thay đổi liên tục tùy theo tình huống bác ạ.

Nhưng mà có thể tóm gọn:

Mình ôm VNM khi nền kinh tế đang có dấu hiệu bắt đầu hồi phục (nhưng mà ngay tại thời điểm đó mình không hề biết là nền kinh tế đang dần hồi phục), và khi nền kinh tế đã đạt đỉnh tăng trưởng của nó (dấu hiệu là nhiều doanh nghiệp bắt đầu thực hiện mua bán&sát nhập, nhiều doanh nghiệp nhảy sang các ngành nghề khác để kinh doanh, tuyển dụng ồ ạt, lạm phát tiền lương tăng cao...), dựa theo chu kỳ kinh tế thì mình chuyển qua vàng, mình bán lúc VNM đang giảm khoảng 20% so với đỉnh năm 2018, chứ không phải bán ngay đỉnh.

Đối với mình, lúc đó VNM chỉ đang điều chỉnh thôi. Nhưng sau khi xem xét các yếu tố khác thì mình chuyển sang vàng.

Bản thân mình cũng không hề nghĩ đến việc dịch bệnh xuất hiện, mình chỉ nghĩ là Mỹ sẽ gặp khủng hoảng gì đó thôi. Nếu corona không xuất hiện, Mỹ và TQ thỏa mãn với nhau về giao thương thì mình có thể sẽ ôm cục tức vô người. Nhưng mà mấy chuyện tương lai không ai biết được, và mình đã nghĩ nền kinh tế sẽ hoạt động theo chu kỳ của nó, nên việc đổi sang vàng là cách để hạn chế rủi ro tốt nhất mà mình biết được.

Ngoài vàng thì còn có bitcoin. Nhưng mà bitcoin này nó mới, chưa từng trải qua 1 cơn khủng hoảng nào nên mình không dám mạo hiểm đầu tư vào bitcoin bởi vì nó khác với vàng (vì vàng có lịch sử giá biến động theo thời kỳ, theo chu kỳ nền kinh tế và biến động trong các đợt khủng hoảng dài xuyên suốt nên có thể kiểm nghiệm lại được)

Ở thời điểm hiện tại, mình thấy việc áp dụng kiến thức về kinh tế và tài chính hành vi nó giúp mình nhiều hơn là học tài chính, cách định giá một doanh nghiệp.

Đôi lúc mình còn suy nghĩ, liệu có đáng bỏ thời gian ra lập mô hình định giá doanh nghiệp để làm gì không? Chính vì thế cách đầu tư của mình luôn là top-down (xem vĩ mô trước, rồi xuống các thứ như ngành, và doanh nghiệp sau)

Những Công ty chứng khoán liên tục ra báo cáo khuyến nghị mua/bán cổ phiếu, nhưng mình không đánh giá cao những bản báo cáo ấy bởi vì đó là quan điểm của người viết báo cáo, chứ không phải quan điểm của mình. Tất nhiên mình cũng hiểu cho họ, bởi nếu như mình là người viết báo cáo mà kêu bán hết đi vì lý do mình nghĩ rằng nền kinh tế sắp tiêu tới nơi rồi thì chả ai cho mình làm cái job đó nữa.

Cũng bởi vì các ràng buộc như vậy, nên việc phân tích và đưa ra kết luận của họ nó thiếu đi tính khách quan. Liệu như vậy có thực sự tốt cho nhà đầu tư hay cho thị trường chứng khoán không khi mà công ty nào cũng kêu bán hết chứng khoán đi ôm vàng?
Reply With Quote
Old 28-02-2020, 16:51
thatnghiep111 thatnghiep111 is offline
Senior Member

Các chỉ số futures đang xanh, chắc thứ 2 có phiên hồi kỹ thuật nhẹ rồi lại đổ đèo tiếp :(
Reply With Quote
Old 28-02-2020, 18:21
zzztuananhzzz zzztuananhzzz is offline
Member

Quote:
Originally Posted by duaconcuadem View Post
Đã và đang all in cmnr
Risky vậy bác, mình đang giữ gần 50% cp nhưng là so với số tiền hiện tại, còn trước đó đã rút ra nhiều rồi. Bác xem xét lại đi, mình chuẩn bị rút tiếp đây.
Reply With Quote
Old 28-02-2020, 18:36
Qhunter Qhunter is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by zzztuananhzzz View Post
Risky vậy bác, mình đang giữ gần 50% cp nhưng là so với số tiền hiện tại, còn trước đó đã rút ra nhiều rồi. Bác xem xét lại đi, mình chuẩn bị rút tiếp đây.
Thím rút mã nào đó, không biết có mã nào trùng vs em không

Gửi từ HTC U11 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 28-02-2020, 18:48
Member

Quote:
Originally Posted by ceoVHH View Post
Um giữ tiền cũng có, giữ tài sản cũng có. Và quan điểm đầu tư thay đổi liên tục tùy theo tình huống bác ạ.

Nhưng mà có thể tóm gọn:

Mình ôm VNM khi nền kinh tế đang có dấu hiệu bắt đầu hồi phục (nhưng mà ngay tại thời điểm đó mình không hề biết là nền kinh tế đang dần hồi phục), và khi nền kinh tế đã đạt đỉnh tăng trưởng của nó (dấu hiệu là nhiều doanh nghiệp bắt đầu thực hiện mua bán&sát nhập, nhiều doanh nghiệp nhảy sang các ngành nghề khác để kinh doanh, tuyển dụng ồ ạt, lạm phát tiền lương tăng cao...), dựa theo chu kỳ kinh tế thì mình chuyển qua vàng, mình bán lúc VNM đang giảm khoảng 20% so với đỉnh năm 2018, chứ không phải bán ngay đỉnh.

Đối với mình, lúc đó VNM chỉ đang điều chỉnh thôi. Nhưng sau khi xem xét các yếu tố khác thì mình chuyển sang vàng.

Bản thân mình cũng không hề nghĩ đến việc dịch bệnh xuất hiện, mình chỉ nghĩ là Mỹ sẽ gặp khủng hoảng gì đó thôi. Nếu corona không xuất hiện, Mỹ và TQ thỏa mãn với nhau về giao thương thì mình có thể sẽ ôm cục tức vô người. Nhưng mà mấy chuyện tương lai không ai biết được, và mình đã nghĩ nền kinh tế sẽ hoạt động theo chu kỳ của nó, nên việc đổi sang vàng là cách để hạn chế rủi ro tốt nhất mà mình biết được.

Ngoài vàng thì còn có bitcoin. Nhưng mà bitcoin này nó mới, chưa từng trải qua 1 cơn khủng hoảng nào nên mình không dám mạo hiểm đầu tư vào bitcoin bởi vì nó khác với vàng (vì vàng có lịch sử giá biến động theo thời kỳ, theo chu kỳ nền kinh tế và biến động trong các đợt khủng hoảng dài xuyên suốt nên có thể kiểm nghiệm lại được)

Ở thời điểm hiện tại, mình thấy việc áp dụng kiến thức về kinh tế và tài chính hành vi nó giúp mình nhiều hơn là học tài chính, cách định giá một doanh nghiệp.

Đôi lúc mình còn suy nghĩ, liệu có đáng bỏ thời gian ra lập mô hình định giá doanh nghiệp để làm gì không? Chính vì thế cách đầu tư của mình luôn là top-down (xem vĩ mô trước, rồi xuống các thứ như ngành, và doanh nghiệp sau)

Những Công ty chứng khoán liên tục ra báo cáo khuyến nghị mua/bán cổ phiếu, nhưng mình không đánh giá cao những bản báo cáo ấy bởi vì đó là quan điểm của người viết báo cáo, chứ không phải quan điểm của mình. Tất nhiên mình cũng hiểu cho họ, bởi nếu như mình là người viết báo cáo mà kêu bán hết đi vì lý do mình nghĩ rằng nền kinh tế sắp tiêu tới nơi rồi thì chả ai cho mình làm cái job đó nữa.

Cũng bởi vì các ràng buộc như vậy, nên việc phân tích và đưa ra kết luận của họ nó thiếu đi tính khách quan. Liệu như vậy có thực sự tốt cho nhà đầu tư hay cho thị trường chứng khoán không khi mà công ty nào cũng kêu bán hết chứng khoán đi ôm vàng?
1. Tài chính hành vi là một hướng mới trong đầu tư, bác có thể tham khảo thử quỹ đầu tư theo hướng tài chính hành vi này như quỹ Fuller & Thaler (2 giải Nobel). Tuy nhiên quỹ này đầu tư vào Small Cap vì tại khu vực này thì số lượng nhà đầu tư (lớn) cũng ít nên có thễ ảnh hưởng lên hành vi của các nhà đầu tư (nhỏ) khác, còn với khu vực Mid-Large Cap thì khó, nếu có sự ảnh hưởng thì có các quỹ đầu tư lớn nhảy vào kiếm chác liền.
ref: https://www.fullerthaler.com/funds

2. Mình nghĩ mô hình định giá doanh nghiệp là cần thiết vì nó đảm bảo nền tảng cho bác đầu tư. Ví dụ như cty định giá = 0, nhưng giá đang tăng liên tục chỉ vì ai cũng thấy giá tăng nên mua theo, dẫn đến giá tiếp tục tăng, bác có muốn mua cp này ko?

3. Những báo cáo ấy mình ít khi đọc và cũng không tin, kể cả báo cáo của các quỹ nước ngoài. Mình chỉ dùng để tham khảo và trích dẫn đánh giá của họ mà thôi.
Reply With Quote
Old 28-02-2020, 18:49
Member

Quote:
Originally Posted by Qhunter View Post
Thím rút mã nào đó, không biết có mã nào trùng vs em không

Gửi từ HTC U11 bằng vozFApp
Haha mình rút theo tỉ lệ chứ ko rút theo mã nên ko trùng đâu bác.
Reply With Quote
Old 28-02-2020, 19:48
dante8x dante8x is offline
Senior Member

nay mình cũng ra tầm 82% tk, tính ra hết, mà 1 phần nó ko chốt -.-!
Reply With Quote
Old 28-02-2020, 20:16
37VN 37VN is offline
Đã tốn tiền

Có bác nào đang nắm nhiều ngân hàng ko nhỉ, mình đang ôm bom 3 con MBB, TCB, VIB. Ko biết sang tuần có lên đĩa ko
Old 28-02-2020, 20:42
keyboard warriors keyboard warriors is offline
Senior Member

nay em vào tí ti ctg. sang tuần mà giảm e lại vào tiếp mà sao SHB 3 phiên rồi cửng ghê vậy các thím, có bơm thổi gì không nhỉ

facebook.com/cheapshop242
https://shopee.vn/shop/30138882
https://www.lazada.vn/shop/cheap-shop-24
Reply With Quote
Old 28-02-2020, 20:59
freelancer_coder freelancer_coder is offline
Senior Member

Con corona này thực ra cũng chỉ ảnh hưởng đến hàng dễ mua/dễ bán thanh khoản tốt nhé.
Em có bộ phận hàng thanh khoản ít ăn cổ tức chẳng thấy bị làm sao, canh mua thêm một tí mấy con thuỷ điện nhỏ mà cũng chẳng có ai bán giá rẻ/hời cho mà mua cả.
Hàng điện khác như NT2, HND cũng không bị down nhiều, không về vùng giá mua được.

Mà không mua được mấy con ngắm ngắm lại ngứa tay nhặt mỗi ngày một ít mấy con đang kẹp/lỗ nặng để trung bình giá xuống, càng nhặt càng lỗ
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules