Thread Tools
Old 28-07-2019, 05:39
AoVang AoVang is offline
Junior Member
[Buồn] Vợ ăn chay và hậu quả

Chào các thìm, em đang rất buồn nên hành văn hơi lung tung, mong các thím bỏ qua.

Chuyện bắt đầu cách đây 3 năm vợ em nghe lời mấy ông bà ở đạo tràng nào đó mà quyết tâm đi theo tịnh độ, tu tại gia và ăn chay trường. Lúc đó em cũng đã không thích rồi nhưng cũng thấy không hại gì nên nhắm mắt làm ngơ. Em vẫn ăn mặn và giữ các thói quen cũ.

Cách đây hơn một năm, tụi em vợ em có bầu và nó là một đứa bé trai. Cả nhà hai họ ai cũng rất mừng, nhưng khi nghe vợ tuyên bố vẫn tiếp tục ăn chay trong suốt thai kỳ. Và mọi chuyện bắt đầu từ đây. Tụi em vẫn đi khám thai kỳ thường xuyên, baby vẫn phát triển bình thường nhưng bác sĩ cảnh báo là thai phụ thiếu sắt , canxi và một số vitamin. Dù đã được khuyến cáo thay đổi khẩu phần ăn nhưng con vợ em vẫn không nghe lời, chỉ uống thuốc bác sĩ cho để bổ sung.

Lúc bé sinh ra cân nặng cũng không quá tệ, nên mọi người cũng không nghĩ gì. Nhưng từ từ tụi em phát hiện ra rằng mắt của bé không tập trung, tay hay ghì theo kiểu sợ sệt, đổ mồ hôi vào ban đêm, hay giật mình, khó ăn... Đến nay bé đã hơn 6 tháng tuổi vẫn không biết lật, gọi gì cũng không nghe, ... Tụi em cho đi khám thì chẩn đoán sơ bộ là bé bị đầu nhỏ (vòng đầu rất nhỏ hơn các bé cùng tuổi), não kém phát triển, có thể sẽ để lại di chứng khó khăn trong cử động, đi lại, nói năng Còn chuyện học hành về sau không dám nghĩ tới.

Tụi em đã tìm kiếm nguyên nhân, không phải do gen, không phải do Zika, không phải do bé bị sốt (bé chưa từng bị sốt, ở nhà chăm rất kỹ). Chỉ còn một nguyên nhân là do dinh dưỡng trong thai kỳ không đảm bảo, thiếu máu lên não bé v.v...

Em viết lên đây để cảnh báo đừng bị lôi kéo mê tín mà ăn uống kiểu phản khoa học sẽ gây hậu quả rất lớn.

P/S: Nhà tụi em rất có điều kiện, nên ăn chay của vợ cũng rất đủ đậu hũ, nấm, sữa, trứng, các loại hạt. Nhưng không bao giờ thay thế được 100% như ăn mặn đâu ạ.
Reply With Quote
Old 28-07-2019, 05:43
duongld2512 duongld2512 is offline
Junior Member
Re: [Buồn] Vợ ăn chay và hậu quả

Cảm ơn bác đã chia sẻ. Chỗ làm em cũng có mấy người ăn chay, cảm giác sau nửa năm thôi mà người họ thiếu sức sống đi nhiều.
Reply With Quote
Old 28-07-2019, 05:43
Applefight21 Applefight21 is offline
Senior Member

cái đó tất nhiên rồi. Có biết một em còn trẻ cũng rất hăng máu ăn chay, FB các kiểu hú hét tưng bừng như bệnh dại.

lâu lâu em lại bổ chửng ra phát, mặc dù uống các loại Vitamine bổ sung. Thấy cũng tội mà thôi cũng bó tay.

hôm nọ có đọc tài liệu, ko cách bổ sung nào thay thế được nguồn thức ăn tự nhiên.

Last edited by Applefight21; 28-07-2019 at 05:49.
Reply With Quote
Old 28-07-2019, 05:45
GhostBrook's Avatar
GhostBrook GhostBrook is offline
Đã tốn tiền

Nhà có điều kiện thì cũng đỡ rồi
Kiếm mảnh đất dưới quê cho con sống đến cuối đời thôi.
Reply With Quote
Old 28-07-2019, 05:46
kitodeath's Avatar
kitodeath kitodeath is offline
Senior Member

Ăn chay mà có trứng với sữa? Chay gì vui vậy?
Lúc thai kỳ có uống thuốc ko? Đợt vợ có thai ngày 1 viên Elevit, 2 bịch sữa hạnh nhân, chưa kể uóing bổ sung sắt thường xuyên... Con giờ nó phát triển nhanh hơn đứa bt, đang lo đây

Sent from Xiaomi Redmi Note 5 using vozFApp
Asus H-97 | i7 4790K | Corsair H80i | FSP Raider 650W | Gygabyte 1080 G1 Gaming | Corsair Vengeance Pro Series 32GB | Samsung 850 EVO 240 Gb | Western Green 3 Tb | In Win GT1 Black | Dell UltraSharp U2715H | HKC M32A7Q | Corsair K70 RBG | SteelSeries Rival 700 | Razer Goliathus | AK Racing Nitro White | Harman Kardon Soundsticks III, Logitech G29
Reply With Quote
Old 28-07-2019, 05:49
AoVang AoVang is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by kitodeath View Post
Ăn chay mà có trứng với sữa? Chay gì vui vậy?
Lúc thai kỳ có uống thuốc ko? Đợt vợ có thai ngày 1 viên Elevit, 2 bịch sữa hạnh nhân, chưa kể uóing bổ sung sắt thường xuyên... Con giờ nó phát triển nhanh hơn đứa bt, đang lo đây
vozFApp[/url][/i][/size]
Dạ ngày xưa là kiêng luôn cả trứng và sữa đó ạ. Nhưng em thuyết phục trứng sữa cũng không sát sanh nên mới chịu ăn uống đó ạ.
Reply With Quote
Old 28-07-2019, 05:51
BlackAnoa BlackAnoa is offline
Senior Member

Mong thớt cố gắng.

Người suy cho cùng là động vật ăn tạp.Sống theo tự nhiên là ăn tạp.Mịa mấy đứa kêu gào phải ăn chay mới là sống tự nhiên đm tụi óc chó.

Gửi từ Samsung SM-G532G bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 28-07-2019, 05:53
accvfs6 accvfs6 is offline
Senior Member

sau này lấy vợ chắc phải bắt nó cam kết

ko ăn chay
ko anti vacxin
ko tin bác sĩ mạng
Reply With Quote
Old 28-07-2019, 06:03
Creed Creed is offline
Đã tốn tiền

VL con vợ, haizz...
Old 28-07-2019, 06:13
Wait19ComeBack's Avatar
Wait19ComeBack Wait19ComeBack is offline
Senior Member

Vợ thím ko chịu nghĩ cho con à, không thỉ nhờ bác sĩ ào giải thích hộ để cháu khỏe mạnh đã rồi thích ăn gì ăn, đéo hiểu nổi

Sent from Một nơi xa xôi using vozFApp
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules