Thread Tools
Old 17-01-2020, 17:30
Please Look after Mother's Avatar
Please Look after Mother Please Look after Mother is offline
Member
Re: Tham khảo quá trình tự học tiếng Anh

Quote:
Originally Posted by tay_kiem View Post
Bữa nay tự học thì quá dễ rồi, phát âm thì elsa, ngữ pháp tìm cô Mai Phương, từ vựng thì vừa xem phim vừa tra từ điển
Elsa dùng ổn không thím. Em đang định đầu tư chơi lớn mà vẫn hơn rén

Gửi từ Samsung SM-N950F bằng vozFApp
Old 18-01-2020, 12:35
__AND1__'s Avatar
__AND1__ __AND1__ is offline
Senior Member
Re: Page 3 - Tham khảo quá trình tự học tiếng Anh

xem phim/truyện 2 năm, kĩ năng lên hơn 10 năm học TA phổ thông
Old 28-01-2020, 19:19
a016488's Avatar
a016488 a016488 is offline
Junior Member

Hồi bé được học lớp Tiếng Anh chất lượng cao từ lớp 1 tại trường Nguyễn Siêu (ai ở HN chắc biết cái institution này, ngốn bao nhiêu tiền) nên thực sự được rèn luyện ngữ pháp và nói do có tài liệu và gv bản địa trực tiếp hỗ trợ học. Nhưng vì tài chính có hạn nên không theo trường nữa, bỏ dở trình độ học tại Upper-Intermediate. Sau này muốn đi du học tại Mỹ thì học thêm ngữ pháp và các academic vocab + writing skills từ các trung tâm uy tín (Mỹ thì có IvyPrep ở HN, còn nước khác thì ko biết).

Với phần nghe thì mình cứ xem thật nhiều các phim, truyền hình thực tế của chúng nó như MasterChef, American Ninja Warrior, How I met your Mother, etc. Thậm chí hồi cấp hai còn lên xem rất, rất nhiều video Minecraft từ các Youtuber ở Anh, Ireland, Mỹ vì Minecraft mới ra nổi mà. sau đấy được thằng bạn rủ lên Minecraft server ở Singapore, tiện thể chơi, chat và cũng voice chat với chúng nó luôn. Rất tốt với mặt nghe và nói, vì mình có đồng sở thích và mục đích nên cũng chủ động hơn trong việc nói chuyện và cải thiện tiếng nói và tiếng Anh hơn. Thậm chí nhiều lúc còn nhại lại câu bọn nước ngoài nói với giọng chúng nó như thằng điên, nhưng như thế mới cải thiện cách nói tương đối đáng kể.

Còn để nói được như người bản địa thì phải ra môi trường nước ngoài, không phải như Thái, Trung Quốc là được đâu. Như ở Anh, Mỹ là cực kỳ tốt luôn. Nếu không có điều kiện thì tìm một số sự kiện meetup để exchange language là được. Ở quanh nước có các hội gặp như hội BlaBla có tổ chức các buổi language exchange hàng tuần đó.

Còn các ae nào muốn học lấy chứng chỉ thì nên học TOEIC cho đi làm, IETLS cho đa mục đích, SAT và TOEFL cho thi đại học (tốt quan trọng vì hai kì thi rèn kỹ năng học, nghe, viết và đọc hiểu ở mức đại học cho người muốn du học. 100% recommend)

Old 04-02-2020, 15:54
01645477995's Avatar
01645477995 01645477995 is offline
Senior Member

Theo mình thấy bản chất của việc học tiếng anh hay bất cứ một ngôn ngữ nào khác là sự lặp lại nhiều lần. Thớt đã tự hỏi xem ví dụ thực sự học liên tục trong 1 năm liền sẽ như nào chưa ? . Kiên trì và bền bỉ lắm đấy
Old 04-02-2020, 21:30
Ruoi Den's Avatar
Ruoi Den Ruoi Den is offline
Member

Chào thím, mình mới bắt đầu đi làm được 2 tháng và bắt đầu nhận ra tầm quan trọng của tiếng Anh (mình coder). Trình tiếng anh của mình bây giờ chỉ đủ dùng để tra google (,stackoverflow) để fix bug. Khát khao và mục đích gần nhất của học tiếng anh của mình là đọc được tài liệu chuyên ngành + viết được. Mục tiêu của mình là 1 năm tới mình sẽ hoàn thành nó. Người ta thường bảo nghe > nói > đọc > viết nhưng theo mình nghĩ thì với mục đích sử dụng tiếng anh của mình thì mình sẽ dự đinh học theo kiểu đoc > nghe > viết > nói, không biết lộ trình như vậy có bị "phản khoa học" hay ko.
Lộ trình cụ thể hơn thì cũng na ná giống bạn:
1. cày lại thì
2. nghe + chép ( kết hợp học từ vựng + luyện nghe cơ bản)
3. chép từ vựng ( tập đọc đúng theo bảng phát âm)
4. tập viết cơ bản: viết câu => viết đoạn văn
5. tập nghe
6. quay lại viết
Mình có bookmark lại 1 trang https://forums.voz.vn/showthread.php?t=3684613, tải 17gb tài liệu luyện nghe + viết ( sau khi luyện thì mình sẽ cày bộ này), thím xem qua xem học theo nguồn này có ok ko
Lộ trình như vậy có ok ko thím, cần sửa chỗ nào thím giúp mình.
Old 08-02-2020, 16:48
duongblhn duongblhn is offline
Senior Member

mụ thớt ko edit thớt bên kia mà lập thớt mới chi vậy
Reply With Quote
Old 11-02-2020, 17:49
nguyenlongf9 nguyenlongf9 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by Ruoi Den View Post
Chào thím, mình mới bắt đầu đi làm được 2 tháng và bắt đầu nhận ra tầm quan trọng của tiếng Anh (mình coder). Trình tiếng anh của mình bây giờ chỉ đủ dùng để tra google (,stackoverflow) để fix bug. Khát khao và mục đích gần nhất của học tiếng anh của mình là đọc được tài liệu chuyên ngành + viết được. Mục tiêu của mình là 1 năm tới mình sẽ hoàn thành nó. Người ta thường bảo nghe > nói > đọc > viết nhưng theo mình nghĩ thì với mục đích sử dụng tiếng anh của mình thì mình sẽ dự đinh học theo kiểu đoc > nghe > viết > nói, không biết lộ trình như vậy có bị "phản khoa học" hay ko.
1. cày lại thì
5. tập nghe
6. quay lại viết
Mình có bookmark lại 1 trang https://forums.voz.vn/showthread.php?t=3684613, tải 17gb tài liệu luyện nghe + viết ( sau khi luyện thì mình sẽ cày bộ này), thím xem qua xem học theo nguồn này có ok ko
Giờ mình mới bắt đầu cày đây, huhu
Old 12-02-2020, 15:20
duongblhn duongblhn is offline
Senior Member

giao tiếp tiếng việt đã kém, làm sao để nói giỏi tiếng anh :(
Reply With Quote
Old 18-03-2020, 20:06
skydoll skydoll is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by tay_kiem View Post
Bữa nay tự học thì quá dễ rồi, phát âm thì elsa, ngữ pháp tìm cô Mai Phương, từ vựng thì vừa xem phim vừa tra từ điển
cô mai phương có dạy kèm riêng ko nhỉ
Reply With Quote
Old 21-03-2020, 19:41
cuocdoithieuvangem's Avatar
cuocdoithieuvangem cuocdoithieuvangem is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Ruoi Den View Post
1. cày lại thì
5. tập nghe
6. quay lại viết
Trang này có nhiều cái tài liệu không khả dụng rồi, trên voz giờ còn tài liệu nào ngon không các thím. Em có căn bản rồi nên đang muốn cày lên 7.0 ielts

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules