Thread Tools
Old 19-03-2020, 12:31
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền
Re: [ Hồi ký 2014 ] Xe máy VN - Nepal: những ký ức khó quên

III) 6 ngày ở Laos:
4) Ngày thứ 4: tiếp tục ...

Vậy là đã xong việc cần thiết nhất là cưới em niềng Ngọc Trinh về làm vợ cho ku Vespa, nắng nóng cực quá, 2 thằng thẳng cẳng giấc trưa nồng. Mấy bạn cùng dorm còn mỗi em gái Đức đang đọc sách ngoài sảnh, còn lại chắc cũng ngao du rồi.
Làm 1 giấc thiệt đã phẻ, hơn 4h chiều 2 thằng lại tiếp tục hành nghề vác bị Cái Bang đi lang thang dọc theo con sông Mê Kông êm đềm xem xin thêm được cái gì nữa ko. Tầm giấc này mà nắng vẫn còn tương đối gắt, được cái đi dọc sông nên ko khí cũng đỡ phần nào. Bờ sông cách Dorm tầm 700m, ra đến đây thấy tốp đi bộ, tốp đạp xe, tốp khách du lịch giống mình ra đây cũng kha khá, thêm các thầy sư qua lại mình thấy cuộc sống ở đây có vẻ ai cũng tận hưởng 1 cách chầm chậm. Để ý khi đi bộ qua các con phố, mình có cảm giác thư thái, trong lành, ít nhà cao tầng, dân cư được chia từng block nhỏ 5 -10 căn nên ngóc ngách ngõ hẻm khá nhiều, tuy hẻm nhưng xe hơi ra vào thoải mái và thông với nhau, cây xanh, vườn tược xen kẽ trong các block, đỡ ngột ngạt như ở HCM thân iu
Dọc bờ sông Mê Kông ( đoạn này chắc trung lưu ) thấy hao hao sông Hồng Đông Lào nhà mình, rộng và lớn, nước trôi êm đêm, mình đi tầm cuối tháng 10 này chắc nước ít - đổ về hết hạ lưu miền Tây rồi nhể, bãi cát bồi giữa sông nhìn muốn bơi ra giữa đó nằm tắm nắng chiều ngắm hoàng hôn, mình sống SG từ nhỏ nên ko có tuổi thơ sông hồ, mỗi lần được về quê Nghệ - Tĩnh là thích đi kiếm mấy con sông suối, ao ùm xuống lắm, sau hay đi mùa nước nổi miền Tây thì thích tơi, làm vài ly rịu, đớp miếng cá linh nướng chấm me, rồi ùm xuống dòng nước mát lạnh, phê lòi Quay lại chuyện chính, dọc bờ sông xây 1 quảng trường khá lớn,buổi tối sẽ có chợ đêm ở dọc con đường bờ sông này, còn chiều nắng thì vẫn thoáng đãng ít người buôn bán. Leng keng leng keng, tiếng chuông quen thuộc báo điềm chẳng lành là ví bạn sắp phải mỏng đi 1 chút, trời này mà đớp kem thì còn gì bằng, 2 thằng 2 cây liếm lấy liếm để hương vị ngọt ngọt, mát lạnh cả cổ họng, ai nghĩ ra được kem mang đi thật đáng trao giải Nobel ... sinh lý, vừa luyện được lưỡi, vừa giải nhiệt cuộc sống
Vẫn đi bộ dọc theo bờ sông thì mình thấy có cô cầm thuyền nhỏ làm bằng tre, trên có cắm hoa cúc hình dạng giống người xuống sát mép nước, cô thả cho thuyền trôi đi, gần đó là 1 hũ bịt vải trắng to hơn hũ tro 1 chút cũng trôi theo con thuyền. Mình với bạn lúc đầu chưa hiểu cụ thể cô đang làm gì, chỉ nghĩ là 1 tục lệ cầu an, cầu siêu gì đó, thấy 2 đứa ngẩn tò te nhìn, cô bắt chuyện bằng tiếng Anh hơi lơ lớ giọng Lào, nhưng nghe ổn với thằng kém tiếng Anh như mình. Nhìn cô trung niên, mặc đồ giản dị với áo sơ mi trắng cùng váy truyền thống Lào, tươm tất lịch sự, cô giải thích rằng đại khái là cầu an. Cô nói cũng nhiều mà giờ lâu quá mình ko nhớ rõ chi tiết, và ko rõ cái này có liên quan đến Lễ Okphansa khá lớn ở Lào diễn ra rằm hằng năm tháng 11 lịch Phật Lào.

Dành cho thím nào lười hỏi cụ Gúc:

Quote:
Lễ hội Phăn xả là lễ hội lớn nhất trong năm, diễn ra trong ba tháng gọi là mùa chay. Bắt đầu từ ngày rằm tháng 8 gọi là Khậu phăn xả (Vào mùa chay) và kết thúc bằng lễ hội Okphansa nghĩa là mãn chay. Trong ba tháng mùa chay, các nhà sư chăm việc thiền định, nghiên cứu Phật pháp hoặc giảng dạy, còn người thường ai nấy đều không cất nhà, không cưới hỏi và có thể tạm thời bỏ rượu, bỏ hút thuốc...

Một hoạt động cũng rất quan trọng trong lễ mãn chay là thả thuyền đèn trên sông Mê Kông vào thời khắc sập tối trở về đêm của ngày lễ mãn chay-Okphansa. Trên đoạn đê không dưới một km chạy dọc sông Mê Kông người dân và khách du lịch cầm trên tay những chiếc thuyền đèn hình tròn kết bằng bẹ chuối hoặc lá dừa với những bông hoa cúc vàng rực và những ngọn nến lung linh thả xuống dòng Mê Kông cùng với bao điều mong ước.
Cô cũng hỏi thăm lý lịch 2 thằng, hãnh diện ưỡn ngực hô to: Đông Laoers aka Việt Nam muôn nămmmmmm. Cô cười ngạc nhiên, vì cô bảo nhìn mình giống người TQ - Hàn xẻng hơn, còn bạn thì giống người Indo với làn da bánh mật cùng bộ râu ria xồm xoàm, mà bạn giống người Indo thật, nhớ ko làm hồi có đợt thi Ocverlock đại diện đi thi ở Indo cùng Trần Ngọc Minh ( cũng là 1 vOzer phần cứng, Oc khá nổi tiếng lúc đó ), qua đó ai cũng tưởng bạn là người Indo Chào tạm biệt cô, ko hẹn gặp lại, tiếp tục bách bộ thì thấy ở đây còn chơi cả dù lượn, chắc đây gió có lúc cũng khá lớn đủ để nâng dù vì 2 bên bờ sông Lào hay Thái đều rộng và thoáng đãng, bên Lào còn đông dân nhà nhiều, chứ bên Thái thì nhà ít, toàn ruộng đất trống trải dài, thả diều câu thằng dù lượn đang bay kia thì thú vị phải biết

Để ý các xe bus chở khách du lịch ở Viên Chăn khá đẹp, nhìn quả xe ngầu lòi với các họa tiết từ nhân vật trong game, trong phim, ... cảm giác rất tự do, thoải mái thể hiện cá tính của chủ xe, cứ như mang trong game Need For Speed ra vậy. Mình với bạn cũng tò mò, lò dò lại xem thử nội thất bên trong thế nào, mạ ơi, sạch đẹp, 2 tầng, chưa kể dàn âm thanh chất ngất, màu xanh chuối chủ đạo, kèm theo tím hồng mộng mơ, chuẩn cmn vOzer yêu màu tím, sống nội tâm, hay khóc thầm rồi, liệu ông anh xế đây có phải vOzer tàu ngầm ko Chưa kể treo 1 mớ dù 7 sắc Lò gốm cho khách phòng trời mưa nắng to, dịch vụ tốt thặc. 2014 mình chưa ngồi được chiếc xe khách ở VN nào mà chất lừ như vậy. Ngắm xe đã tụi mình lại đi tiếp, hoàng hôn bắt đầu buông xuống, mấy cặp Tây lông đạp xe lâu lâu dừng lại seo phì cùng nhau, rồi hun nhau cái chóc, có cặp thì hun nhau say sưa lâu hơn, đoạn này mình vừa mới F&A, cảnh đẹp, lãng mạng mà sao tui lại chạnh cmn lòng, buồn hết cả gan mề, hận ko có cây ná mà headshot tụi này

Dẹp, ko bách bức bộ dạng gì nữa, đi vìa. Nói chớ, đói bụng rồi, đi kiếm cái gì lót dạ cái đã, đặng có sức tí mà bù khú với cái hẹn tối nay cùng các anh. Đi bộ về thấy quán để xe rau củ quả thiệt bắt mắt: nào cà chua, chanh, đậu đũa, xoài, chuối xanh, đu đủ ... thì đích thị có bán gỏi kiểu Lào rồi, 2 thằng đua vào làm 2 dĩa mì xào và 1 dĩa cá viên =)) Ngồi ăn thì có mấy bạn trẻ đẩy thùng lạnh nước Revie tiếp thị, chả nhớ là miễn phí hay tính phí, mình với bạn có làm 2 chai ủng hộ vì ... ăn khát nước bỏ mama ra. Mì xào kiểu Lào cũng zui zui, ngộ ngộ, cà chua + bắp cải + cà pháo xanh + rau muống xào chung với mì gói, điểm thêm ít chả cả và cá viên, topping full hành phi với đậu phộng, nước sốt sệt nhẹ, ăn cũng được, lạ miệng, nhưng ngon thì cá nhân mình thấy ko ngon. Cá viên thì topping rau thơm, dưa leo, hành phi với đậu phộng, ớt bột, ăn lúc đầu ổn, nhưng về sau ngấy, cũng may 2 thằng kêu có 1 dĩa, 2 dĩa là anlolroi Quán lề đường nhưng ngồi cũng hơn chục người, toàn trẻ trẻ với học sinh c3.
Tối qua các anh bú bia Lào, chai nó bự tổ bố, chắc phải tầm 600ml hơn, 5 ae làm nhẹ 2 chai uống nói chuyện vui. Tối về ngủ ngon, có em Tây lông nào cùng phòng lên ấp cùng thì càng ngon nữa

Ảnh ọt để up sau, gõ có từng này mà hơn 2 tiếng

Last edited by leohp; 21-03-2020 at 12:53.
Reply With Quote
Old 22-03-2020, 11:26
evarist evarist is offline
Senior Member

Hồi 2017 mình mới sang chỗ thằng bạn làm ở Viên Chăn chơi, hôm đấy lấy xe máy nó mang từ VN sang phi vào trung tâm thành phố. Đen cái là thằng bạn đi làm cầm theo chìa khóa, mình ra ngoài bấm bố nó khóa vào mà quên không mang mũ bảo hiểm, ngại vào chỗ bạn hỏi nên lấy xe vọt luôn Đi cả đoạn dài không sao thấy cả mấy anh Lào cũng không đội mũ như mình còn nhìn nhau cười, đến một đoạn dừng đèn đỏ ngay trước trạm công an mình cũng không bị thổi, bèn quay vào cười và gật đầu với mấy đồng chí Tây Lào phát cho nó thân thiện , các đồng chí cũng cười tươi rói đáp lại.

Nào ngờ đi một đoạn tới đại sứ quán Thái gì đó thì bị vỗ vai, đang định quay lại chửi tiên sư thằng nào thì hóa ra là một bạn công an giao thông trẻ, yêu cầu mình táp xe vào lề và trình bằng lái xe. Bạn này thì khá hiền, chỉ liên mồm hỏi licence, licence, mình đành bốc phét là tao mới đến hôm qua, đang phi xe đi Chợ Sáng (chợ trung tâm ở Viên Chăn) mua mũ bảo hiểm. Bạn công an không nói gì, bảo mang xe về đồn, mình cũng tính chạy, nhưng ngay lập tức tỉnh ra và theo về đồn. Về đồn thì đúng là đồn như lời, hai gã lúc nãy gật đầu cười tươi rói với mình hóa ra tươi vì sắp thịt được con mồi ngon Một gã ra săm soi con Wave tàu của thằng bạn, một gã hỏi cung mình. Sau khi đòi điện thoại (chắc để chống mình ghi âm, chụp ảnh) và hỏi quốc tịch, gã ra giá luôn. Vừa nói khỏi mồm giá 500 kip lào thì ôi thôi, gã bên ngoài phát hiện ra xe thằng bạn là xe gắn biển giả wtf, mình tự hỏi, gã bên trong bèn tăng vọt mẹ giá lên thành 2000 kip. Mình thì móc đâu ra tiền, bèn gọi điện cho thằng bạn, sau đó nó gọi nhờ vả người Việt, công an Lào các kiểu nhưng không ăn thua, bèn bảo thôi vứt xe đấy. Sau đó 2 gã đòi chìa khóa và đánh xe đi, mình lủi thủi đi bộ về

Về nhà thằng bạn kể mới biết là cái xe đó sau đó đã bị hai thằng công an tẩu tán luôn , chứ nếu về tới đồn chính thì bạn nó đã lấy lại được. Kể thêm kinh nghiệm là người Việt mình bên đó phạm luật giao thông và thực ra là các tội trộm cắp khác nhiều, nên công an Lào không ưa. Nó ghét cả Đông Lào cả Khựa, nhưng giữa Khựa và Đông Lào thì nó ghét Đông Lào hơn, nên nhiều Đông Lào nhân bên ấy bị công an hỏi thường nhận là Khựa, hoặc kinh doanh gì thì thuê người Lào đại diện. Mình tự trải nghiệm thì thấy người Lào đa số hiền lành tử tế, riêng công an Lào hay bị phàn nàn, nghe đồn là vì được đào tạo ở Đông Lào nên học được kha khá bài vở

Mình có ấn tượng với Lào bản xứ, nhớ hồi đi từ Viên Chăn lên Luang Prabang gặp cảnh hoàng hôn mãi mới tàn, một màu vàng lam phất phơ sau mấy đỉnh núi cao vút đẹp đến run rẩy. Không biết bao giờ mới được đi chuyến nữa
Gửi các thím cái hình Thạt Luổng chụp bằng Lumia 950 XL thần thánh cho đỡ nhớ.
Reply With Quote
Old 28-04-2020, 18:48
acefu93 acefu93 is offline
Junior Member

Đá lên để hóng tiếp
Reply With Quote
Old 29-04-2020, 10:06
khoi2014's Avatar
khoi2014 khoi2014 is offline
Senior Member