Thread Tools
Old 22-12-2019, 11:24
hexOr's Avatar
hexOr hexOr is offline
Senior Member
Re: Chơi Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

Quote:
Originally Posted by tieupham103 View Post
Giờ up web cũng ko nhận ra noise rõ ràng lắm,chỉ có zoom trên máy tính mới thấy rõ. Nhưng ng theo chủ nghĩa hoàn hảo vẫn thích ff hơn.

Gửi bằng vozFApp
FF ảnh đẹp hơn nhưng đánh đổi lại to hơn, nặng hơn, lens đắt hơn. Ở đây có ai chơi con Pen-F chưa nhỉ ?

Last edited by hexOr; 22-12-2019 at 11:31.
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 11:45
|G|I|G|A|'s Avatar
|G|I|G|A| |G|I|G|A| is offline
Senior Member
Re: Page 38 - Chơi Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

Quote:
Originally Posted by hexOr View Post
Bác nói có ý đúng cũng có cái chưa hoàn toàn là tuyệt đối. Vì giới hạn kích thước cảm biến là điều mà crop sẽ không bao giờ thu nhận ánh sáng tự nhiên tốt như FF thành ra dù crop công nghệ có khủng như nào đi nữa thì cũng chỉ là thu hẹp khoảng cách với FF lại gần chứ chưa bằng được về xử lý iso. Nhưng đó là về mặt lý thuyết thôi chứ chụp hình up web thì crop mới giờ nó đập chết hết đám FF đời cũ.

M43
Hình bác chụp đẹp lắm.
Còn về comment của bác thì em hiểu chứ. Dĩ nhiên một bên là giới hạn vật lý còn một bên là công nghệ thì rõ ràng nếu so sánh cùng thời FF vẫn chiếm ưu thế rồi.
Cái mình muốn nói ở đây là nhiều bác lo lắng về vụ chụp đêm ở crop hay m43 ở các cảm biến nhỏ hơn. Những thế hệ bây giờ các máy cảm biến nhỏ có thể đẩy iso lên cao, kết hợp với lens khẩu lớn có thể cho ra những bức ảnh rất đẹp với tốc nhanh chứ ko còn như xưa chụp noise nhiều quá đến ko dùng được nữa rồi. Lens to bự, nặng, mang vác khổ cực chỉ dành cho bác nào làm tiền mới xứng đáng. Chứ còn chụp ảnh gia đình, up web thì bây giờ cứ m43 hoặc crop mirrorless mà dùng cho sướng thân, để sức mà làm việc khác.

via vozForums for iPhone
Đằng kia trên ngọn đồi thông, ánh mắt của chàng trai đang hướng về phía chân trời xa. Cơn gió nhẹ như bàn tay thiếu nữ, lả lướt trên từng sợi tóc, tựa hồ như những niềm hoài cảm, ký ức lại đưa anh về với từng phút giây hạnh phúc tưởng chừng như chỉ mới ngày hôm qua.
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 11:47
thangld294's Avatar
thangld294 thangld294 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by |G|I|G|A| View Post
Nhiều là nhiều như thế nào? Bác đưa ví dụ em xem thử.
Ví dụ như 70D iso 5k là nhiễu lắm rồi còn con 6D iso 12K vẫn còn ít nhiễu hơn

via vozForums for iPhone
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 12:20
hexOr's Avatar
hexOr hexOr is offline
Senior Member

Quote:
Hình bác chụp đẹp lắm.
Còn về comment của bác thì em hiểu chứ. Dĩ nhiên một bên là giới hạn vật lý còn một bên là công nghệ thì rõ ràng nếu so sánh cùng thời FF vẫn chiếm ưu thế rồi.
Cái mình muốn nói ở đây là nhiều bác lo lắng về vụ chụp đêm ở crop hay m43 ở các cảm biến nhỏ hơn. Những thế hệ bây giờ các máy cảm biến nhỏ có thể đẩy iso lên cao, kết hợp với lens khẩu lớn có thể cho ra những bức ảnh rất đẹp với tốc nhanh chứ ko còn như xưa chụp noise nhiều quá đến ko dùng được nữa rồi. Lens to bự, nặng, mang vác khổ cực chỉ dành cho bác nào làm tiền mới xứng đáng. Chứ còn chụp ảnh gia đình, up web thì bây giờ cứ m43 hoặc crop mirrorless mà dùng cho sướng thân, để sức mà làm việc khác.

via vozForums for iPhone
Hình kia không phải mình chụp đâu bác, hình đó mình thấy trên Flickr Zuiko 45mm F/1.8 con lens giờ giá chỉ hơn 5tr.
Hiểu ý bác mà, nói chung giờ chụp up web nhu cầu cá nhân thì mua FF phí tiền nói thẳng là vậy crop giờ nó làm quá tốt rồi. Chưa kể việc máy móc nặng như cục gạch, lens đắt to nữa cũng cản trở đến việc tạo cảm hứng mang máy ra ngoài và chụp.

Cảm biến lớn hơn nhưng xử lý ảnh kém hơn nè. Trong khi con Canon đắt hơn, xử lý RAW thì 2 con ngang nhau Trước mới vào nhiếp ảnh cứ nghĩ Canon nó tốt lắm, nhưng hình như ngủ quên trên chiến thắng nên thành ra sau này đám crop DSLR của Canon bị đám crop MRL đập như con Thiết nghĩ Canon làm tốt FF rồi thì nên tập trung cho FF hẳn đi, qua crop bị đuối.

Last edited by hexOr; 22-12-2019 at 12:41.
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 13:03
thangngu2212's Avatar
thangngu2212 thangngu2212 is offline
Senior Member
Re: Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

Có nhiều người quan niệm: "Chiếc máy ảnh tốt là phải cho ra hình ảnh thật đẹp."
Còn như mình: "Chiếc máy ảnh tốt, là phải cho mình cảm giác muốn cầm nó lên và chụp mọi lúc mọi nơi...". Và mình dùng M4/3.
-------
Mình dùng thay cả camera điện thoại luôn. Đi đâu cũng dắt con máy trong cái túi nhỏ, nhu cầu up web mạng xã hội và lâu lâu deep deep rất oke.

Giờ mình thấy nhiều hãng đang hướng tới mục tiêu thứ 2 hơn.
Old 22-12-2019, 14:27
|G|I|G|A|'s Avatar
|G|I|G|A| |G|I|G|A| is offline
Senior Member
Re: Page 39 - Chơi Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

Ở đây anh em m43 nhiều vầy sao mà cái thread mình mở bên kia chẳng ai tham gia cả? Buồn 5ph

via vozForums for iPhone
Đằng kia trên ngọn đồi thông, ánh mắt của chàng trai đang hướng về phía chân trời xa. Cơn gió nhẹ như bàn tay thiếu nữ, lả lướt trên từng sợi tóc, tựa hồ như những niềm hoài cảm, ký ức lại đưa anh về với từng phút giây hạnh phúc tưởng chừng như chỉ mới ngày hôm qua.
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 16:00
hexOr's Avatar
hexOr hexOr is offline
Senior Member
Re: Page 39 - Chơi Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

Quote:
Ở đây anh em m43 nhiều vầy sao mà cái thread mình mở bên kia chẳng ai tham gia cả? Buồn 5ph

via vozForums for iPhone
Thích M43, từng cầm M43 chứ không dùng nhiều bác à. Mình dùng Fuji
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 20:45
Banhmitrung's Avatar
Banhmitrung Banhmitrung is offline
Senior Member

Quote:
Bác nói có ý đúng cũng có cái chưa hoàn toàn là tuyệt đối. Vì giới hạn kích thước cảm biến là điều mà crop sẽ không bao giờ thu nhận ánh sáng tự nhiên tốt như FF thành ra dù crop công nghệ có khủng như nào đi nữa thì cũng chỉ là thu hẹp khoảng cách với FF lại gần chứ chưa bằng được về xử lý iso. Nhưng đó là về mặt lý thuyết thôi chứ chụp hình up web thì crop mới giờ nó đập chết hết đám FF đời cũ.

M43
Ảnh bệt, màu sắc sai, chi tiết da hầu như nát hết sau khi hậu kỳ, vùng chuyển không có mà thím bảo đập chết bọn FF đời cũ?
Old 22-12-2019, 20:55
hexOr's Avatar
hexOr hexOr is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Banhmitrung View Post
Ảnh bệt, màu sắc sai, chi tiết da hầu như nát hết sau khi hậu kỳ, vùng chuyển không có mà thím bảo đập chết bọn FF đời cũ?
Zoom lên 200-300% mới thấy thôi thím ơi, chứ còn facebook điện thoại lướt thì nó vẫn căng lắm Con như thím nói là da phải nét gai lên thì lên điện thoại khó mà thấy chi tiết nếu không zoom, mà giờ cũng chả ai xem ảnh trên facebook mà zoom lên soi ảnh mình cả.

Last edited by hexOr; 22-12-2019 at 20:57.
Reply With Quote
Old 22-12-2019, 21:02
LinhOK's Avatar
LinhOK LinhOK is offline
Member

Quote:
Zoom lên 200-300% mới thấy thôi thím ơi, chứ còn facebook điện thoại lướt thì nó vẫn căng lắm Con như thím nói là da phải nét gai lên thì lên điện thoại khó mà thấy chi tiết nếu không zoom, mà giờ cũng chả ai xem ảnh trên facebook mà zoom lên soi ảnh mình cả.
Cá nhân của mình thì ko nên chơi M43, đã ngại mang FF thì cứ xúc crop. Với len xịn thì chất ảnh của Crop rất khó phân biệt với FF. Còn M43 zoom lên cái là thấy ngay
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules