Thread Tools
Old 09-12-2019, 17:23
thangld294's Avatar
thangld294 thangld294 is offline
Senior Member
Re: [TƯ VẤN] Lập nghiệp bằng chụp ảnh, liệu có tương lai?

Quote:
Originally Posted by XxXilluminatiXxX View Post
Bác làm em hoang mang quá

Gửi từ OPPO CPH1905 bằng vozFApp
https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7603231
vào đọc xem có giúp gì thím ko
Reply With Quote
Old 09-12-2019, 20:29
Manhcuongc88 Manhcuongc88 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by justbenice View Post
Với sức mạnh chụp hình của điện thoại bây giờ thì nhu cầu cần hình của mọi người không còn nhiều nữa rồi.
Cái này vừa đúng vừa không, lý do giờ đông thợ quá thôi. Chứ nhu cầu chụp ngày 1 tăng mà. Cách đây 5 7 năm sinh viên mấy đứa dám book thợ chụp ảnh riêng cho mùa kỷ yếu, giờ thì book lẻ ầm ầm.
Nói riêng với bác thớt là làm gì cũng cần quan hệ, nếu có quan hệ rộng thì làm gì cũng dễ thôi.
Người trong nghề nhiều ông dẹo nhưng nhiều ông bao năm vẫn sống khỏe, suy cho cùng nghề gì cũng vậy thôi, có quyết tâm, đam mê, tài năng và 1 chút may mắn thì cũng thành công hết.
Que to quá cắt đôi ảnh hưởng đéo gì mà các cháu sồn sồn lên
Quote:
Originally Posted by alo234 View Post
Tất nhiên cãi nhau với mấy thằng ngoại đạo thì kiểu gì chả được, hê hê
Reply With Quote
Old 09-12-2019, 23:12
Banhmitrung's Avatar
Banhmitrung Banhmitrung is offline
Senior Member

Học PS và AI và Design xong muốn chụp ảnh đổi nghề?

Thế thì hướng của bạn là commercial? Vì ảnh cưới không có design và AI.

Ảnh thương mại có nhiều hướng: Quảng cáo, Sản phẩm, Food, Báo chí, Kiến trúc, Chân dung, bạn định theo hướng nào.

Nói riêng về phần kiếm tiền, ở tầm trung, tạm gọi là sống được với nghề thì Ảnh cưới > Fashion > Food > Product. Mất thời gian train chừng 1 năm để làm nghề.

Tầm chuyên nghiệp chụp cho agency, client thì ảnh Quảng Cáo cũng gọi là kiếm kha khá. Nhưng mất khoảng 3-4 năm chỉ để train.

Old 10-12-2019, 09:44
XxXilluminatiXxX's Avatar
XxXilluminatiXxX XxXilluminatiXxX is offline
Member

Quote:
Originally Posted by Banhmitrung View Post
Học PS và AI và Design xong muốn chụp ảnh đổi nghề?

Thế thì hướng của bạn là commercial? Vì ảnh cưới không có design và AI.

Ảnh thương mại có nhiều hướng: Quảng cáo, Sản phẩm, Food, Báo chí, Kiến trúc, Chân dung, bạn định theo hướng nào.

Nói riêng về phần kiếm tiền, ở tầm trung, tạm gọi là sống được với nghề thì Ảnh cưới > Fashion > Food > Product. Mất thời gian train chừng 1 năm để làm nghề.

Tầm chuyên nghiệp chụp cho agency, client thì ảnh Quảng Cáo cũng gọi là kiếm kha khá. Nhưng mất khoảng 3-4 năm chỉ để train.

Ảnh Ảnh
Em muốn nghề nào tự do thoải mái và em thấy chụp ảnh là phù hợp bác ạ, làm IT văn phòng bị gò bó và không được vận động làm người em bí bách quá bác ạ
Old 10-12-2019, 10:56
h11's Avatar
h11 h11 is offline
Senior Member

Quote:
Em muốn nghề nào tự do thoải mái và em thấy chụp ảnh là phù hợp bác ạ, làm IT văn phòng bị gò bó và không được vận động làm người em bí bách quá bác ạ
chụp ảnh mà tự do thì lầm rồi. khi công việc nhiều thì khách dí chạy ko kịp ngáp. nhiều lúc 2-3 ngày vừa làm vừa nuốt yến xào chứ cơm cháo ăn ko nổi, vs ko có thời gian mà ăn luôn chưa kể khách có giờ 2-3h sáng thì mình cũng phải theo mấy h đó => mất giấc ăn ngủ rồi tiền đầu tư vô nghề cũng phải ~100tr nữa. nói chung làm các khác đi
Reply With Quote
Old 10-12-2019, 14:38
Soap's Avatar
Soap Soap is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Chắc là thým hay xem fb của mấy thằng cha chụp lâu năm suốt ngày khoe đi chỗ nọ chỗ kia chụp cho dâu xinh rể đẹp chứ gì? Toàn xiaolin hết thým ơi, phông bạt thế thôi vì nó đã qua giai đoạn cày cuốc và nó lên làm chủ rồi chỉ có bọn đệ là phải cày mấy show mửa mặt thým ơi, thým định tự làm tự ăn để đi lên thì xác định là lâu lắm mới đc như thế, nhất là thời buổi ảnh ọt bão hòa như bây giờ thì càng khó, mà xác định làm đệ thì như trên, đi cày cho thằng chủ nó phè phỡn up ảnh fb sống ảo thoai
Old 11-12-2019, 00:25
babysnow1811's Avatar
babysnow1811 babysnow1811 is offline
Member

Thấy giờ thợ ảnh lương quanh quanh 10tr, kiếm được công ty khá thì được 12 - 15tr, còn freelance thì thị trường VN hơi khê còn làm tầm chục năm theo nghề, có 1 cái name ổn thì làm nhàn về sau
Reply With Quote
Old 17-12-2019, 03:44
Khi Gio Mua Ve Khi Gio Mua Ve is offline
Junior Member

Hỏi ko liên quan lắm. Mấy trường đạo tạo truyền thông đa phương tiện, có trường nào học phí ko quá đắt ko nhỉ. Bọn fpt với academi đắt cắt cổ.

Gửi từ LGE LM-G710N bằng vozFApp
Old 17-12-2019, 15:44
Michonne's Avatar
Michonne Michonne is offline
Senior Member

Định chơi kiểu bán ảnh kiếm tiền tiêu vặt thì nghiên cứu thử chứ tay ngang đi chụp dịch vụ thì dẹp mẹ đi. Quyết tâm làm thì kiếm thằng nào trong nghề xin làm chân học việc nửa năm, một năm may ra nó cho lên chụp chính. Gear tất nhiên phải tự sắm

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules