Thread Tools
Old 11-01-2020, 10:14
lovena1's Avatar
lovena1 lovena1 is offline
Junior Member
Tham khảo quá trình tự học tiếng Anh

Hi mấy bác
Tình hình là hôm trước em có đăng bài với nhã ý là chia sẻ quá trình học tiếng Anh của em. Do em thấy nhiều bác gặp khó khăn và k phải ai cũng có nhiều thời gian cũng như tiền bạc để học trung tâm, với lại nhiều bác cũng đi làm rồi mà giờ đi học trung tâm chung với bọn trẻ con thì ngại . Cho nên cách phù hợp nhất ở đây là tự học thông qua việc tìm hiểu các chương trình học có sẵn, tuy nhiên tự học thì cũng hải có phương pháp, phương pháp của em các bác thấy thích hợp thì cứ thử nhé, còn không thì cứ chém gió cho vui. Văn vẻ của em thì không được bay lượn như nhiều người, nhưng cũng đủ để hiểu, mong các bác thông cảm.

Theo em thấy, bác nào thật sự muốn tiếp nhận được tiếng anh, đặc biệt là giờ lớn rồi chứ không dễ tiếp thu như bọn nhỏ nữa, thì phải có lòng quyết tâm và đam mê, cũng như chịu khó học nhe. Mình phải yêu lấy nó thì mới mong nó chấp nhận mình. Cho nên phần dưới em viết dù có dài thì cũng mong các bác nên đọc, đọc để hiểu, cũng như để xác định được nhiều thứ, chuẩn bị thật tốt để học.

PHẦN NÀY LÀ GIỚI THIỆU VỀ BẢN THÂN EM, BÁC NÀO CÓ HỨNG THÌ ĐỌC, KHÔNG THÌ SKIP LUÔN NHÉ
Sơ lược qua về em, em năm nay đang là sinh viên năm 2, bắt đầu học tiếng anh từ lớp 5, thực chất chả học gì đâu vô lớp toàn chơi thôi nên suốt mấy năm đó học cũng chả có tác dụng gì, cho đến khi em vào lớp 9 thì có mẹ em có tìm ra được 1 lớp dạy thêm (do hỏi nhà hàng xóm cũng có con học), thì sau đó con đường học tiếng Anh của em bắt đầu phất lên từ đây. Đỉnh điểm là em lấy được 7.0 IELTS vào cuối năm 11 (do lúc đấy lớp cao nhất cũng 6.5, có em đột phá nên cũng khá tự hào dù không quá cao). Từ đó đến giờ do không có nhu cầu lấy cao hơn nên em cũng không ôn luyện, có khi giờ lụt nghề rồi Vì chủ yếu nhu cầu của em bây giờ là giao tiếp và hiểu được bài, không quá khó khăn cho nên em không học lên nữa. Hầu hết những kiến thức em có bây giờ đều do học lớp của bà cô em kể trên truyền dạy, kèm theo đó là truyền cả nhiệt huyết (đợt học nghe bả nói thích lắm mấy bác à) cho nên mới ráng theo học được, và hôm này mạo muội truyền lại cái nhiệt huyết cũng như cách học cho các bác
Vậy bây giờ bắt đầu học tiếng anh, các bác phải xác định tư tưởng được là bản thân mình muốn học tiếng anh để làm gì ? (Hồi đó em học với mục đích đi du học). Xác định được rồi thì từ đó mình mới đặt kế hoạch được. Ví dụ, với bác nào muốn học để giao tiếp, để làm việc căn phòng, để đọc hiểu và soạn tài liệu bằng tiếng anh hay để lấy IELTS, thì sẽ có những hướng học khác nhau. Trong bài này em sẽ chỉ chia sẻ về hướng học để đi theo con đường lấy IELTS nhé.
Bước đầu tiên học tiếng Anh, thì em nói thật nhé, phải học thật chắc căn bản, không có căn bản thì vứt! Các bác muốn làm gì thì làm, nhưng không có nền tảng vững chắc thì chả phát triển cao xa được, xây nhà người ta không đổ móng chắc thì xây lên chả cao được bao nhiêu đâu, cố xây thì long móng rụng cả toà. Về cơ bản là phải nắm chắc chắn kiến thức cơ bản, chắc ở đây là các bác phải hiểu được nó như tiếng Việt luôn nhé, mức độ thấu hiểu của bác càng tốt thì sau này học càng ngon. Em nói nhiều về căn bản vậy để cho các bác hiểu độ quan trọng của nó như thế nào, chứ nhiều bác không học kĩ căn bản mà nhảy thẳng vào học giao tiếp hoặc cày từ vựng thì con đường còn xa và chông gai lắm
Vậy căn bản của tiếng Anh là gì, đó là căn bản về ngữ pháp các bác ạ . Không cần biết khả năng tiếng Anh có cao siêu đến đâu, nếu không có ngữ pháp thì chỉ là tiếng bồi mà thôi. Nếu em nhớ không nhầm thì hầu hết kiến thức cơ bản của nó nằm ở tầm lớp 7-9, là cơ bản về các thì (Tense) và bảng động từ bất quy tắc (trước mắt là vậy), bắt đầu từ các thì hiện tại đơn, hiện tại tiếp diễn, quá khứ đơn, quá khứ tiếp diễn, tương lai gần, tương lai xa và các thì hoàn thành. Tổng cộng thì có tầm 12 thì, nhưng trước mắt các bác bỏ hết thì Hoàn thành cho em nhé, cái đấy mình chơi sau.
Về cấu trúc các thì và bảng động từ bất quy tắc thì các bác search trên mạng là ra đầy nhé, còn không thì ra mua sách Đồng hồ là có, em không đi sâu vào vấn đề này nhé mà chỉ là cách học.
Vậy thì học như thế nào ? Đó là mỗi ngày các bác chỉ cần dành vừa đủ thời gian để...chép cho em 8 thì và bảng động từ cho em . Trong vòng 1-2 tháng đầu chỉ như vậy thôi. Mỗi ngày chép 5 lần như vậy, là 40 cái Tense và 5 bảng động từ nhé.
Tại sao lại là chép ạ?, các bác đừng vội gạch đá nhé, tội em Vì các bác cầm bút chép là cách nhanh nhất để ghi nhớ cũng như tiếp thu kiến thức, cho dù các bác có cố tình không chịu nhớ, thì khi các bác chép bài, não các bác nhìn nhận các con chữ, ngày này qua tháng nọ sẽ vô thức ghi nhớ luôn nhé (em gọi này là muscle memory). Nghe có vẻ ảo nhỉ ? Nhưng thực chất là hồi còn đi học, em chả bao giờ học bài đâu, ngồi chép như vậy sau 1 thời gian là thuộc tới giờ luôn.
Quá trình chép này là phải liên tục và kéo dài nhé bác, ví dụ sau này các bác có học lên nữa thì em vẫn khuyên các bác nên chép, trước khi học gì thì lôi vở ra chép tầm 30p cho đủ là được, đảm bảo một khi đã nhớ là không bao giờ quên luôn Chép cho tới khi nào chỉ cần nhắc tới một thì nào đó mà các bác đọc liền tù tì mà không tốn thời gian để suy nghĩ, hoặc nhìn 1 động từ nào đó mà viết được liền v2 và v3 của từ đó thì các bác thành công bước đầu rồi, khỏi cần chép nữa.
Bước đầu tiên trên con đường học là vậy, em viết tới đây thôi vì vừa chạy deadline xong nên cạn ý rồi. Các bác đọc rồi cho em cảm nhận là nên viết tiếp hay ngưng nhé.

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 11-01-2020, 20:00
mrtea's Avatar
mrtea mrtea is offline
Đã tốn tiền
Re: Tham khảo quá trình tự học tiếng Anh

Cách chép của bác rất hay, dựa trên nguyên lí lặp đi lặp lại. Tuy phương pháp học của em có hơi ngược lại, nhưng cũng dựa trên sự lặp lại.

Em cũng chia sẻ về cách học của em, đó là học nghe nói trước, rồi học ngữ pháp sau vì theo em khi đã nghe hiểu TA rồi thì học ngữ pháp sẽ cực kì dễ dàng và hiểu nó bằng TA luôn, vì ban đầu khi học ngữ pháp mà chưa hiểu được TA thì sẽ rất khó vào (tuy nhiên cách học của bác em thấy có thể khắc phục nhược điểm này)

Em học bằng cách nghe đi nghe lại và nhại theo audio, video hội thoại hay phim (tất nhiên phải dịch nó để hiểu nghĩa bằng TV của nó trước). Rồi dần dần khi nghe và nhại đủ nhiều thì sẽ không cần liên tưởng sang TV mà sẽ hiểu nó bằng TA luôn, một cách tự động

Tuy nhiên mỗi người một phương pháp, chẳng pp nào là phù hợp với tất cả mọi người cả, ai thấy hợp gì thì học nấy, quan trọng nhất là tinh thần và ý thức học, bác cứ chia sẻ tiếp để anh em học hỏi

via vozForums for iPhone
Old 11-01-2020, 20:04
gunz098 gunz098 is offline
Đã tốn tiền

Ông thớt hồi xưa học NKP phỏng ? Hồi xưa mình học trường này có lớp chuyên Anh đấy, lớp 11 được luyện thi IELTS, nghe đâu toàn 6.5 đổ lên, ghen tị vl (xưa mình cũng top Anh văn của khối mà do muốn thi khối B nên không vào lớp này)
Reply With Quote
Old 11-01-2020, 21:57
xOkyox xOkyox is offline
Member

Được đó thím

Last edited by xOkyox; 11-01-2020 at 22:07.
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 00:10
lovena1's Avatar
Junior Member

Quote:
Originally Posted by mrtea View Post
Cách chép của bác rất hay, dựa trên nguyên lí lặp đi lặp lại. Tuy phương pháp học của em có hơi ngược lại, nhưng cũng dựa trên sự lặp lại.

Em cũng chia sẻ về cách học của em, đó là học nghe nói trước, rồi học ngữ pháp sau vì theo em khi đã nghe hiểu TA rồi thì học ngữ pháp sẽ cực kì dễ dàng và hiểu nó bằng TA luôn, vì ban đầu khi học ngữ pháp mà chưa hiểu được TA thì sẽ rất khó vào (tuy nhiên cách học của bác em thấy có thể khắc phục nhược điểm này)

Em học bằng cách nghe đi nghe lại và nhại theo audio, video hội thoại hay phim (tất nhiên phải dịch nó để hiểu nghĩa bằng TV của nó trước). Rồi dần dần khi nghe và nhại đủ nhiều thì sẽ không cần liên tưởng sang TV mà sẽ hiểu nó bằng TA luôn, một cách tự động

Tuy nhiên mỗi người một phương pháp, chẳng pp nào là phù hợp với tất cả mọi người cả, ai thấy hợp gì thì học nấy, quan trọng nhất là tinh thần và ý thức học, bác cứ chia sẻ tiếp để anh em học hỏi

via vozForums for iPhone
Em thấy cách của bác hay đó chứ Chủ động tìm tòi để tiếp thu kiến thức, tuy nhiên chỉ dành cho những ai có khả năng tiếp thu tốt cũng như có kiến thức sẵn nền tảng chắc rồi thôi Còn cách của em hướng tới những người bị động về nhiều mặt, giúp họ tiến từ từ được
Hồi em còn đang học cũng có thử cách của bác, mỗi tội mỗi khi nghe hay xem phim là tịt ngòi, k tài nào bắt nhịp nổi nên đành bỏ cách đó

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 00:12
lovena1's Avatar
Junior Member

Quote:
Originally Posted by gunz098 View Post
Ông thớt hồi xưa học NKP phỏng ? Hồi xưa mình học trường này có lớp chuyên Anh đấy, lớp 11 được luyện thi IELTS, nghe đâu toàn 6.5 đổ lên, ghen tị vl (xưa mình cũng top Anh văn của khối mà do muốn thi khối B nên không vào lớp này)
NKP là Nguyen Khuyen Prison hả bác ? Em thì mém vào đó, nhưng mà thôi ở lại dưới tỉnh học, vì em mà vào đó thì chắc vài hôm bố mẹ lại lên mang xác em về

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 00:14
lovena1's Avatar
Junior Member

Quote:
Originally Posted by xOkyox View Post
Được đó thím

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 00:16
xOkyox xOkyox is offline
Member

Có cần làm thêm bài tập ko thím hay chép lý thuyết ko thôi?
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 02:00
lovena1's Avatar
Junior Member

Quote:
Originally Posted by xOkyox View Post
Có cần làm thêm bài tập ko thím hay chép lý thuyết ko thôi?
Đối với người mới bắt đầu thì em nghĩ là chép lí thuyết thôi nhé, phải thuần thục lí thuyết rồi thì làm bài tập mới ổn. Đối với những bác như vậy thì chép tầm 2-3 tuần trở lên thì có thể áp dụng làm những bài tập cơ bản rồi.
Còn đối với bác nào nắm kiến thức cơ bản rồi thì kết hợp cả việc làm vừa chép vừa làm bài tập nhé bác. Do em không biết bác như nào nên nói cả 2 tình huống vậy

via vozForums for iPad
Reply With Quote
Old 12-01-2020, 08:10
xOkyox xOkyox is offline
Member

Ok thím
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules