Thread Tools
Old 01-12-2019, 17:53
ai_inh ai_inh is offline
Member
Về điều chỉnh các thông số khi quay phim.

Chào các bác. Có bác nào chuyên quay hoặc giải đáp thắc mắc được thì trả lời giúp em với. em quay video nhiều lúc trong môi trường ánh sáng thay đổi thì mình nên set exporsure thế nào ạ? chỉnh tay cả 3 thông số hay chỉ ưu tiên tốc độ để lấy motion blur?
Nhiều khi em để chỉnh tay cả thông số mà ánh sáng không được như ý. em đang muốn cố định tốc, khẩu. iso giới hạn để máy tự bù thì liệu có ổn không các bác?
Reply With Quote
Old 01-12-2019, 18:15
Manhcuongc88 Manhcuongc88 is offline
Senior Member
Re: Về điều chỉnh các thông số khi quay phim.

Quote:
Originally Posted by ai_inh View Post
Chào các bác. Có bác nào chuyên quay hoặc giải đáp thắc mắc được thì trả lời giúp em với. em quay video nhiều lúc trong môi trường ánh sáng thay đổi thì mình nên set exporsure thế nào ạ? chỉnh tay cả 3 thông số hay chỉ ưu tiên tốc độ để lấy motion blur?
Nhiều khi em để chỉnh tay cả thông số mà ánh sáng không được như ý. em đang muốn cố định tốc, khẩu. iso giới hạn để máy tự bù thì liệu có ổn không các bác?
Quote:
Originally Posted by Manhcuongc88 View Post
- Quay 4k, hay Full HD ở 24 25 30 FPS.
+ Ban ngày, nên để chế độ S - ưu tiên tốc độ để có thể kiểm soát Shutter Speed. Với Shutter Speed 1/45 hay 1/60 thì máy sẽ tự khép khẩu để đảm bảo video ko bị cháy sáng.
+ Ban đêm, thì nên để chế độ M. Với chế độ M thì mở khẩu lớn nhất có thể. Có thể hạ tốc xuống 1/45 giây để giảm noise.
Vậy muốn quay xóa phông ban ngày thì sao.
+ Cách 1: biến ngày thành đêm với ND filter
+ Cách 2: chuyển chế độ A – ưu tiên khẩu độ, đảm bảo ánh sáng đủ mạnh để tốc độ trên 1/120, với cách này sẽ khiến đoạn video thiếu tự nhiên, ko mượt mà lắm
- Quay Full HD ở 50 60 FPS
Cũng tương tự trên nhưng nên đảm bảo Shutter speed ở 1/60s, nhưng có thêm 1 lợi thế hậu kỳ là có thể làm Slow motion 2.5 lần.
Quay ban ngày xóa phông cũng nên đảm bảo tốc độ trên 1/120, với mức FPS này thì đoạn video trong rất mượt nhưng thiếu tự nhiên.
- Quay 100, 120 fps: Mục đích chủ yếu để làm video slow motion, tối đa nên tới 5 lần
Ban đêm: Không nên quay chế độ này vì với tốc 1/120 hay 1/240 thì máy cần đẩy iso rất cao. Noise rất nhiều, video bị bệt.
Ban ngày: Nên để chế độ A khi quay, máy sẽ luôn đảm bảo tốc tối thiểu là 1/120.
Bác còn thắc mắc gì nữa ko
Que to quá cắt đôi ảnh hưởng đéo gì mà các cháu sồn sồn lên
Quote:
Originally Posted by alo234 View Post
Tất nhiên cãi nhau với mấy thằng ngoại đạo thì kiểu gì chả được, hê hê
Reply With Quote
Old 03-12-2019, 19:22
ai_inh ai_inh is offline
Member

Quote:
cũng giúp em hiểu thêm được phần nào. bởi vì em vừa muốn tạo motion blur lẫn xóa phông nên chỉ còn cách dùng ND filter. em đã mua filter 5 stop.
Vậy theo bác kết luận là ban ngày mình nên ưu tiên tốc để đoạn phim nhìn liền lạc. set aperture và iso auto?
Reply With Quote
Old 03-12-2019, 19:30
Senior Member

Quote:
cũng giúp em hiểu thêm được phần nào. bởi vì em vừa muốn tạo motion blur lẫn xóa phông nên chỉ còn cách dùng ND filter. em đã mua filter 5 stop.
Vậy theo bác kết luận là ban ngày mình nên ưu tiên tốc để đoạn phim nhìn liền lạc. set aperture và iso auto?
Nếu ND filter đủ kéo ISO lên cao thì quay chế độ M cũng được. Để ISO auto, tốc độ màn trập cố định, khẩu độ cố định.
Còn ND filter vẫn chưa đủ vì trời nắng gắt, ISO thường xuyên xuống mức thấp nhất mà vẫn dư sáng thì sang chế độ S thôi, tốc độ màn trập cố định, khẩu tự cho máy tính toán.
Quote:
Reply With Quote
Old 03-12-2019, 20:04
ai_inh ai_inh is offline
Member

Quote:
Nếu ND filter đủ kéo ISO lên cao thì quay chế độ M cũng được. Để ISO auto, tốc độ màn trập cố định, khẩu độ cố định.
Còn ND filter vẫn chưa đủ vì trời nắng gắt, ISO thường xuyên xuống mức thấp nhất mà vẫn dư sáng thì sang chế độ S thôi, tốc độ màn trập cố định, khẩu tự cho máy tính toán.
Rất cảm ơn bác. chắc do em tham. vừa muốn xóa phông, vừa muốn blur motion.
Reply With Quote
Old 03-12-2019, 20:10
Senior Member

Quote:
Rất cảm ơn bác. chắc do em tham. vừa muốn xóa phông, vừa muốn blur motion.
5 Stop cũng đủ dùng kha khá trường hợp rồi bác. Thích nữa chơi tầm 6 - 8 stop là ok.
Bác thích thế mà chỉ có ND filter 5 stop mà gặp nắng gắt chỉ còn 1 cách xài lens tele, tiêu cự lớn thì F4 vẫn xóa phông được, 5 stop thì quá ok với F4 rồi, hơn nữa tiêu cự càng lớn, thì cần tăng tốc nên vì motion blur sẽ nhiều hơn lens tiêu cự ngắn ở cùng tốc độ.
Quote:
Reply With Quote
Old 04-12-2019, 08:05
conganh10101993's Avatar
conganh10101993 conganh10101993 is offline
Senior Member

Quote:
Đặt gạch phát sau này vào tra nà
Reply With Quote
Old 04-12-2019, 19:50
ai_inh ai_inh is offline
Member

Quote:
5 Stop cũng đủ dùng kha khá trường hợp rồi bác. Thích nữa chơi tầm 6 - 8 stop là ok.
Bác thích thế mà chỉ có ND filter 5 stop mà gặp nắng gắt chỉ còn 1 cách xài lens tele, tiêu cự lớn thì F4 vẫn xóa phông được, 5 stop thì quá ok với F4 rồi, hơn nữa tiêu cự càng lớn, thì cần tăng tốc nên vì motion blur sẽ nhiều hơn lens tiêu cự ngắn ở cùng tốc độ.
Cảm ơn bác nhiều lắm. thứ 7 này em đi test theo những kiến thức bác nói. nếu có gì không hiểu thì phiền bác sau ạ
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules