Thread Tools
Old 13-01-2020, 11:27
leopard06 leopard06 is offline
Senior Member
Re: Có nên chọn ngành Logistics ko?

Quote:
Originally Posted by vietthaivnb8994hp View Post
Logistics nhiều mảng ,nhiều loại hàng, bác muốn hướng tới cái gì,Ops hay truyền tờ khai , làm nhập hay xuất, làm cho fwd hay phòng xnk của nhà máy.
Về thu nhập thì tùy, mức lương cơ bản ko cao và ngành này thu nhập không bh ở lương cả, đồng thời cũng chả được bh ở định mức mỗi lô hàng, cách kiếm thì rất nhiều, nhưng làm lâu mới ra vấn đề.
Chia sẻ nhỏ là Ops hàng Air bên em thu nhập 20-30 là bình thường(P/s : em ops hàng sea ) ::(
e nhảy ngang nên ko hiểu rõ mấy cái thím nói là gì thím có thể tóm tắt hộ e mấy việc mà thím nói đc ko

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 8 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 13-01-2020, 11:29
nkquang68 nkquang68 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by vietthaivnb8994hp View Post
Logistics nhiều mảng ,nhiều loại hàng, bác muốn hướng tới cái gì,Ops hay truyền tờ khai , làm nhập hay xuất, làm cho fwd hay phòng xnk của nhà máy.
Về thu nhập thì tùy, mức lương cơ bản ko cao và ngành này thu nhập không bh ở lương cả, đồng thời cũng chả được bh ở định mức mỗi lô hàng, cách kiếm thì rất nhiều, nhưng làm lâu mới ra vấn đề.
Chia sẻ nhỏ là Ops hàng Air bên em thu nhập 20-30 là bình thường(P/s : em ops hàng sea ) ::(
phải mạnh và đủ sản lượng và cty nhỏ, còn các cty đã lớn rồi thì đừng mơ đi ăn dc nhiều của họ, quy trình quản lý bạn chỉ dư được tiền cf
Reply With Quote
Old 13-01-2020, 11:37
sinoca.delete's Avatar
sinoca.delete sinoca.delete is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by potter View Post
Khuyên thớt theo ngành oto. Mình hiện tại làm mảng xnk cho 1 công ty sản xuất, tức là chỉ làm 1 loại hàng thôi, nhưng cũng đủ hiểu khó khăn trong nghề logicstic nói chung.

Lương lậu nếu xét trung bình cộng thì thấy yếu hơn làm trong gara nhiều đó. Làm gara lương trung bình ở tp lớn trong khoảng 10-15tr, nhưng làm oto được cái là có mảng đồ chơi oto rất rất ngon. Giờ thị trường oto đang phát triển, mảng đồ chơi oto cạnh tranh ít mà tỷ lệ đổi trả, khách bom hàng,... rất thấp. Mình biết 1 ku em bán mảng đồ chơi oto trên shoppee thôi mà tháng cũng lãi 30tr hơn rồi. Thím làm gara còn bở nữa.

Quan điểm riêng của mình: đã theo cái gì là phải expert cái đó, cảm thấy ko leo rank được thì nghỉ luôn đỡ mất thời gian.
Còn mảng logicstic rất rộng, mình ko biết thím sale ở trên làm gì nhưng mình đảm bảo thím ấy ko sâu về 1 sp nào thì ko thể biết hết đc độ khoai của logicstic đâu. Muốn leo rank trong ngành logicstic phải biết nhiều thứ. Phần đông nhân lực logicstic, thấy cả ở voz này nữa, đa phần làm trong các cty dịch vụ, trung gian kết nối chạy giấy tờ, nên các khâu như đàm phán ký hợp đồng và đặc biệt là giải quyết tranh chấp sẽ ko bao giờ biết nó khổ thế nào. Mấy cái chạy giấy tờ, arrange kéo toa kéo xe, tìm khách,... chỉ là phần nhỏ và ít tiền nhất trong ngành. Bao giờ thím thớt xác định hiểu biết về các khoản như thanh toán quốc tế, biết mở dispute ở trung tâm trọng tài quốc tế,... thì hãy theo ngành.

Có thím nào bảo là ko cần mấy thứ như trên vẫn theo ngành giao vận được, chuẩn, nhưng mãi mãi chỉ ở dưới tầng đáy thôi, mà tầng đáy thì còn dưới mức trung bình của làm gara. Những cái như chạy giấy tờ hải quan, bốc xếp kho bãi, book tàu, kiểm hóa isgs.. các thứ thì ai cũng làm được, phần đông những người trái ngành làm cái này, và vì ai cugnx làm được nên bèo bọt lắm.
Nổ như ông này gọi là nổ có kỹ năng. 50% đúng và 50% chém. Mục đỏ đỏ viết cho ra nguy hiểm chứ mới làm XNK cho 1 cty SX mà chém tầm quốc tế vậy bạn. Thế nào là thành công, anh/chị trưởng phòng của bạn bây giờ có gọi là thành công không, trường nhóm XNK cho 1 cty FWD lớn cỡ Yusen, Damco ... có thành công không, trưởng nhóm sale mấy hãng tàu có gọi thành công không. Họ chả biết mấy cái bạn nói đâu, hơi vĩ mô quá đấy. Nói chung trong Voz này có mấy topic XNK bàn chán rồi, chịu khó lội mà đọc xem Logistics thực sự nó là gì. Bạn mới làm XNK thôi chứ chưa biết Logistics là gì đâu. Thân.
Old 13-01-2020, 11:42
St.Uriel's Avatar
St.Uriel St.Uriel is offline
Member
Re: Page 4 - Có nên chọn ngành Logistics ko?

Quote:
Originally Posted by sinoca.delete View Post
Nổ như ông này gọi là nổ có kỹ năng. 50% đúng và 50% chém. Mục đỏ đỏ viết cho ra nguy hiểm chứ mới làm XNK cho 1 cty SX mà chém tầm quốc tế vậy bạn. Thế nào là thành công, anh/chị trưởng phòng của bạn bây giờ có gọi là thành công không, trường nhóm XNK cho 1 cty FWD lớn cỡ Yusen, Damco ... có thành công không, trưởng nhóm sale mấy hãng tàu có gọi thành công không. Họ chả biết mấy cái bạn nói đâu, hơi vĩ mô quá đấy. Nói chung trong Voz này có mấy topic XNK bàn chán rồi, chịu khó lội mà đọc xem Logistics thực sự nó là gì. Bạn mới làm XNK thôi chứ chưa biết Logistics là gì đâu. Thân.
Bác này nói chuẩn này mấy bác trong này chỉ mới bàn tới mảng xnk thôi chứ chưa đủ tới logistics đâu

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 13-01-2020, 11:49
vietthaivnb8994hp vietthaivnb8994hp is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by leopard06 View Post
e nhảy ngang nên ko hiểu rõ mấy cái thím nói là gì thím có thể tóm tắt hộ e mấy việc mà thím nói đc ko

[/url][/i][/size]
Ops là nhân viên hiện trường thôi, còn truyền tờ khai thì họ ngồi văn phòng khai báo thông tin hàng hóa lên hệ thống hải quan.
Fwd : là forwarder
Còn công việc cụ thể thì rất rộng, bác có câu hỏi cụ thể em mới trả lời giúp bác đươcj

Quote:
Originally Posted by nkquang68 View Post
phải mạnh và đủ sản lượng và cty nhỏ, còn các cty đã lớn rồi thì đừng mơ đi ăn dc nhiều của họ, quy trình quản lý bạn chỉ dư được tiền cf
Em làm thì lớn/nhỏ, trong nước hay doanh nghiệp nước ngoài như nhau cả, đều có vấn đề hết, còn cách kiếm mạn phép ko nói ra được vì lý do tai vách mạch rừng. Còn lượng hàng bên em thì đủ để anh em hưởng 3-6 tháng thưởng tết
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules