Thread Tools
Old 13-01-2020, 00:08
vanteo67 vanteo67 is offline
Junior Member
Re: Tham khảo quá trình tự học tiếng Anh

Chép ngữ pháp thì chép cấu trúc thôi hay là cả cách dùng thế bác. Bảng động từ bqt là 1 ngày chép 5 lần 360 từ đó luôn à với có cần chép nghĩa TV ko hay chỉ chép 3 cột thôi

Mà cách chép của bác có áp dụng để học từ vựng được không nhỉ
Nếu được thì nên chép với số lượng từ, số lần chép thế nào và trong thời gian bao lâu thì có thể ngấm được. Ví dụ như ngày chép 5 lần 200 từ liên tục trong 1 tháng thì có ổn ko

via vozForums for iPhone

Last edited by vanteo67; 13-01-2020 at 01:52.
Reply With Quote
Old 13-01-2020, 08:49
missyou_mylove's Avatar
missyou_mylove missyou_mylove is offline
Member

Cách em học TA là... dịch phim. Em vs đứa bạn lập nên fanpage The Simpsons Việt Nam từ 2011, lúc mới tốt nghiệp cấp 3, hai đứa thi nhau dịch suốt 1 tgian dài. Mục đích của em chẳng phải cao siêu giúp cho m.ng ở VN có phim Simpsons Vietsub đâu, mà là lúc đấy cho em nyc xem cho dễ hiểu =))) dịch nhiều thành ra thấm cách giao tiếp thông dụng, vs học được nhiều từ mới.
Giá mà em chăm hơn, chép để nhớ đc như thím thì giờ tránh đc bị vấp thì, vấp bị động
Reply With Quote
Old 13-01-2020, 10:39
bomcon123456's Avatar
bomcon123456 bomcon123456 is offline
Senior Member

Nghiên cứu cho thấy não bộ cực kì kém trong việc tiếp thu thông tin dạng "trừu tượng" như con số, chữ viết, lời thoại, quy tắc.

Đó là lý do vì sao người thường không thể nhớ nối 10 con số điện thoại (vừa đọc xong 10s sau quên) hay tên (vừa nghe giới thiệu tên xong quên luôn). Ngược lại đọc mẩu tin giết người trên báo thì nhớ vanh vách.

Với những người có thời gian học tiếng Anh lâu dài từ còn nhỏ, học học phương pháp gì cũng tốt, vì thời điểm này là tỷ phú thời gian + đầu óc dễ vào.

Nhưng khi đã ngoài 20, công việc bận rộn thì nên cân nhắc dùng những chiến thuật học tiến bộ hơn. Không phải bạn không học được, mà vì bạn học chưa đúng cách thôi.
Old 13-01-2020, 11:08
xOkyox xOkyox is offline
Member

Quote:
Originally Posted by bomcon123456 View Post
Nghiên cứu cho thấy não bộ cực kì kém trong việc tiếp thu thông tin dạng "trừu tượng" như con số, chữ viết, lời thoại, quy tắc.

Đó là lý do vì sao người thường không thể nhớ nối 10 con số điện thoại (vừa đọc xong 10s sau quên) hay tên (vừa nghe giới thiệu tên xong quên luôn). Ngược lại đọc mẩu tin giết người trên báo thì nhớ vanh vách.

Với những người có thời gian học tiếng Anh lâu dài từ còn nhỏ, học học phương pháp gì cũng tốt, vì thời điểm này là tỷ phú thời gian + đầu óc dễ vào.

Nhưng khi đã ngoài 20, công việc bận rộn thì nên cân nhắc dùng những chiến thuật học tiến bộ hơn. Không phải bạn không học được, mà vì bạn học chưa đúng cách thôi.
Chiến thuật tiến bộ hơn cụ thể là gì thím
Reply With Quote
Old 13-01-2020, 11:47
nguyenlongf9 nguyenlongf9 is offline
Member

Dạo này cty phong trào tiếng anh ghê quá, mà mình lại dốt t.a
Old 13-01-2020, 20:19
lovena1's Avatar
lovena1 lovena1 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by vanteo67 View Post
Chép ngữ pháp thì chép cấu trúc thôi hay là cả cách dùng thế bác. Bảng động từ bqt là 1 ngày chép 5 lần 360 từ đó luôn à với có cần chép nghĩa TV ko hay chỉ chép 3 cột thôi

Mà cách chép của bác có áp dụng để học từ vựng được không nhỉ
Nếu được thì nên chép với số lượng từ, số lần chép thế nào và trong thời gian bao lâu thì có thể ngấm được. Ví dụ như ngày chép 5 lần 200 từ liên tục trong 1 tháng thì có ổn ko

via vozForums for iPhone
Đây từng phần cho bác nhé
Chép ngữ pháp là chép cấu trúc và chép những từ khoá nào để nhận biết từ đó luôn
Chép bảng động từ thì chép từ thôi k cần nghĩa, bác thích chép nghĩa cũng được. Chép thì chia 3 cột v1 v2 v3 ra rồi chép thôi
Học từ vựng thì cách tốt nhất là áp dụng từ đó vào thực tế càng tốt nhé, ví dụ bác viết luận ráng đưa từ đó vào, hoặc đặt các câu có bao gồm từ đó để tăng khả năng vận dụng, như vậy sẽ nhớ lâu hơn. Chính vì vậy nên em chưa suggest học từ vựng khi mới bắt đầu các bước như ở trên, mà chỉ học khi chuyển sang các phần tiếp theo

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 13-01-2020, 22:42
xOkyox xOkyox is offline
Member

Mình chép cả cấu trúc, dấu hiệu nhận biết, cách sử dụng của 12 thì. Thì 1 lượt chép khoảng 1h30 phút. Như vậy cả tối chưa chép nổi 3 lượt thế sao đủ 5 lượt như thím nói đc đấy còn chưa kể từ bất quy tắc
Reply With Quote
Old 13-01-2020, 23:24
lovena1's Avatar
lovena1 lovena1 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by xOkyox View Post
Mình chép cả cấu trúc, dấu hiệu nhận biết, cách sử dụng của 12 thì. Thì 1 lượt chép khoảng 1h30 phút. Như vậy cả tối chưa chép nổi 3 lượt thế sao đủ 5 lượt như thím nói đc đấy còn chưa kể từ bất quy tắc
Bác chép như vầy này:
Cấu trúc, vd: Positive S + V(s/es) + O
Negative: S + do/does + not + V + O
Question: Do/Does + S + V + O ?
Use when: sometimes, always, often,...
Còn bảng động từ thì không cần chép nhiều đâu nếu mỗi ngày bác đều chép, chép 1 lần mỗi ngày được rồi. Còn vd 1 tuần bác dành tgian ít thì mỗi ngày chép tầm 2-3 lần thôi.
Vì đợt trước em học hơi sung nên mới chép 4-5 lần. Chủ yếu bác chia ra như nào để mỗi ngày đều có tương tác ít nhất 1 lần, còn muốn tăng thêm thì bác tăng cường độ tuỳ ý

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 14-01-2020, 09:28
xOkyox xOkyox is offline
Member

Học mỗi dấu hiệu nhận biết mà ko học cách dùng thì có ổn ko thím?
Reply With Quote
Old 16-01-2020, 09:02
tay_kiem's Avatar
tay_kiem tay_kiem is offline
Member

Bữa nay tự học thì quá dễ rồi, phát âm thì elsa, ngữ pháp tìm cô Mai Phương, từ vựng thì vừa xem phim vừa tra từ điển
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules