Thread Tools
Old 23-10-2019, 13:31
acnhancoc456 acnhancoc456 is offline
Junior Member
Re: [Tại sao] sản phẩm rẻ hơn, công năng tốt như nhau lại không bán được?

Cái này không biết đã thăm dò thị trường chưa? chạy quảng cáo marketing kiểu gì, đối tượng là ai? Bác cứ quăng tiền ra kêu chạy marketing không mà không biết gì thì cũng chết
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 13:36
Ghosthammer's Avatar
Ghosthammer Ghosthammer is offline
Hết xăng

chụp hình toàn bộ sản phẩm lên đây mới biết đc chứ, còn nếu có mỗi con dao thế kia thì sao bán được
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 13:42
clonelandau clonelandau is offline
Đã tốn tiền

Vì bán hàng là một câu chuyện hoàn toàn khác việc làm dao
Một gosu cho hay
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 13:48
lupin lupin is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by iso View Post
Nhờ các nhà kinh tế kinh doanh voz giải đáp giúp em bài toán này với.

Tình hình là em về gia công dụng cụ cho đầu bếp chuyên nghiệp, những sản phẩm nhập ngoại, giá thành cao đang bán trên thị trường. Em gia công lại với giá thành thấp hơn.

Ví dụ dao tỉa 2 đầu của thái lan, làm bằng nhôm, lưỡi inox, giá nhập thì em ko rõ, em chỉ biết là nó bán ngoài thị trường từ 550- 1tr8 tùy vào số lưỡi & ngoại hình.

Em gia công lại, chất liệu full kim loại, 2 đầu lưỡi inox, giá bán ra chỉ 350k.

Về độ bén và thao tác cắt tỉa mượt như nhau, còn riêng về độ tín toán sử dụng thì em có phát triển hơn vì em là đầu bếp nên em biết cần thêm cái gì, loại bỏ chi tiết gì.

Vậy mà không bán dc 1 cái nào trong suốt 1 tháng qua

Sp của em:

Đổ hết sạch tiền vào rồi mà ko bán được em buồn quá
Treo giá 1tr5, tìm lý do để sale xuống còn 400k => Kiểu gì cũng bán đc
star 913 fiv 001 GAH 085 abp 689 ebod 531 hdka 147 MIUM 103 MIUM 135 ipx 177 shkd 747 MIUM 089 mifd 031 pppd 590 abp 647 kkj 062 MUKD 441 SQTE 173 juy 370 ipx 181 ssni 083 LUXU 688 mium 121 juy 255 MIUM 096 abp 648 abp 680 STAR 907 MIUM 091 supa 333 ges 023 ZBES 034 pppd 682 meyd 460 star 821 ddk 164 miae 094
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 13:55
QuangTu90 QuangTu90 is offline
Senior Member

Quote:
Nhờ các nhà kinh tế kinh doanh voz giải đáp giúp em bài toán này với.

Tình hình là em về gia công dụng cụ cho đầu bếp chuyên nghiệp, những sản phẩm nhập ngoại, giá thành cao đang bán trên thị trường. Em gia công lại với giá thành thấp hơn.

Ví dụ dao tỉa 2 đầu của thái lan, làm bằng nhôm, lưỡi inox, giá nhập thì em ko rõ, em chỉ biết là nó bán ngoài thị trường từ 550- 1tr8 tùy vào số lưỡi & ngoại hình.

Em gia công lại, chất liệu full kim loại, 2 đầu lưỡi inox, giá bán ra chỉ 350k.

Về độ bén và thao tác cắt tỉa mượt như nhau, còn riêng về độ tín toán sử dụng thì em có phát triển hơn vì em là đầu bếp nên em biết cần thêm cái gì, loại bỏ chi tiết gì.

Vậy mà không bán dc 1 cái nào trong suốt 1 tháng qua

Sp của em:

Đổ hết sạch tiền vào rồi mà ko bán được em buồn quá
Mình thì ko học về kinh doanh đâu nhưng nhìn sơ qua thì bạn gặp vấn đề về marketing. Chia sẻ 1 vài ý kiến cá nhân hi vọng giúp được bạn

Theo như các kênh bạn tiếp cận như lazada, shopee... mình xem thử thì dao đơn cao nhất khoảng 290k còn lại đa số là bộ dao làm bếp giá dao động từ vài chục nghìn tới hơn 1tr là bộ dao 7 món của lock lock. Thế thì trong thi trường online này hàng của bạn ko có sức cạnh tranh gì về tổng thể giá cả, thương hiệu, đối tượng khách hàng.

Bạn cần xác định lại đối tượng khách hàng của mình, tìm hiểu thói quen mua hàng của họ để tìm ra kênh tiếp cận. Ví dụ đối tượng mua là đầu bếp chuyên nghiệp, thì theo mình họ sẽ mua các hàng có thương hiệu mạnh hoặc các sản phẩm được đồng nghiệp tin dùng hoặc đồ đặt làm riêng. Đấy là theo suy đoán của mình chứ cụ thể bạn phải tự tìm hiểu thị trường nhé vì bạn cũng đầu bếp mà hãy vào các hội nhóm thử xem. Sao ko giới thiệu sản phẩm của bạn đến nhưng người đồng nghiệp khác?

Tiếp theo là cách tiếp cận khách hàng của bạn. Tạm bỏ qua kênh app bán hàng thì về quảng cáo Facebook mình đoán bạn chỉ mới viết bài giới thiệu sản phẩm. Nếu chỉ như thế thì chưa đủ. Sản phẩm của bạn tốt bạn biết điều đó nhưng mọi người chưa biết. Hãy cho họ biết 1 cách cụ thể và trực quan hơn. Tiện thể bạn là đầu bếp hãy quay clip làm các món ăn và sử dụng chính con dao của bạn. Nếu được hãy thuê các đầu bếp nổi tiếng( hơi tốn kém).
Nếu là mình thì mình sẽ tấn công các mục tiêu lân cận trước. Mang dao cho các đồng nghiệp của bạn dùng thử 1-2 tuần sau đó hẵng hỏi họ sản phẩm có tốt ko? Nếu tốt thì muốn mua hay ko? Nếu mua thì muốn giá bảo nhiêu? Hãy bán luôn cho họ hoặc tặng nếu được.
Khách hàng lạ khuyến mại dùng thử 30 ngày trả hàng thoải mái để họ được yên tâm trải nghiệm sản phẩm của bạn còn bạn thì đỡ nản vì doanh số =0.

Mình nghĩ bạn nên thêm 1 chút cá nhân của khách hàng lên sản phẩm, ví dụ như thay đổi chất liệu, màu sắc chuôi dao, khắc chữ miễn phí.
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 13:56
lupin lupin is offline
Senior Member

Quote:
Do ban đầu em đổ tiền vào giai đoạn đầu ra sản phẩm mẫu tốn rất nhiều tiền. Khi đã hoàn tất mẫu, em sx số lượng tương đối nhiều. Ngoài ra em còn ra nhiều mặt hàng khác nữa, nên giờ phải bán được 1/2 số hàng mới có vốn làm marketing thím ạ. Mà 1 cái chưa từng dc bán ra
Không nghiên cứu thị trường mà đâm đầu vào sản xuất sll thì chết là đúng thôi thím ơi, cái USP của thím nó không khớp với thị hiếu khách hàng thì có sang năm cũng ko bán dc cái nào.

Thôi, cứ làm theo chiến lược treo cao bán thấp ở post trên của tôi đi xem tình hình thế nào. Hên thì đẩy dc hàng tồn, còn ko hên thì start up thất bại vậy. Không ít người vấp ngã như thím đâu
star 913 fiv 001 GAH 085 abp 689 ebod 531 hdka 147 MIUM 103 MIUM 135 ipx 177 shkd 747 MIUM 089 mifd 031 pppd 590 abp 647 kkj 062 MUKD 441 SQTE 173 juy 370 ipx 181 ssni 083 LUXU 688 mium 121 juy 255 MIUM 096 abp 648 abp 680 STAR 907 MIUM 091 supa 333 ges 023 ZBES 034 pppd 682 meyd 460 star 821 ddk 164 miae 094
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 13:57
GunNhox's Avatar
GunNhox GunNhox is offline
Member

Thứ nhất là những hãng khác đều có nguồn ra rồi, thím đến sau mà không làm marketing thì người ta không biết đến để mà so sánh ấy =)) Còn vốn thì đổ thêm vào làm marketing thật xịn thím nhé, thời buổi này không có marketing thì không làm ăn được gì đâu.

Sản phẩm đầu tư 3 thì marketing phải đầu tư 7.
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 14:01
zayken's Avatar
zayken zayken is offline
Senior Member

đôi khi cũng do cái duyên đấy các thím.
con vợ em chả có kiến thức marketing gì, đến cái acc shopee cũng phải e đăng kí giúp. Các event quảng cáo sale tùm lum trên shopee cũng chẳng để ý tham gia luôn.
Vậy mà bán chơi chơi mỗi tháng cũng dc chục bộ dầu gội made in Quảng Châu, mà giá có rẻ đâu, toàn 500k/bộ.
- Tiguan Luxury Allspace 2019 & Camry 2.0E 2016
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 14:21
bxhung bxhung is offline
Member

Đối tượng của thím là đầu bếp chuyên nghiệp thì phải tìm cách tiếp cận cho thích hợp.
Bản thân em chỉ là thường dân dùng đồ bếp em cũng mua đồ có thương hiệu chứ không mua mấy cái đồ trung quốc.
Reply With Quote
Old 23-10-2019, 14:34
hungfocus91's Avatar
hungfocus91 hungfocus91 is offline
Senior Member

Tưởng thớt bán nhiều loại dao chứ bán mỗi dao tỉa ntn thì ăn thua gì, dao tỉa chủ yếu là đầu bếp sài thôi chứ mặt bằng chung có ai sài đâu, bạn đánh vào phân khúc đầu bếp mà đi bán online trên shopee là sao . Phân khúc thị trường và khách hàng quá sai rồi my fen, my fen nên vào các trung tâm hướng nghiệp, đào tạo nghề chào sp thì khả quan hơn! Còn nếu fen tự tin chất lượng sp tốt thì k cần đắn đo nhiều, đầu bếp ng ta lia vài đường là biết sp của fen có tốt hay k thôi, tốt nhất nên cho ng ta sài free 1 tháng, nếu ng ta thấy tốt thì trả tiền, k tốt thì bạn lấy dao về hoặc tặng luôn cũng dc, làm ăn mà k chịu lỗ với đầu tư 1 chút thì k dc đâu
If she's amazing, she won't be easy. If she's easy, she won't be amazing. If she's worth it, you wont give up. If you give up, you're not worthy. ... Truth is, everybody is going to hurt you; you just gotta find the ones worth suffering for.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules