Thread Tools
Old 04-11-2019, 09:45
cashcow cashcow is offline
Member
Re: Thớt tư vấn về máy ảnh cho newbie

Quote:
Originally Posted by Gahh View Post
Bạn đã từng cầm máy ảnh nào chưa ? và có dành sự thích thú hay tình yêu do hãng nào chưa ? tại vì giờ MRL tầm trung là cuộc chơi của Sony và Fuji. Bạn thích chụp ăn liền hay thích chụp về lên máy tính kéo màu các thứ ?
Cầm vài lần, mà chủ yếu là máy compact Canon thôi thím. Chụp ăn liền hay kéo màu trên máy tính ko quan trọng, quan trọng là kết quả cuối. Nét là được . Cám ơn thím
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 09:50
Gahh Gahh is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by cashcow View Post
Cầm vài lần, mà chủ yếu là máy compact Canon thôi thím. Chụp ăn liền hay kéo màu trên máy tính ko quan trọng, quan trọng là kết quả cuối. Nét là được . Cám ơn thím
Fuji hay Sony máy nào cũng ngon, lens ngon xịn thì nét căng đẹp cả bác à. Quan trọng là bác thích máy nào thôi.
Theo cảm quan cá nhân của mình thì ảnh Fuji màu sắc đẹp hơn, nhất là da người và những khung hình nào nhiều màu sắc ảnh Fuji cho ra cực kì xuất sắc

Còn về Sony thì mình nghĩ ảnh sẽ nét nét hơn tí, nhưng up web thì cái nét của Sony nó sẽ khó mà phân biệt được. Được cái Sony quay phim tốt hơn và lấy nét nhanh hơn tí.

Lời cuối mình muốn chia sẻ với bạn là ảnh nét hay không phần lớn là lens quyết định 80%.

Last edited by Gahh; 04-11-2019 at 09:55.
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 09:54
Member

Quote:
Fuji hay Sony máy nào cũng ngon, lens ngon xịn thì nét căng đẹp cả bác à. Quan trọng là bác thích máy nào thôi.
OK cám ơn thím, mình đang phân vân Sony A6400 với Fujifilm XT20, XT30 (em này có vẻ hơi quá sức).
Nên mua body + lens rời hay kit vậy thím? Nếu lens rời thì nhu cầu như trên, cần những lens gì?
Cái chống rung, có thực sự cần thiết hay không?
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 10:18
Gahh Gahh is offline
K.I.A

Quote:
OK cám ơn thím, mình đang phân vân Sony A6400 với Fujifilm XT20, XT30 (em này có vẻ hơi quá sức).
Nên mua body + lens rời hay kit vậy thím? Nếu lens rời thì nhu cầu như trên, cần những lens gì?
Cái chống rung, có thực sự cần thiết hay không?
Hai con máy này đều tốt ở khoảng chụp và quay. Khác biệt chính của 2 con này là:
- A6400: Có màn hình xoay lật làm vlog và quay sự kiện dài
- X-T30: Chống rung body tốt hơn một tí và kiểu dáng đẹp hơn.

Nhu cầu của bác là cần lens đa dụng vì chụp từ cảnh đến người rồi. Bữa có một bác có nói mua X-T30 + 18-55mm cũ giá đâu đó tròn 20tr quá ngon. Bác phải biết là X-T30 nó mới ra hồi tháng 4 thôi đến giờ đâu đo mới nửa năm, một máy ảnh vòng đời nó siêu dài mà mới nửa năm thì máy còn cũng khá ngon. Nếu bác tìm được thì mua.

Last edited by Gahh; 04-11-2019 at 10:21.
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 10:30
Member

Quote:
Hai con máy này đều tốt ở khoảng chụp và quay. Khác biệt chính của 2 con này là:
- A6400: Có màn hình xoay lật làm vlog và quay sự kiện dài
- X-T30: Chống rung body tốt hơn một tí và kiểu dáng đẹp hơn.

Nhu cầu của bác là cần lens đa dụng vì chụp từ cảnh đến người rồi. Bữa có một bác có nói mua X-T30 + 18-55mm cũ giá đâu đó tròn 20tr quá ngon. Bác phải biết là X-T30 nó mới ra hồi tháng 4 thôi đến giờ đâu đo mới nửa năm, một máy ảnh vòng đời nó siêu dài mà mới nửa năm thì máy còn cũng khá ngon. Nếu bác tìm được thì mua.
OK thanks thím, chờ đến Black Friday rồi xúc thôi, được thêm 1 cái lens nữa thì quá tốt. Cũng chưa vội lắm
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 10:37
Gahh Gahh is offline
K.I.A

Quote:
OK thanks thím, chờ đến Black Friday rồi xúc thôi, được thêm 1 cái lens nữa thì quá tốt. Cũng chưa vội lắm

Bác xem video này sẽ thấy rõ ràng thế mạnh ở ảnh của 2 con Sony và Fuji, ảnh màu da, chụp người của Fuji lên tươi tắn hơn là bị ám vàng của Sony. Còn ngược lại ảnh chụp phong cảnh nhiều chi tiết trong khung hình thì ảnh của A6400 nó nét và nhiều chi tiết hơn. Quan trọng là do thím chọn
https://www.youtube.com/watch?v=sMtPHdjxvNE

X-T30 + 18-55: Mới 25tr, cũ tâm 20tr
A6400 + 18-135: Mới 30tr cũ thì mình không biết giá.
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 10:55
Shikamaru Huhuhu's Avatar
Shikamaru Huhuhu Shikamaru Huhuhu is offline
Senior Member

Thank thím, sg thì ch nào bán hàng use có chế độ bảo hành tốt hả thím
Quote:
Mình xin trả lời bạn là hiện nay máy ảnh không thể làm giả được.
Bảo đảm cho dù mình có nói kinh nghiệm mua hàng cũ của mình cho bác thì bác chỉ nắm nó về mặt lí thuyết thôi chứ đến lúc ra test máy cũng sợ lắm. Kinh nghiệm bản thân của mình bác có 2 lựa chọn.
1. Tìm những cửa hàng uy tín có bán đồ cũ, có chế độ bảo hành tốt, bao test này kia...
2. Vào thread Fuji tìm xem có thím nào ở gần không giao lưu gặp nhau cafe rồi nhờ ngta test máy cho, tiện thể có bạn chia sẻ kinh nghiệm chụp hình đỡ chán và cô đơn.

Flickr một số người dùng X-E3:
https://www.flickr.com/photos/147922549@N04/
https://www.flickr.com/photos/vglebov/
Người mình hay xem đây: https://www.flickr.com/photos/tohru_nishimura/ chụp ảnh đời thường bình dị và nhẹ nhàng.
Tình huống suýt vào vừa rồi mày thấy rồi đấy, nó chọc sang cánh từ vị trí đó, thằng Tuấn Anh ko làm đc gì bọn nó, biết thủ với tranh chấp đéo đâu.
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 10:58
Gahh Gahh is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by Shikamaru Huhuhu View Post
Thank thím, sg thì ch nào bán hàng use có chế độ bảo hành tốt hả thím
Theo như mình biết thì LPcamera, Khánh Long Camera là những nơi bán máy ảnh cũ khá là uy tín và chế độ bảo hành rõ ràng.
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 11:25
Member

Quote:
Bác xem video này sẽ thấy rõ ràng thế mạnh ở ảnh của 2 con Sony và Fuji, ảnh màu da, chụp người của Fuji lên tươi tắn hơn là bị ám vàng của Sony. Còn ngược lại ảnh chụp phong cảnh nhiều chi tiết trong khung hình thì ảnh của A6400 nó nét và nhiều chi tiết hơn. Quan trọng là do thím chọn
https://www.youtube.com/watch?v=sMtPHdjxvNE

X-T30 + 18-55: Mới 25tr, cũ tâm 20tr
A6400 + 18-135: Mới 30tr cũ thì mình không biết giá.
OK, thanks thím
Reply With Quote
Old 04-11-2019, 11:33
Shikamaru Huhuhu's Avatar
Shikamaru Huhuhu Shikamaru Huhuhu is offline
Senior Member

Thank thím
Quote:
Theo như mình biết thì LPcamera, Khánh Long Camera là những nơi bán máy ảnh cũ khá là uy tín và chế độ bảo hành rõ ràng.
Tình huống suýt vào vừa rồi mày thấy rồi đấy, nó chọc sang cánh từ vị trí đó, thằng Tuấn Anh ko làm đc gì bọn nó, biết thủ với tranh chấp đéo đâu.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules