Thread Tools
Old 24-11-2019, 14:47
Nhu1TiaN@ng's Avatar
Nhu1TiaN@ng Nhu1TiaN@ng is offline
Senior Member
Xin định hướng về ngành Tài Chính

Chào các bác, em năm nay 25. Có bằng kỹ sư ngành môi trường, trước học để kiếm kèo vào nhà nước làm mà giờ hỏng rồi. Hiện đang đi làm Merchandiser ngành may mà cảm thấy tương lai mù mịt quá. Giờ muốn làm lại từ đầu với ngành Tài Chính. Nhờ các bác có kinh nghiệm định hướng và vẽ giùm em con đường để thoát kiếp loser . Đa tạ các bác.
Old 24-11-2019, 15:28
link2linh's Avatar
link2linh link2linh is offline
Member
Re: Xin định hướng về ngành Tài Chính

Quote:
Originally Posted by Nhu1TiaN@ng View Post
Chào các bác, em năm nay 25. Có bằng kỹ sư ngành môi trường, trước học để kiếm kèo vào nhà nước làm mà giờ hỏng rồi. Hiện đang đi làm Merchandiser ngành may mà cảm thấy tương lai mù mịt quá. Giờ muốn làm lại từ đầu với ngành Tài Chính. Nhờ các bác có kinh nghiệm định hướng và vẽ giùm em con đường để thoát kiếp loser . Đa tạ các bác.
Tài chính cũng tài chính this tài chính that. Thím ko nói rõ sở thích hay yêu cầu j thì ai tư vấn nổi
Old 24-11-2019, 15:45
Nhu1TiaN@ng's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by link2linh View Post
Tài chính cũng tài chính this tài chính that. Thím ko nói rõ sở thích hay yêu cầu j thì ai tư vấn nổi
vì em kinh nghiệm hạn hẹp và ko phải dân Kinh tế nên cũng hơi mù mịt. Chỉ thấy rằng Tài chính là ngành có nhiều cơ hội việc làm tốt nên mới nảy ra ý định tìm hiểu. Mong các bác chia sẻ về ngành hoặc chỉ em cách tiếp cận
Old 24-11-2019, 15:50
link2linh's Avatar
link2linh link2linh is offline
Member

Quote:
vì em kinh nghiệm hạn hẹp và ko phải dân Kinh tế nên cũng hơi mù mịt. Chỉ thấy rằng Tài chính là ngành có nhiều cơ hội việc làm tốt nên mới nảy ra ý định tìm hiểu. Mong các bác chia sẻ về ngành hoặc chỉ em cách tiếp cận
Đang cày sách sml nên hẹn thím buổi tối vẽ cả ngành ra cho thím chọn vậy
Mà xong thì tôi chỉ nhận cạc Vịt teo từ 100k thôi nhé
Old 24-11-2019, 15:58
Nhu1TiaN@ng's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by link2linh View Post
Đang cày sách sml nên hẹn thím buổi tối vẽ cả ngành ra cho thím chọn vậy
Mà xong thì tôi chỉ nhận cạc Vịt teo từ 100k thôi nhé
Nếu được thế thì đa tạ bác rất nhiều ạ. dăm 3 cái cạc có là gì, e trao thân cho bác luôn này
Old 24-11-2019, 17:30
chalitoc's Avatar
chalitoc chalitoc is offline
Member

tài chính thì rộng lắm thím, kể sơ sơ thì làm bank, làm bảo hiểm, làm quỹ, làm phân tích tài chính, phân tích kinh doanh, tư vấn tài chính, bla bla bla... thậm chí bác có vốn thì mở 1 quán be bé thuê mấy anh người nhiều mực mặt bặm trợn, nói triết lý về cuộc sống và tình anh em tốt đứng làm cho vay nặng lãi, cơ mà biển cửa hàng vẫn ghi ''hỗ trợ tài chính'' dc mà bác phải nói rõ bác muốn làm mảng nào thì ms tư vấn nổi, vì background của bác là trái ngành nên cũng hạn chế một số nơi chắc ngta k nhận
Quote:
Originally Posted by Michael Corleone View Post
Never hate your enemies. It affects your judgment
Quote:
Originally Posted by Don Lucchesi View Post
Finance is a gun. Politics is knowing when to pull the trigger
Reply With Quote
Old 24-11-2019, 18:18
Nhu1TiaN@ng's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chalitoc View Post
tài chính thì rộng lắm thím, kể sơ sơ thì làm bank, làm bảo hiểm, làm quỹ, làm phân tích tài chính, phân tích kinh doanh, tư vấn tài chính, bla bla bla... thậm chí bác có vốn thì mở 1 quán be bé thuê mấy anh người nhiều mực mặt bặm trợn, nói triết lý về cuộc sống và tình anh em tốt đứng làm cho vay nặng lãi, cơ mà biển cửa hàng vẫn ghi ''hỗ trợ tài chính'' dc mà bác phải nói rõ bác muốn làm mảng nào thì ms tư vấn nổi, vì background của bác là trái ngành nên cũng hạn chế một số nơi chắc ngta k nhận
em nhờ các thím định hướng về tương lai và hướng đi nào tốt của ngành. Nếu xác định theo thì em sẽ đi học đàng hoàng chứ không tay bo bắt giặc được
Old 24-11-2019, 18:41
chalitoc's Avatar
chalitoc chalitoc is offline
Member

đó thì có mấy hướng bên trên, bác xem cái nào, mà ngành tài chính nó lắm ngành chứ đại học cũng chỉ có mỗi ngành tên tài chính ngân hàng thôi, máu nữa thì học cả cfa frm vào cho nó đẹp background dễ xin việc hơn, mà nếu thím định học hành nghiêm túc thì học tài chính xong ra làm dc cả bên mấy công ty kiểm toán vs tư vấn thuế kiểu big 4 nữa, trong big 4 cũng có phân tích tài chính, tư vấn tài chính, tư vấn quản trị, quản trị rủi ro,... các kiểu nữa, nói chung là chịu đầu tư tiền và time học thì nó cũng tha hồ chọn thím à, vs cả chịu khó học tiếng anh vào, bonus thêm tiếng trung hàn nhật gì đó thì càng dễ kiếm dc việc và lương thưởng ngon. làm lâu lâu có kinh nghiệm và vững kiến thức thì làm dc cả cfo nữa thì quá ngon. nếu bác muốn nói đến định hướng ngon giờ chắc làm kiểm toán vs thuế ở big 4 í, chịu dc cực thì học hỏi dc nhiều, sau move ra làm cũng sáng lạn
Quote:
Originally Posted by Michael Corleone View Post
Never hate your enemies. It affects your judgment
Quote:
Originally Posted by Don Lucchesi View Post
Finance is a gun. Politics is knowing when to pull the trigger

Last edited by chalitoc; 24-11-2019 at 18:44.
Reply With Quote
Old 24-11-2019, 19:25
Nhu1TiaN@ng's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chalitoc View Post
đó thì có mấy hướng bên trên, bác xem cái nào, mà ngành tài chính nó lắm ngành chứ đại học cũng chỉ có mỗi ngành tên tài chính ngân hàng thôi, máu nữa thì học cả cfa frm vào cho nó đẹp background dễ xin việc hơn, mà nếu thím định học hành nghiêm túc thì học tài chính xong ra làm dc cả bên mấy công ty kiểm toán vs tư vấn thuế kiểu big 4 nữa, trong big 4 cũng có phân tích tài chính, tư vấn tài chính, tư vấn quản trị, quản trị rủi ro,... các kiểu nữa, nói chung là chịu đầu tư tiền và time học thì nó cũng tha hồ chọn thím à, vs cả chịu khó học tiếng anh vào, bonus thêm tiếng trung hàn nhật gì đó thì càng dễ kiếm dc việc và lương thưởng ngon. làm lâu lâu có kinh nghiệm và vững kiến thức thì làm dc cả cfo nữa thì quá ngon. nếu bác muốn nói đến định hướng ngon giờ chắc làm kiểm toán vs thuế ở big 4 í, chịu dc cực thì học hỏi dc nhiều, sau move ra làm cũng sáng lạn
Thanks bác nhiều , mà sao phải học lắm tiếng thế, trước học bên BK trình còi TA thôi, nếu theo Tài chính thì em định try hard Thạc sỹ bên UEH, không biết có căng lắm ko
Old 24-11-2019, 22:17
mrac9x mrac9x is offline
Member

Quote:
profile em y xì bác, bằng tuổi và cũng cống hiến cho nhà nước 2 năm trời rồi. Giờ đang ra ngoài làm nghề mà nói thật đéo ăn thua. Đang kiếm cơ hội đi học tiếp quay về còn đất diễn. Bạn bè em toàn dân kinh tế CFA CIMA bla bla đầy đủ cả. Big 4 toàn hết 1 năm là out ra ngoài làm lương gấp mẹ đôi big 4 Mình theo bây giờ em nghĩ không hợp đuổi được bác ạ.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules