Thread Tools
Old 01-11-2019, 17:38
gourcuff20 gourcuff20 is offline
Member
Lightbulb [Chia sẻ Kinh nghiệm] Hành trình dạo chơi trên thị trường tài chính

Xin chào các Vozers!
Mình làm tàu ngầm và theo dõi rất nhiều post về đầu tư tài chính. Thấy nhiều bác còn khá hoang mang về lĩnh vực đầu tư này, nên hôm nay mình mạo muội xin “chém gió” với các bác về hình trình “dạo chơi” của mình trong thị trường này, cũng như chia sẽ chút ít kinh nghiệm kiếm lợi nhuận từ nó cho các bác.
P/s: Topic chủ yếu chia sẽ kinh nghiệm em học được sau vài năm chinh chiến + xưa em ngu môn văn nhất nên có giề viết chỗ nào không ổn thì mong các bác chém em nhẹ tay thôi.

Chuẩn bị “hành trang”

Thì như các bác đã nghe để làm giàu từ cái thị trường tài chính thì vô cùng phiêu lưu, đòi hỏi trader phải có một kiến thức uyên thâm về thị trường thì mới dám chơi. Và em xin khẳng định lại điều đó… hoàn toàn đúng, nhưng để uyên thâm thì cũng phải trải qua hàng chục lần “lên bờ xuống ruộng” với thị trường này. Thì em xin chia sẽ một ít kinh nghiệm hay có thể gọi là hành trang giúp các bác đỡ bị bỡ ngỡ khi tham gia đầu tư vào thị trường này nhé.

Đầu tiên, trước khi tham gia đầu tư tài chính, chắc chắn các bác phải có nguồn tài chính rồi. Vài bác lựa chọn gửi ngân hàng, nhưng cá nhân e cho rằng nếu gửi ngân hàng thì lãi quá thấp biết bao giờ mới giàu được (?). Đem đi cho vay lấy lãi thì lúc nào cũng sợ người ta quỵt nợ, đầu tư BĐS thì phải chờ rất lâu mới có thể thu lợi nhuận, lỡ xui dự án bị delay hoặc gặp mấy sàn lừa đảo thì coi nhưng “đi đời rồi ông giáo ạ”. Đầu tư vào Thị trường tài chính, các bác có thể kiếm lợi nhuận hàng ngày, vậy nên nếu bạn đang suy nghĩ về một nguồn thu nhập thụ động thì có thể tìm hiểu về mảng đầu tư tài chính này (Bản thân mình thì đầu tư Chứng khoán và Forex là chính). Và đặc biệt số vốn đầu tư không giới hạn nên các bạn có thể đầu tư bao nhiêu tùy thích (Mà bèo bèo cũng phải trên 1 triệu nhé, chứ đầu tư ít mà lời nhiều thì chắc chỉ có đánh lô thôi ^^).

Ngoài yếu tố tài chính ra, bạn sẽ cần yếu tố nữa là thời gian. Thay vì lang thang phố xá, cà phê chém gió thì các bác có thể dành khoảng thời gian đó để tìm hiểu thêm về thị trường và tìm cách làm sao để kiếm tiền từ nó.
Đó sẽ là những yếu tố mà các bác cần chuẩn bị kỹ khi tham gia đầu tư tài chính. Tuy nhiên, không phải cứ quăng tiền vào là sẽ giàu đâu nhé. Các bác phải có kiến thức, sự nhạy cảm với thị trường và đôi lúc là cả sự may mắn.
Nhiều ông ôm cả trăm triệu “khởi nghiệp” trong thị trường này với hy vọng số tiền đó sẽ nhân lên gấp đôi sau vài tháng, nhưng kết quả là “tèo” một cách chóng vánh chỉ vì thiếu kiến thức. Vậy nên ngoài hai yếu tố trên, các bạn cần phải trang bị một nguồn kiến thức vững vàng nữa nhé!
Vậy làm sao để có thể trang bị một nguồn kiến thức về đầu tư?
Dưới đây là kinh nghiệm của e về những điều cần làm trước khi nghĩ đến việc kiến lợi nhuận từ thị trường tài chính.

(1) Giai đoạn xuất phát

Điều kiện tiên quyết chính là “chọn mặt gửi tiền”, hay nói cách khác là chọn sàn giao dịch uy tín để gửi gấm niềm tin. Tiêu chí đánh giá một sàn giao dịch uy tín các bác có thể tham khảo trên các trang web uy tín về đầu tư như TraderViet hay Condongtrading.

Cá nhân mình đánh giá thì về mảng chứng khoán, các sàn uy tín tại Việt Nam hiện tại có VnDirect, HSC, SSI. Về mảng Forex (ngoại hối) thì mình khuyên các bạn nên chọn những sàn giao dịch uy tín của nước ngoài, vì họ có độ uy tín cao và chính sách bảo mật thông tin khá ok. Tại VN chưa có sàn, mà chỉ có Văn phòng đại diện tư vấn của sàn thôi. Một số sàn giao dịch Forex uy tín các bạn có thể tham khảo là IC Market, FXPro, MultiBank,... Mình và một số ae đang giao dịch tại các sàn này.

Cá nhân mình thì đang giao dịch tại MultiBank. Mình thuộc tuýp người cầu toàn nên trước khi quyết định “xuống tiền”, mình lên thẳng Văn phòng đại diện tư vấn của MultiBank tại Q.4 luôn. Sau khi gặp gỡ và trade thử thì mình quyết định gắn bó luôn từ 2018 tới giờ. Chính sách thì ko khác các sàn khác là mấy, nhưng được cái tín hiệu vào lệnh có tỉ lệ win rất cao (đang tìm khứa phân tích kỹ thuật bên này xin tầm sư học đạo mà chưa tìm ra ^^), nhân viên sàn support khá nhiệt tình và quan trọng là nạp rút rất dễ dàng.

Lời khuyên: các bác cứ lên các diễn đàn, group, forum, … để xem ae trader giao dịch thực tế tại các sàn như thế nào thôi. Thông tin chủ quan của những người trader thực tế sẽ giúp các bác dễ đưa ra quyết định hơn. Còn ko thì cứ phi thằng lên VP đại diện như e để xem coi nó hoạt động như thế nào, có đáng tin cậy hay ko. (Thường mấy đứa hay sồn sồn toàn là dân lùa gà nên các bác nên cẩn trọng).

Sau khi chọn được sàn giao dịch uy tín, các bạn sẽ tạo một tài khoản để giao dịch.
Sàn mình đang chơi có thể đăng ký theo link này: https://vn.multibankfx.com/account/live-account

Lời khuyên: Hầu hết các sàn đều cho phép giao dịch demo, nghĩa là vẫn giao dịch thi xu hướng của thị trường thật, nhưng tiền giao dịch là tiền demo thôi, ko rút dc đâu ah nghen ^^. Ai chưa có kinh nghiệm thì cứ tải demo về mà trade thử.

(2) Học tập và rèn luyện

Ông bà hay nói “Người có kiến thức chưa chắc đã giàu, mà chắc chắn người giàu thì phải có kiến thức” . Trong thị trường tài chính điều này hoàn toàn đúng. Khi đầu tư vào thị trường này bạn nên chú trọng vào luyện tập 2 yếu tố chính đó là Kiến thức và tâm lý giao dịch. Trong bài post này, mình chỉ nói sơ qua về hai yếu tố này cho các bạn biết và trong những post sau mình sẽ giải thích chuyên sâu hơn.

Về kiến thức: Trong thị trường Chứng khoán, điều mà các bạn quan tâm nhất sẽ là làm sao để chọn được những cổ phiếu tốt mang lại lợi nhuận cao hay nói cách khác chính là chọn được một công ty tốt để đầu tư. Điều này vô cùng khó khăn và đòi hỏi một phải tốn rất nhiều thời gian để đánh giá được điều này.
Đề đánh giá được cổ phiếu tốt các bạn cần chú ý các tiêu chí sau đây:

1. Công ty sở hữu cổ phiếu đó có những sản phẩm vươt trội và thị trường đủ lớn để tăng doanh thu liên tục trong vài năm tới không.
2. Cách thức kinh doanh của công ty có hiệu quả không?
3. Biện lợi nhuận của công ty có tốt không?
4. Những thông tin về công ty cung cấp có chính xác?
5. Ban giám đốc có quản lý tốt hay không?

Những tiêu chí trên, các bạn có thể tìm hiểu được thông qua các trang web hay thậm chí thông qua các mối quan hệ trong giới tài chính, nhưng nó đòi hỏi các bạn cần một thời gian dài để đánh giá.

Mình cũng khuyên các bạn sau khi tìm được một cổ phiếu tốt rồi, cũng đừng nên vội vàng đầu tư hết vốn vô nó mà hãy trích ra khoảng 20 – 50% tiền vốn để đầu tư và kiểm tra xem cổ phiếu đó có thực tốt như bạn đã đánh giá.
Tuy nhiên vozer nào đã từng chơi cổ phiếu Việt Nam thì đã biết phân tích kỹ thuật không có nhiều vai trò, mà tâm lý thị trường vẫn dẫn dắt và quyết định cuộc chơi bởi các tay “cá mập”. Do đó mình thích giao dịch các cổ phiếu nước ngoài, mà các sàn ngoại có cung cấp. Vd: anh em có thể giao dịch cổ phiếu Apple hay Tesla 1 cách dễ dàng. So coooool ngầu!

Còn ở thị trường Vàng và Forex, đây có thể xem là một “cuộc chơi” tâm lý, những biến động trong thị trường này chủ yếu đến từ tâm lý của các nhà đầu tư. Và để có thể dự báo những biến động đó các bạn cần phải sử dụng đến phân tích thị trường. Trong đó có 2 cách chính để phân tích xu hướng thị trường chính là: Price Action và Phân tích kỹ thuật.

Lời khuyên: Các bác nên tìm đọc Lý thuyết Dow, đây là lý thuyết kinh điển được xem là nguồn gốc của phân tích kỹ thuật. Ai tham gia vào thị trường cũng nên tìm hiểu và nắm vững nó nếu muốn thành công.

Về tâm lý: Đây là một yếu tố vô cùng quan trọng trong giao dịch tài chính. Để nói rằng sự thành công trong giao dịch tài chính chỉ đến từ kiến thức thôi thì chưa đủ. Minh chứng là nếu bạn có kiến thức, nhưng bạn quá nôn nóng trong việc đầu tư mà bỏ quên hết các bước phân tích thị trường thì nó có thể khiến bạn đầu tư thua lỗ, hay chỉ vì lòng tham mà các bạn không chịu thoát lệnh giao dịch và tiếp tục nuôi hy vọng rằng thị trường có thể tiếp tục đi đúng như dự báo về sẽ mang về thêm nhiều lợi nhuận, và kết quả là mất cả “chì lẫn chài”.

Tiêu biểu trong trường hợp này có thể kể đến huyền thoại đầu tư Jesse Livermore, chỉ vì để tâm lý tác động quá nhiều vào quyết định giao dịch, ông đã phải nhận lấy kết quả là trắng tay dẫn đến việc tự vẫn.
Và bản thân mình cũng từng đã bị mắc phải lỗi này, khi giao dịch với suy nghĩ mong chờ thị trường sẽ đảo chiều và đi đúng xu hướng mà mình đã dự báo. Kết quả là bay hết vài nghìn Trump số tiền vốn đầu tư chỉ trong 1 ngày .
Và với kinh nghiệm nhiều năm giao dịch của mình, thì mình khuyên các bạn không nên giao dịch khi tâm lý đang bị cảm xúc chi phối (như: vui, buồn, hào hứng,…).

(3) Thực chiến

Như các cụ thường nói “Học đi đôi với hành”. Vậy nên các bạn cứ thoải mái trade với tài khoản demo mà các sàn giao dịch cung cấp. Từ đó, các bạn có thể biết được cách thị trường tài chính hoạt động, chiến lược đầu tư phù hợp cho từng thời điểm mà không phải lo nghĩ về khoản tiền vốn thua lỗ.
Còn mình thì khuyên các bạn nên tạo một tài khoản thật và thử giao dịch với số vốn nhỏ như $200 chẳng hạn (Sàn Multibank mình chơi thì hình như chỉ cần deposit $50 là giao dịch được rồi). Khi đó bạn sẽ có trải nghiệm thực tế hơn về thế giới của một trader.

À còn về cách thực chiến thì mình trong giai đoạn đầu, nếu các bạn chọn hướng an toàn chơi test với tài khoản Demo thì nên tìm hiểu những mã cổ phiếu có biến động mạnh như những cổ phiếu nước ngoài (Mình cũng sẽ để link danh sách các loại cổ phiếu nước ngoài ở bên dưới cho các bạn tiện tham khảo) hay vàng, và những cặp tiền Forex phổ biến. Những sản phẩm này biến động mạnh với biên độ giao động lớn từ đó sẽ rất hiệu quả cho việc phân tích thị trường hơn. Và nếu phân tích chính xác thì lợi nhuận kiếm được cũng sẽ lớn hơn.

Còn những người chơi với tài khoản thật thì trong giai đoạn đầu nên tìm hiểu cách để lập ra một bản kế hoạch đầu tư phù hợp nhất cho bản thân. Có thể tham khảo qua các trang web, các hội nhóm phân tích chiến lược giao dịch,… Sau đó, test thử các chiến lược đó với một mức vốn đầu tư nhỏ. Nếu có lời thì mình xin chúc mừng, còn nếu sai thì mình mong các bạn hãy kiên trì với chiến lược đó, tìm lỗi sai và sửa chứ đừng vì 1 2 lần giao dịch thua mà từ bỏ chiến lược. Quan trọng là biết lý do khi thắng thua bạn, và sẽ học kinh nghiệm từ đó, nên coi như tiền thua là phí học nha.

À sẵn tiện mình cũng nói thêm là thị trường tài chính có mức độ biến động rất lớn nên việc chiến lược của bạn không phù hợp ở thời điểm này nhưng lại phù hợp ở thời điểm khác là chuyện hết sức bình thường. Do đó, hãy hết sức kiên nhẫn và chờ đợi cơ hội tới nhé.

Trên đây là tóm tắt sơ lược những kinh nghiệm cốt lõi mà mình đúc kết được trong quãng thời gian làm trader (Hiện tại cũng gọi là có thể kiếm được chút ít lợi nhuận từ nó rồi). Trong những post sau mình sẽ chia sẽ kỹ hơn về từng chuyên mục cho các bạn.

Các bác trader gạo cội nếu thấy gì không chính xác hoặc khác quan điểm thì góp ý chứ đừng ném đá tội em ))

Mấy bác muốn thử sức với thị trường Forex thì có thể vào đây chơi demo MIỄN PHÍ nhé: https://bit.ly/2py9Y2j

------------------------------------------------
Link mấy bài viết khác của e, nếu lỡ có dở quá mong mấy bác thông cảm he he

SỰ KHÁC BIỆT GIỮA GIAO DỊCH THẬT VÀ GIAO DỊCH DEMO

Tại sao tôi chọn “khởi nghiệp” Forex từ con số $200?

Liệu các sàn giao dịch Forex có thật sự lừa đảo như các trader vẫn nghĩ?

Đường Trendline – Phương pháp đơn giản để bắt đỉnh và đáy

Last edited by gourcuff20; 30-12-2019 at 14:57.
Reply With Quote
Old 02-11-2019, 00:43
dinhbaopc dinhbaopc is offline
Member
Re: [Chia sẻ Kinh nghiệm] Hành trình dạo chơi trên thị trường tài chính

Tuyệt vời, đã thanks và tín dụng bookmark lại để học hỏi, mình cũng đang muốn tập tành chứng khoán ở voz cũng có vài thớt hay.
Cảm ơn thím
Reply With Quote
Old 02-11-2019, 09:24
kien.hungthinhland kien.hungthinhland is offline
Junior Member

Multibank ổn không bác google thấy có phốt lừa đảo
Reply With Quote
Old 02-11-2019, 09:57
Member

E đang chơi sàn Multibank thấy ổn bác ah. Tiêu chí e chỉ cần nạp rút nhanh chóng + nvien sàn support tốt là được. Mà bên này đc cái kỹ thuật bắn tín hiệu chuẩn như một vị thần. 10 lệnh win 7-8 lệnh.
Reply With Quote
Old 02-11-2019, 09:57
freelancer_coder freelancer_coder is offline
Senior Member

Mịe bài viết seeding quảng cáo forex multibank mà cũng được pin. Ko biết ông mod lừa đảo hay là ăn tiền
Reply With Quote
Old 02-11-2019, 09:59
Member

Quote:
Originally Posted by dinhbaopc View Post
Tuyệt vời, đã thanks và tín dụng bookmark lại để học hỏi, mình cũng đang muốn tập tành chứng khoán ở voz cũng có vài thớt hay.
Cảm ơn thím
ha ha nếu bác thích e làm về chủ đề gì về Forx hay chứng khoán các kiểu có thể nói e, e biết sẽ hướng dẫn thêm
Reply With Quote
Old 02-11-2019, 12:29
dinhbaopc dinhbaopc is offline
Member

Quote:
Originally Posted by gourcuff20 View Post
ha ha nếu bác thích e làm về chủ đề gì về Forx hay chứng khoán các kiểu có thể nói e, e biết sẽ hướng dẫn thêm
Được thế thì còn gì hơn nữa thím, mình đang tìm hiểu chứng khoán đó thím

via vozForums for iPhone

YNWA | Liverpool In My Heart | YNWA
Reply With Quote
Old 05-11-2019, 09:08
rakkerus rakkerus is offline
Senior Member

Cho em hỏi muốn giao dịch các cổ phiếu nước ngoài thì làm sao ạ?

Sent from my iPhone using vozForums
AMD Ryzen 5 2600 - MSI B450 TOMAHAWK MAX - Crucial Ballistix Sport LT 2x16GB 3200 - Samsung PM981 NVMe 250GB - Crucial BX500 480GB - Super Flower Leadex III Gold 650W - Gigabyte RTX 2060 Super Gaming OC - Dell U2719DC QHD - Deepcool D-Shield V2 Mid Tower
Reply With Quote
Old 05-11-2019, 09:24
JUchi JUchi is offline
Senior Member

Chơi demo spread = 0 thì kiểu gì chả lãi
Old 05-11-2019, 11:18
tandigitalsg tandigitalsg is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by kien.hungthinhland View Post
Multibank ổn không bác google thấy có phốt lừa đảo
Search thử vài sàn thì hầu như sàn nào cũng có phốt bác ạ. Có thể là phốt thật, mà cũng có thể là hiểu lầm hoặc cạnh tranh ko lành mạnh. Multibank ông anh mình chơi gần 1 năm nay rồi chưa thấy vấn đề gì. Mình newbie nên cũng vừa nạp $100 chơi thử.
Ngoài Multibank thì IC hay Think cũng đáng để thử. Nói chung cứ xem sàn nào thông tin pháp lý rõ ràng, chứng thực được các chứng chỉ quốc tế, được trader đánh giá tốt, có văn phòng đại diện đáng tin cậy (tốt nhất lên thẳng văn phòng lun để tránh văn phòng ảo lập ra lừa khách hàng), .... thì cứ xuống tiền thôi bác.
Lăn tăn mãi cũng ko giàu dc đâu
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules