Thread Tools
Old 12-01-2020, 18:24
nvhanh's Avatar
nvhanh nvhanh is offline
Senior Member
Re: Có nên chọn ngành Logistics ko?

Quote:
Originally Posted by leopard06 View Post
đúng là kiểu chạy lệnh, nhưng mà e chưa đc ra mấy hãng tàu đồ thím ơi, mới chỉ đi vòng vòng lấy bill ở các hãng tàu trong vp với c/o đồ thôi, mà nghe bảo qua hải quan phải phong bì đồ với năn nỉ thì hơi khó, tính e ko có miệng lưỡi cho lắm
Chạy lệnh thì làm nhiều thành quen thôi bạn đừng lo quá.
Old 12-01-2020, 18:28
3am's Avatar
3am 3am is offline
Senior Member

Học hành lol gì tầm này thớt.học xong đi học việc tiếp à.có xếp chỉ dẫn sướng vl rồi

Last edited by 3am; 12-01-2020 at 18:31.
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 20:21
leopard06 leopard06 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nvhanh View Post
Chạy lệnh thì làm nhiều thành quen thôi bạn đừng lo quá.
Việc này làm nhiều thì quen, mà cái e muốn hỏi là sau này có thể phát triển đc hay phát triển như thế nào ấy, vì tay ngang nhảy qua nên ko biết như nào
Quote:
Originally Posted by 3am View Post
Học hành lol gì tầm này thớt.học xong đi học việc tiếp à.có xếp chỉ dẫn sướng vl rồi
Nói là chỉ vậy thôi chứ đâu thể nào chỉ cụ thể đc hoài thím, vs cả sau này cũng phải làm cái gì cao hơn chứ ko lẽ chạy lệnh hoài

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 8 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 20:34
nvhanh's Avatar
nvhanh nvhanh is offline
Senior Member

Quote:
Việc này làm nhiều thì quen, mà cái e muốn hỏi là sau này có thể phát triển đc hay phát triển như thế nào ấy, vì tay ngang nhảy qua nên ko biết như nào

Nói là chỉ vậy thôi chứ đâu thể nào chỉ cụ thể đc hoài thím, vs cả sau này cũng phải làm cái gì cao hơn chứ ko lẽ chạy lệnh hoài

Bạn có thể nhảy lên làm chứng từ, sale...tùy khả năng bạn tiếp thu được trong quá trình bạn làm, riêng mảng sale thì bạn phải có mối quan hệ rộng vì mình thấy sale khá là khó nhằn vì gần như bão hòa rồi. Có các mảng khác của ngành này thì có bác trên đã nói, bản thân ngành này còn rất nhiều cơ hội phát triển, có rất nhiều cty tham gia nhưng để đạt được chất lượng ổn về tất cả các mặt thì chưa nhiều trừ mấy công ty có vốn nước ngoài.
Old 12-01-2020, 20:36
darkprince238248 darkprince238248 is offline
Member

Logistics là ngành có tương lai ở Việt Nam. Có ngoại ngữ tốt nên theo. Mà hình như ngành này công nợ lâu lắm nhỉ
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 20:46
leopard06 leopard06 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nvhanh View Post
Bạn có thể nhảy lên làm chứng từ, sale...tùy khả năng bạn tiếp thu được trong quá trình bạn làm, riêng mảng sale thì bạn phải có mối quan hệ rộng vì mình thấy sale khá là khó nhằn vì gần như bão hòa rồi. Có các mảng khác của ngành này thì có bác trên đã nói, bản thân ngành này còn rất nhiều cơ hội phát triển, có rất nhiều cty tham gia nhưng để đạt được chất lượng ổn về tất cả các mặt thì chưa nhiều trừ mấy công ty có vốn nước ngoài.
Cho mình hỏi sale này là sale gì thím kiểu như cty bán gì thì sale chào hàng cái đó hả, như sale bds thì bán đất hay sao

Reply With Quote
Old 12-01-2020, 21:13
nvhanh's Avatar
nvhanh nvhanh is offline
Senior Member

Quote:
Cho mình hỏi sale này là sale gì thím kiểu như cty bán gì thì sale chào hàng cái đó hả, như sale bds thì bán đất hay sao

Bán cước dịch vụ liên quan như vận tải, hải quan, kho bãi... Giống bạn vừa chào cước phí bên trên đó.
Old 12-01-2020, 21:58
potter's Avatar
potter potter is offline
Senior Member

Khuyên thớt theo ngành oto. Mình hiện tại làm mảng xnk cho 1 công ty sản xuất, tức là chỉ làm 1 loại hàng thôi, nhưng cũng đủ hiểu khó khăn trong nghề logicstic nói chung.

Lương lậu nếu xét trung bình cộng thì thấy yếu hơn làm trong gara nhiều đó. Làm gara lương trung bình ở tp lớn trong khoảng 10-15tr, nhưng làm oto được cái là có mảng đồ chơi oto rất rất ngon. Giờ thị trường oto đang phát triển, mảng đồ chơi oto cạnh tranh ít mà tỷ lệ đổi trả, khách bom hàng,... rất thấp. Mình biết 1 ku em bán mảng đồ chơi oto trên shoppee thôi mà tháng cũng lãi 30tr hơn rồi. Thím làm gara còn bở nữa.

Quan điểm riêng của mình: đã theo cái gì là phải expert cái đó, cảm thấy ko leo rank được thì nghỉ luôn đỡ mất thời gian.
Còn mảng logicstic rất rộng, mình ko biết thím sale ở trên làm gì nhưng mình đảm bảo thím ấy ko sâu về 1 sp nào thì ko thể biết hết đc độ khoai của logicstic đâu. Muốn leo rank trong ngành logicstic phải biết nhiều thứ. Phần đông nhân lực logicstic, thấy cả ở voz này nữa, đa phần làm trong các cty dịch vụ, trung gian kết nối chạy giấy tờ, nên các khâu như đàm phán ký hợp đồng và đặc biệt là giải quyết tranh chấp sẽ ko bao giờ biết nó khổ thế nào. Mấy cái chạy giấy tờ, arrange kéo toa kéo xe, tìm khách,... chỉ là phần nhỏ và ít tiền nhất trong ngành. Bao giờ thím thớt xác định hiểu biết về các khoản như thanh toán quốc tế, biết mở dispute ở trung tâm trọng tài quốc tế,... thì hãy theo ngành.

Có thím nào bảo là ko cần mấy thứ như trên vẫn theo ngành giao vận được, chuẩn, nhưng mãi mãi chỉ ở dưới tầng đáy thôi, mà tầng đáy thì còn dưới mức trung bình của làm gara. Những cái như chạy giấy tờ hải quan, bốc xếp kho bãi, book tàu, kiểm hóa isgs.. các thứ thì ai cũng làm được, phần đông những người trái ngành làm cái này, và vì ai cugnx làm được nên bèo bọt lắm.
Old 12-01-2020, 22:32
Huyhoang51993 Huyhoang51993 is offline
Junior Member
Re: Page 2 - Có nên chọn ngành Logistics ko?

Mình cũng học cntt sang logistics . M thấy ko nên theo mảng chạy lệnh . Ban đầu làm thì có thể làm 1 time cho quen chứ ko nên gắn bó . Ko phát triển đc nhiều như mảng chứng từ hoặc sale .

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 22:40
pav.95 pav.95 is offline
Senior Member
Re: Page 2 - Có nên chọn ngành Logistics ko?

Quote:
Originally Posted by potter View Post
Khuyên thớt theo ngành oto. Mình hiện tại làm mảng xnk cho 1 công ty sản xuất, tức là chỉ làm 1 loại hàng thôi, nhưng cũng đủ hiểu khó khăn trong nghề logicstic nói chung.

Lương lậu nếu xét trung bình cộng thì thấy yếu hơn làm trong gara nhiều đó. Làm gara lương trung bình ở tp lớn trong khoảng 10-15tr, nhưng làm oto được cái là có mảng đồ chơi oto rất rất ngon. Giờ thị trường oto đang phát triển, mảng đồ chơi oto cạnh tranh ít mà tỷ lệ đổi trả, khách bom hàng,... rất thấp. Mình biết 1 ku em bán mảng đồ chơi oto trên shoppee thôi mà tháng cũng lãi 30tr hơn rồi. Thím làm gara còn bở nữa.

Quan điểm riêng của mình: đã theo cái gì là phải expert cái đó, cảm thấy ko leo rank được thì nghỉ luôn đỡ mất thời gian.
Còn mảng logicstic rất rộng, mình ko biết thím sale ở trên làm gì nhưng mình đảm bảo thím ấy ko sâu về 1 sp nào thì ko thể biết hết đc độ khoai của logicstic đâu. Muốn leo rank trong ngành logicstic phải biết nhiều thứ. Phần đông nhân lực logicstic, thấy cả ở voz này nữa, đa phần làm trong các cty dịch vụ, trung gian kết nối chạy giấy tờ, nên các khâu như đàm phán ký hợp đồng và đặc biệt là giải quyết tranh chấp sẽ ko bao giờ biết nó khổ thế nào. Mấy cái chạy giấy tờ, arrange kéo toa kéo xe, tìm khách,... chỉ là phần nhỏ và ít tiền nhất trong ngành. Bao giờ thím thớt xác định hiểu biết về các khoản như thanh toán quốc tế, biết mở dispute ở trung tâm trọng tài quốc tế,... thì hãy theo ngành.

Có thím nào bảo là ko cần mấy thứ như trên vẫn theo ngành giao vận được, chuẩn, nhưng mãi mãi chỉ ở dưới tầng đáy thôi, mà tầng đáy thì còn dưới mức trung bình của làm gara. Những cái như chạy giấy tờ hải quan, bốc xếp kho bãi, book tàu, kiểm hóa isgs.. các thứ thì ai cũng làm được, phần đông những người trái ngành làm cái này, và vì ai cugnx làm được nên bèo bọt lắm.
Thím Potter mà vozer suốt ngày chửi rủa là thế mà có comment chất lượng ghê.
Em cũng tham gia nghề này và rồi cũng nghỉ, thì xin phép được chia sẻ thêm.
Ở cái tầm level begining và thấp như em thì ngành này nhu cầu nhân lực là cực kỳ lớn, vì các cty Logistic và XNK vừa và nhỏ mở ra cứ nhan nhản. Tuy nhiên làm ở những cty như vậy thì cơ hội để làm vc về giải quyết tranh chấp hay trọng tài QT thì ko có. Nghiệp vụ thì ko nhiều và phức tạp, chạy lệnh, làm thủ tục HQ hay chứng từ... thì cũng nhanh thuộc bài lắm.
Ngành này vẫn còn thu hút số đông vì lương lậu gọi là tàm tạm cho beginer, tuy nhiên mức tăng thì khá ì ạch. Đã thế mấy năm gần đây có nhiều trung tâm dạy ngoài, học 1-2 tháng ra là biết làm sơ sơ, nhưng cũng chỉ là dạy làm thợ chạy lệnh với làm chứng từ, tờ khai chứ không dạy được gì về TM Q tế.

Theo em nghĩ, muốn phát triển trong ngành này, ngoài hướng đi như của thím thì có thể mở rộng ra supply chain, warehouses management... sẽ có tương lai. Có điều hơi khó tìm chỗ học, hoặc tự học ở Edx cũng đc (em cũng mới bắt đầu hihi). Hướng đi này vất vả và yêu cầu cao hơn, nhưng tương lai sẽ ổn và tiến đc xa

via vozForums for iPhone
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules