Thread Tools
Old 13-02-2020, 23:40
dearboy_2015 dearboy_2015 is offline
Đã tốn tiền
Re: [ Hồi ký 2014 ] Xe máy VN - Nepal: những ký ức khó quên

Thím đi từ 2014 mà giờ còn nhớ lại để viết chi tiết vậy thì cũng đáng nể đấy nhỉ. Cơ mà rút gọn lại bớt đi thím, chứ tình hình này kể hết năm nay chưa tới nepal quá.

Mình dự định đi xuyên việt có thím nào đi cùng ko
Reply With Quote
Old 14-02-2020, 09:36
nhoccon9229's Avatar
nhoccon9229 nhoccon9229 is offline
Senior Member

Lên top cho chap mới tiếp nào

Quote:
https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7595920
Quote:
https://next.voz.vn/threads/linh-kien-tong-hop-hang-nha-trong-duoc.1989/
Reply With Quote
Old 14-02-2020, 13:12
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by musv2n View Post
hồi ký hay quá, tiếp nào thớt.
Quote:
Originally Posted by l0v3tha0 View Post
Cám ơn chủ thread đã viết bài cho anh em
Quote:
Originally Posted by Vietjet Air View Post
Đá lên. Thích đọc mấy bài review thế này
Thanks mấy thím

Quote:
Originally Posted by hayuki View Post
Cũng muốn 1 lần đi bụi Nam - Bắc
Quote:
Originally Posted by reger View Post
Thích cảm giác chỉ cần có tiền sẵn, hứng lên là đi. Đi xong rồi về đến nhà mới nhận ra là mới đỉnh đến mức nào
Nếu thích thì cứ tích trữ tiền bạc, lên kế hoạch, chuẩn bị đồ đạc, chờ đến ngày dự định quất thôi Chứ còn chờ đợi thì ko biết khi nào có dịp đâu

Quote:
Originally Posted by BossOfVOZER View Post
Em mới đọc tới đoạn ngày 1 ở Lào. Má, chạy vậy ko sợ cướp hả thím! Gì mà ko 1 bóng người mà dám hạ trại. Có mang AK giống Tuấn khỉ ko?
2014 thông tin chưa có nhiều và loạn như bây giờ, xui bị cướp thì cũng đành chịu, đã xác định đi thế này thì phải nhắm cái được và cái mất thôi bạn, còn sợ thì ko có Hồi ký như thế này.

Quote:
Túm lại là giờ cho mang xe máy qua Thái ko và tốn nhiêu tiền nếu đi từ Campuchia qua
Qua Thái hiện tại tốn tiền mua licsence, 1 chiều rơi đâu tầm 700-800$ cho 1 xe. Bạn có thể nghiên cứu thêm bài viết của bạn Khoa đi vòng quanh thế giới với chiếc Wave đoạn qua Thái.

Quote:
Cho hỏi về CSGT Lào như thế nào ạ? Định hè đi mà nghe bạn nói hãi quá vậy
5-6 năm trước thì vậy, còn sau này thế nào thì mình chịu

Quote:
Tò mò muốn bit chủ xe giờ có còn phượt ko nhỉ
Lâu lâu cũng vác xe cùng vợ lủi vào rừng cắm trại vài ngày hít thở tí ko khí rồi bò lại về Xì phố cày cuốc hít Cô rô la

Quote:
Sao ko viết nữa. Chán vậy
1 phần công việc, 1 phần lười, vì mỗi lần viết phải thật sự rảnh lắm, nhìn lại mớ hình, lục lọi trí nhớ và sắp xếp lại mới viết được.

Quote:
Originally Posted by dearboy_2015 View Post
Thím đi từ 2014 mà giờ còn nhớ lại để viết chi tiết vậy thì cũng đáng nể đấy nhỉ. Cơ mà rút gọn lại bớt đi thím, chứ tình hình này kể hết năm nay chưa tới nepal quá.

Mình dự định đi xuyên việt có thím nào đi cùng ko
Hình mình chụp khá nhiều, chuyến đi chỉ có 2 thằng, nên mọi thứ cảm nhận còn lưu lại khá sâu, nhìn hình cứ như đoạn phim tua ngược và viết thôi thím. Vì đây là hồi ký, mình cũng muốn hồi tưởng và chiêm nghiệm lại 1 phần chuyến đi của mình như thế nào nên mình ko vội thím ạ, viết dài dài ae đọc cho hứng thú, chứ rút gọn quá thì ko khác gì đi check-in

Hehe, thím dự định tháng mấy đi, mình cũng đang dự định làm lại 1 chuyến, chủ yếu là cho vợ mình thưởng lãm, chứ mình thì đi chán rồi
Kế hoạch: 2-4 tuần, gửi xe ra Đà Nẵng và bò vào đường mòn HCM nhánh Tây vì đoạn này hoang sơ khá đẹp, rồi ra Bắc, đánh 1 cung từ Tây sang Đông rồi quay về đi ven biển về SG, mệt quá thì vứt xe khách bay về, ai đi chung được đoạn nào thì chung, hết thời gian thì về trước, ko thích tách đoàn về trước hay đi cung khác cũng được luôn

Last edited by leohp; 14-02-2020 at 13:34.
Reply With Quote
Old 14-02-2020, 16:17
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

III) 6 ngày ở Laos:
4) Ngày thứ 4:

Thấm thoát cũng gần 2 tuần bỏ nhà đi bụi thực hiện "ước mơ" to lớn hơn mày và to lớn hơn tao ( mượn tí lời của DSK ), còn tính theo lịch hành trình VN-Nepal là ngày thứ 4, trước đó mình ở HN đi Mù Căng Chải ngắm lúa 1 tuần, vẫn chưa có cảm giác nhớ nhà lúc này.

Tầm 7h30 hơn thì mình dậy theo thói quen, các bạn trong phòng thì vẫn ngủ khèo, lục đục mò xuống đất ( mình nằm tầng trên ), ko quên qua hun má 2 bạn nữ Tây lông thượng đẳng kia phát, ôi chu choa mạ ơi nó thơm, mùi gái Tây sao mà thơm thế, thấy ko nhúc nhích, hẳn là đồng ý đi, mình ko để lỡ thời cơ này được, nắm được tay, hun được má là chuyển sang day được ... cơ mà sao bưởi Tây gì lạnh ngắt thế này, hay em nó thân nhiệt thấp, cần được ủ ấm, bốp, bỗng nhiên thấy đau đau, vậy là bị phản kháng rồi. Mở mắt dậy thì ra đầu va vào thanh giường, tay đang còn nắm, hèn chi lạnh ngắt, bà mẹ nó ra là mơ Buồn nhiều tí thì con đau ĩa nó dội đến, tác dụng của cà tím hôm qua nó đến đây mà, đi xả thôi, nhà tắm, vệ sinh nằm ở ngoài phòng, dùng chung. Mình rón rén mò ra ngoài, ko quên thả lại 1 tí hơi ấm nồng nàn 37* gửi tặng các bạn Tây lông cho biết mùi vị của VN dư lào rồi khép chặt cửa, hy vọng các bạn sống qua cơn bão vì phòng chỉ duy nhất 1 cửa ra vào, ko cửa sổ
Mình ở phòng dưới đất, WC cạnh bên, ko phải chạy như mấy bạn lầu trên, Tào Tháo chắc đi giặt cmn quần, mà đi đây đó mới thấy những thứ hay ho, văn hóa của những nơi mình đến, như trong WC có dán tờ giấy tiếng Anh dặn dò đừng bỏ giấy vào bồn cầu nhưng với câu khá vui vẻ đại khái tiếng Việt là: mỗi khi mày vứt giấy vào bồn cầu thì Justin Bieber sẽ có bản Hit, nên hãy vứt giấy vào thùng rác. Rất mang tính cà khịa, hẳn ai dán tờ này chắc "fan cứng" của JB Phòng tắm và WC tương đối sạch sẽ, nhưng hơi nhỏ, và chỉ có 2c. Tầm gần 8h nhưng hầu như vẫn còn ngủ, 1 mình 1 cõi WC thế này, ko ai phiền thật là thoải mái nhẹ nhõm tâm hồn, phải chi có em gái Tây lông nào ngồi cùng nữa thì ... =]]
Bạn cũng dậy, giặt tí đồ rồi 2 thằng ra sảnh ăn sáng vì được bao gồm trong booking. Bữa sáng cũng đơn giản, bánh mì, bơ, trái cây, chuối, trứng, cafe, trà, mình giờ mới được giải ngố món: scrambled eggs là món trứng bác, trứng đánh trong lúc chiên bên mình, làm tưởng món trứng nào lạ lắm. Chỉ lác đác vài bạn Châu Á ăn sáng cùng mình, có vẻ mấy bạn Tây lông balo đi chơi hay dậy trễ hơn. Nay thì 2 thằng dự định đi bộ dạo thủ đô xem thế nào, và đi kiếm hội Vespa bên này để mua/ xin cái vành sơ cua cho chắc ăn đoạn sắp tới. Quay về phòng lấy đồ thì mấy bạn cùng phòng giờ mới dậy, nướng thơm dữ thần, ngố tập 2 được giải giờ mới biết do để ý là mí bạn Tây lông ăn sáng xong mới đi đánh răng, còn mình thì ngược lại, đúng là thói quen văn hóa, cách sống khác nhau dẫn đến việc cỏn con như vệ sinh cá nhân cũng khác nhau ( do VN mình dậy sớm hay đi ăn sáng ngoài nên đâu vác mồm còn thơm mùi đậu hũ mắm tôm tối qua ra đường được ). Và dần dà mình thay đổi thói quen dần giống vậy như mí bạn ý, bữa nào ăn sáng nhà là đánh răng sau và y như rằng là quên cmn đánh răng luôn
Nay tháng 10 trời nắng xanh, mức độ nắng và nóng thì người ae Đông Lào - Tây Lào kẻ 8 lạng, người nửa cân, chỉ có mấy bạn Tây lông thích cái thời tiết thể này phơi body chứ VNers như mình thì chỉ muốn kín mít như Ninja, nhưng trời nắng thì chụp hình lên sẽ rất là đì ẹp. Đã đi chơi là phải hòa nhập, mình và bạn đều áo thun, quần short, balo phây phây cho ra dáng bpackers, 1.5 tháng phơi chân mình như cột nhà cháy, mất hơn nửa năm về mới nhả bớt ra được, này thì hòa nhập =]] Do ở Thủ Đô, mà cũng là xứ chùa chiềng nên 2 thằng đi khám phá chùa ở đây khác với trên đường đi thế nào và kết luận rằng, ko khác mẹ gì nhau, tất nhiên là độ hoành tráng, tỉ mỉ thì Thủ đô luôn phải hơn các tỉnh rồi, dù gì thì kinh tế, vốn liếng, con người chả đổ tập trung về đây
Bỏ qua vấn đề lan man chính trị, kinh tế ( tự biên tự diễn ), thời điểm đấy mình là 1 người ko hảo về tôn giáo cho lắm, biết lông lá cho có nên ít để ý về các biểu tượng, ý nghĩa khi đi thăm các đền, chùa, .... Lịch sử Lào: gg và wiki nha mấy fence, dài bỏ mịe hà, túm lại là có liên quan đến bạn hàng xóm Thái dúi, như ta với Chị na, nên có tôn giáo chính là Phật giáo chiếm khoảng 70%, chủ yếu là Phật giáo tiểu thừa ( hoặc Nam tông ), số ít Đại thừa ( Bắc tông ) tập trung ở người Việt và người Hoa sống tại Lào, ngoài ra còn có Ấn Độ giáo, thuyết vật linh, ... Các bạn đi Thái thấy chùa thế nào thì Lào sẽ gần tương tự vậy, có kèm hình ảnh chụp cho dễ so sánh. 2 thằng bách bộ thấy chùa nào hay hay đẹp đẹp thì ghé qua ngó tí rồi lại đi, cũng ko để ý là chùa gì, hihi, đạo gì tầm này, mình chỉ là thành viên ngoan đạo của Đạo Dờ U Nặng thoai
Kiến trúc nhà ở Viêng Chăn giống SG thập niên 90, cũng do từng bị Pháp đô hộ, nhà cổ chỉ tầm 1-2 tầng, rất ít nhà ống cao 3-4 tầng như bên mình hiện nay, xen kẽ có những nhà sàn gỗ khá đẹp, ít chung cư cao tầng nên mình thấy thoáng đãng, chưa kể Viêng Chăn nằm cạnh con sông Mê Kông uốn lượn quanh TP, là biên giới giữa Lào và Thái, nên chiều chiều ra đây rất mát mẻ. Người Lào cũng biết tận dụng những kiến trúc cổ điển của người Pháp xây dựng để khai thác du lịch như SG, nhưng ở SG thì chỉ tập trung quanh khu Nguyễn Huệ, nhà thờ Đức Bà, ... còn ở Viêng Chăn thì rải đều khắp các con phố, các quán xá họ phục dựng lại thiết kế hoài cổ đó, những con xe cổ, những bốt điện thoại, những khung cửa sổ gỗ, những ban công kiểu Pháp, ... khiến mình thấy tiếc sao SG ko khai thác hết những kiến trúc thế này rải khắp các quận SG.
Vì bạn cũng đã có tìm hiểu thông tin hội Vespa Viêng Chăn nên ngoài dạo chơi thì việc chính là đi gặp mặt các bô lão hội này để xin/ mua, tích cực cầm nhầm cái niềng bánh sau, sống còn và chuyến đi còn dài ngắn là phụ thuộc hết con niềng này. Các anh khá nhiệt tình và hiếu khách, là người Việt sống ở Lào, giọng hơi lơ lớ xíu, trao đổi thì mới biết được ngôn ngữ Lào và Thái có nét tương đồng nhau, nếu fence nào chịu khó đọc lịch sử Lào thì Thái có liên quan, ngôn ngữ nói 2 bên có thể hiểu nhau 70%, nhất là khu vực giáp ranh 2 nước thế này, còn anh Cam quýt phía dưới thì hổng được vậy nhé. Được các anh tặng cái niềng khi nghe kế hoạch "chinh phạt" Nepal của bạn quá dữ, tuổi trẻ máu chó phải thế chứ, các anh còn chia sẻ qua Thái thì còn thiên đường phụ tùng xe nữa nên ko phải lo, rồi hẹn 2 thằng tối rảnh thì qua mấy anh lai rai tí giao lưu. Quá vui, được ăn, được nói, được gói cái niềng mang về, còn gì sướng hơn nữa, có vẻ đoạn sau này suôn sẻ hơn đoạn khởi hành ở cửa khẩu Na Mèo

Khu vực sảnh chung, cũng là nơi ăn sáng:

Ảnh bị qué gì mà xoay các kiểu vẫn ko đứng được, ko biết máy bị gì, bạn nào biết chỉnh xoay đứng ảnh này lại hộ mình với nhé:

Bữa sáng của bạn, rất biết tạo hình ảnh trừu tượng đến tả thực =]]

1 bạn Châu Á khác nhìn hơi dị dị với cảm nhận của mình lúc đó:

1 ảnh khác đậm nghệ thuật vị nhân sinh của bạn sau khi phơi đồ =]]

Đường xá Viêng Chăn ban ngày:

Xe cổ như thế này chạy đầy quanh tp:

1 tiệm cơm Việt, các món ăn giá giao động 15k-18k Kíp Lào = hơn 40-50k/ món ăn, khá chát thời điểm đó:

Tour chùa chiềng nhè nhẹ bắt đầu:

Last edited by leohp; 16-02-2020 at 23:47.
Reply With Quote
Old 14-02-2020, 16:34
dearboy_2015 dearboy_2015 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by leohp View Post

Hehe, thím dự định tháng mấy đi, mình cũng đang dự định làm lại 1 chuyến, chủ yếu là cho vợ mình thưởng lãm, chứ mình thì đi chán rồi
Kế hoạch: 2-4 tuần, gửi xe ra Đà Nẵng và bò vào đường mòn HCM nhánh Tây vì đoạn này hoang sơ khá đẹp, rồi ra Bắc, đánh 1 cung từ Tây sang Đông rồi quay về đi ven biển về SG, mệt quá thì vứt xe khách bay về, ai đi chung được đoạn nào thì chung, hết thời gian thì về trước, ko thích tách đoàn về trước hay đi cung khác cũng được luôn
Mình tính đi cuối tháng 2 này nhưng đang sợ dịch Corona nên chưa biết chừng nào mới nên đi đây thím. Nếu ổn ổn thì tháng 3 đi đc ấy nhỉ
Reply With Quote
Old 14-02-2020, 16:43
leohp's Avatar
leohp leohp is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by dearboy_2015 View Post
Mình tính đi cuối tháng 2 này nhưng đang sợ dịch Corona nên chưa biết chừng nào mới nên đi đây thím. Nếu ổn ổn thì tháng 3 đi đc ấy nhỉ
Mình cũng dự định tầm tháng 3, vì tầm này hơi lạnh, đi cũng quéo càng, mà Corona nữa nên chắc phải dời lại sau để bớt dịch đã rồi đi bạn ạ.
Old 15-02-2020, 11:47
nhoccon9229's Avatar
nhoccon9229 nhoccon9229 is offline
Senior Member

Hóng chap mới

Quote:
https://forums.voz.vn/showthread.php?t=7595920
Quote:
https://next.voz.vn/threads/linh-kien-tong-hop-hang-nha-trong-duoc.1989/
Reply With Quote
Old 17-02-2020, 08:55