Thread Tools
Old 03-10-2019, 08:44
anhsayvimen's Avatar
anhsayvimen anhsayvimen is offline
Senior Member
[Khởi nghiệp] Làm phần mềm desktop như này khó không nhỉ?

Tôi thấy có một mảng trong IT mà ở việt nam ít ng làm hay nói đúng là chưa có ai dấn thân vào làm đó là làm ra các phần mềm desktop chuyên dụng. Vd như phần mềm vẽ CAD, kiến trúc, đồ hoạ, dựng phim hay mô phỏng công nghiệp. Đất nước tương lai chuyển dịch sang công nghiệp hoá, lấy sản xuất làm trọng thì ko thể thiếu các phần mềm phụ trợ. Mà thực tế bán license của mấy phần mềm dạng này toàn thu tiền khủng 1 license bèo cũng vài nghìn trumb.
Nếu bây giờ mình làm một cái phần mềm như thế thì có khả thi ko nhỉ, anh em IT nào pro vào đánh giá giúp độ khó của một phần mềm desktop như thế này xem sao. Các kiến thức cần có thì chắc phải là đồ hoạ, toán cơ bản và lập trình tốt nhỉ
Vd như solidwork hay revit chẳng hạn

https://www.solidworks.com
via vozForums for iPhone

Last edited by anhsayvimen; 03-10-2019 at 08:47.
Reply With Quote
Old 03-10-2019, 08:47
ntquyet1802's Avatar
ntquyet1802 ntquyet1802 is offline
Senior Member
Re: [Khởi nghiệp] Làm phần mềm desktop như này khó không nhỉ?

Làm ra thì ai dùng? Trong khi thằng khác nó làm từ đời tám hoánh nào rồi, quen các phần mềm của nó từ thời sinh viên rồi. Các tool bổ trợ cho nó được viết từ xưa đến nay rồi???...
Old 03-10-2019, 08:47
tgiangfc's Avatar
tgiangfc tgiangfc is offline
Junior Member

Old 03-10-2019, 08:50
Ezio Auditore Ezio Auditore is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by anhsayvimen View Post
Tôi thấy có một mảng trong IT mà ở việt nam ít ng làm hay nói đúng là chưa có ai dấn thân vào làm đó là làm ra các phần mềm desktop chuyên dụng. Vd như phần mềm vẽ CAD, kiến trúc, đồ hoạ, dựng phim hay mô phỏng công nghiệp. Đất nước tương lai chuyển dịch sang công nghiệp hoá, lấy sản xuất làm trọng thì ko thể thiếu các phần mềm phụ trợ. Mà thực tế bán license của mấy phần mềm dạng này toàn thu tiền khủng 1 license bèo cũng vài nghìn trumb.
Nếu bây giờ mình làm một cái phần mềm như thế thì có khả thi ko nhỉ, anh em IT nào pro vào đánh giá giúp độ khó của một phần mềm desktop như thế này xem sao. Các kiến thức cần có thì chắc phải là đồ hoạ, toán cơ bản và lập trình tốt nhỉ
Vd như solidwork hay revit chẳng hạn

https://www.solidworks.com
via vozForums for iPhone
Xin lỗi a là mấy tools ấy phát triển mệt vcl a nhé A làm ko cạnh tranh được chúng nó đâu
Ngu vượt thời gian ngu xuyên thời đại ngu nát tương lai ngu tàn quá khứ
Reply With Quote
Old 03-10-2019, 08:51
manoui33 manoui33 is offline
Senior Member

Toán không phải cơ bản đâu thím, làm cái này cực khó chứ không phải vừa vì nó liên quan đến không gian rồi tọa độ các thứ, xong rồi còn vận dụng các library nữa. Mình dùng enduse thôi còn thấy nó phức tạp lòi con mắt
Reply With Quote
BaoChuong's Avatar
BaoChuong BaoChuong is offline
Senior Member

Sức éo đâu mà làm nổi. Đơn giản chú làm cái phần mềm như paint thử xem nào. Còn mấy cái như CAD CAM thì nó đẳng cấp khác nữa rồi.
anhsayvimen's Avatar
anhsayvimen anhsayvimen is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ntquyet1802 View Post
Làm ra thì ai dùng? Trong khi thằng khác nó làm từ đời tám hoánh nào rồi, quen các phần mềm của nó từ thời sinh viên rồi. Các tool bổ trợ cho nó được viết từ xưa đến nay rồi???...
Vinfast đầu tư vài tỷ đô làm xe cũng cố thay đổi thị trường xe việt nam đó bác. Như Nhật bản hay trung quốc. Phần mềm của tụi nó cũng dổm ( cái này mình cam đoan ) ít chức năng khó sử dụng nhưng chúng nó vẫn dùng thôi.vì chúng nó làm ra phần mềm có quốc ngữ, hiểu người bản địa cần gì và tận dụng cả tinh thần dân tộc cao nữa. Quan trọng nhất là mình bán giá ra sao và đánh vào thị trường nào, khách hàng nào thôi

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
kakavt kakavt is offline
Senior Member

anh có biết tại sao thằng Microsoft biết anh xài lậu mà nó ko thèm bắt hay bắt cho có ko? vì cho anh xài quen đến mức vô luôn tiềm thức đó, đến mức ko muốn và ko bao giờ xài các phần mềm khác (như ubuntu free mà đâu phải ai cũng muốn xài). Cad thì cũng tương tự vậy, làm giống thì vi phạm bản quyền trí tuệ j của nó, làm khác thì bọn kỹ thuật phải học lại từ đầu mấy chức năng, đéo ai rảnh vậy
Reply With Quote
Old 03-10-2019, 08:52
suonbichatrung suonbichatrung is offline
Senior Member

Học cách xài còn lòi họng hehe
Reply With Quote
Old 03-10-2019, 08:56
Truong Tam Phong( VDK) Truong Tam Phong( VDK) is offline
K.I.A

Trình lol đâu mà đòi làm soft chuyên ngành thay thế cho lũ Oracle. Bọn nó tầm vũ trụ mẹ rồi
Bạn chỉ nên suy nghĩ cách làm phần mềm kế toán có giao diện đẹp dụ mấy bà bán cá ngoài chợ thôi.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules