Thread Tools
Old 28-09-2019, 10:43
isnothing's Avatar
isnothing isnothing is offline
Senior Member
Re: Tâm sự đời trai khởi nghiệp lênh đênh

Quote:
Originally Posted by tuanmanpro View Post
Theo các thím, thế nào là "đẳng cấp doanh nhân"
- Đi 4 bánh????????
- Dùng Macbook????????
- Tiêu tiền tệp????????
Em khởi nghiệp gần 3 năm nay, bắt đầu rồi thất bại 4 lần rồi,... đôi lúc cũng thấy mệt mỏi và chán chường nhưng vẫn quyết tâm ko đi làm thuê nữa.
Được cái chưa vợ con gì nên đỡ áp lực, có thể tự do làm những gì mình muốn.
Hôm rồi đi cafe với thằng bạn cấp 3 (tỉ năm ko gặp rồi), nó thấy em vẫn đang dùng con máy tính DELL INSPIRON 15 3567 70093474 core I5 CPU 7200 (I57200-4-500-AMD) BLACK, nó phán câu xanh rờn "khởi nghiệp 3 năm vẫn còn dùng con này hả? doanh nhân thì phải Macbook air, đi gặp khách hàng người ta mới phục, ra ngoài xã hội người ta mới nể".
Định mệnh, nghe nó nói xong mà muốn táng cho nó 3 trận luôn nhưng nhịn
Tính em ko thích hào nhoáng bên ngoài, mua gì cũng tính tới hiệu quả thực tế và vừa túi tiền của mình nữa.
Nhân 1 ngày thứ 7, thời tiết thu HN khiến lòng người có chút bâng khuâng, muốn viết đôi 3 dòng tâm sự cùng anh em vozer...
Thực ra nó nói cũng sai. Làm chủ cơ sở, chủ xưởng, chủ cty mà có thực lực đéo thằng nào lại đi cầm macbook với dell đâu. Mấy thằng đi cafe mà móc laptop, máy tính bảng, đt ra nghe suốt thì chỉ là dạng ất ơ thôi. Còn chủ cả có đẳng cấp đi cafe rất hiếm khi chúng nó nghe đt công việc, càng không xách cặp móc laptop ra (vì đéo có), tất cả mọi việc đã có người điều hành, chúng nó ko phải làm.

Còn vô quán cafe móc laptop ra, nghe đt liên hồi, túm 5 tụm 3 thì tôi thấy giống các anh quản lý đi làm thuê cho cty hơn.
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 10:48
MysticYami's Avatar
MysticYami MysticYami is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by isnothing View Post
Thực ra nó nói cũng sai. Làm chủ cơ sở, chủ xưởng, chủ cty mà có thực lực đéo thằng nào lại đi cầm macbook với dell đâu. Mấy thằng đi cafe mà móc laptop, máy tính bảng, đt ra nghe suốt thì chỉ là dạng ất ơ thôi. Còn chủ cả có đẳng cấp đi cafe rất hiếm khi chúng nó nghe đt công việc, càng không xách cặp móc laptop ra (vì đéo có), tất cả mọi việc đã có người điều hành, chúng nó ko phải làm.

Còn vô quán cafe móc laptop ra, nghe đt liên hồi, túm 5 tụm 3 thì tôi thấy giống các anh quản lý đi làm thuê cho cty hơn.
Ơ chuẩn, ông tổng cty tôi chỉ có cái siêu xe và hay dắt theo con cún thôi
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 10:48
MinTim MinTim is offline
Member

Quote:
Originally Posted by tuanmanpro View Post
Theo các thím, thế nào là "đẳng cấp doanh nhân"
- Đi 4 bánh????????
- Dùng Macbook????????
- Tiêu tiền tệp????????
Em khởi nghiệp gần 3 năm nay, bắt đầu rồi thất bại 4 lần rồi,... đôi lúc cũng thấy mệt mỏi và chán chường nhưng vẫn quyết tâm ko đi làm thuê nữa.
Được cái chưa vợ con gì nên đỡ áp lực, có thể tự do làm những gì mình muốn.
Hôm rồi đi cafe với thằng bạn cấp 3 (tỉ năm ko gặp rồi), nó thấy em vẫn đang dùng con máy tính DELL INSPIRON 15 3567 70093474 core I5 CPU 7200 (I57200-4-500-AMD) BLACK, nó phán câu xanh rờn "khởi nghiệp 3 năm vẫn còn dùng con này hả? doanh nhân thì phải Macbook air, đi gặp khách hàng người ta mới phục, ra ngoài xã hội người ta mới nể".
Định mệnh, nghe nó nói xong mà muốn táng cho nó 3 trận luôn nhưng nhịn
Tính em ko thích hào nhoáng bên ngoài, mua gì cũng tính tới hiệu quả thực tế và vừa túi tiền của mình nữa.
Nhân 1 ngày thứ 7, thời tiết thu HN khiến lòng người có chút bâng khuâng, muốn viết đôi 3 dòng tâm sự cùng anh em vozer...
Cũng là Dell nhưng bác phang hẳn con Latitude 7400 2 trong 1 này cho em, sang vcl này: https://www.dell.com/vn/business/p/l...in-1-laptop/pd
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 10:50
MinTim MinTim is offline
Member

Quote:
Originally Posted by avillic View Post
Ngày đầu nghỉ việc ra khởi nghiệp, bước đầu ko có thu nhập, bác cảm giác thế nào vậy
Ước gì em cũng có cái dũng khí bước khỏi vùng an toàn như các thím
Em nghỉ công ty từ tháng 4 năm ngoái, giờ đang làm freelancer nầy.
Ngày đầu nghỉ việc ra khởi nghiệp, áp lực thu nhập là chuyện nhỏ, áp lực từ gia đình và xã hội mới đáng gờm.
Bố mẹ thì muốn đi làm cty cho ổn định.
Xã hội thì coi mình là thằng thất nghiệp.
Thằng đồng nghiệp cũ thấy mình đi lãnh bảo hiểm thất nghiệp, nó phán "anh là gánh nặng của xã hội"
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 10:50
anhtuanat's Avatar
anhtuanat anhtuanat is offline
Senior Member

Mấy chóp bu đầu óc để tính toán bày mưu âm nhau các kiểu thời gian đâu để đánh bóng vẻ ngoài, cái đó là để dành cho đàn e cấp dưới lấy hình ảnh về thôi
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 10:53
python2.7's Avatar
python2.7 python2.7 is offline
Member

Méo liên quan tới nội dung thớt lắm. Mà đi đâu cũng thấy gọi “khởi nghiệp” lạm dụng vl. Gọi mẹ nó là làm kinh doanh hay mở cty cho đúng bản chất.
“Khởi nghiệp” hay startup nó lại là định nghĩa khác.
Mặc dù ko chết ai. Gọi sao cũng dc nhưng ít nhất cũng phải hiểu đúng bản chất của cái mình đang làm

Được gửi từ iPhone 6s - vozForums
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 10:53
confemale's Avatar
confemale confemale is offline
Senior Member

Con macbook air nghe to tát quá vậy

Sent from Xiaomi MI 8 SE using vozFApp
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 10:59
thanlantrang thanlantrang is offline
Member

Bước ra khỏi vùng an toàn quả thật khó khăn. Các bác làm như nào vậy nghĩ đến tiền điện, tiền nước, tiền nhà, con nhỏ là rét rét rồi

Gửi từ Samsung SM-C900F bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 10:59
MinTim MinTim is offline
Member

Quote:
Originally Posted by python2.7 View Post
Méo liên quan tới nội dung thớt lắm. Mà đi đâu cũng thấy gọi “khởi nghiệp” lạm dụng vl. Gọi mẹ nó là làm kinh doanh hay mở cty cho đúng bản chất.
“Khởi nghiệp” hay startup nó lại là định nghĩa khác.
Mặc dù ko chết ai. Gọi sao cũng dc nhưng ít nhất cũng phải hiểu đúng bản chất của cái mình đang làm

Được gửi từ iPhone 6s - vozForums
Thế em ở nhà làm freelancer có được gọi là khởi nghiệp ko bác
Reply With Quote
Old 28-09-2019, 11:04
dandan_pz9 dandan_pz9 is offline
Senior Member

Nếu bạn thành công. Bạn có thể chửi lại nó. Còn bạn thất bại 4 lần...
Mình thì culi làm thuê thôi. Cun cút làm giàu cho ngta. Cũng ko phải chưa từng nghĩ đến khởi nghiệp. Nhưng hiện tại thì... vẫn đang cày thuê. Tăng ca ngập mặt để có thêm chút tiền. Haz

Gửi từ Xiaomi Redmi 7 bằng vozFApp

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules