Thread Tools
Old 07-05-2018, 16:23
NewOcer's Avatar
NewOcer NewOcer is offline
Đã tốn tiền
Tư vấn về quạt tản nhiệt và thùng máy

- Hello các thím, em đang ở TPHCM. Nhà vợ em không sử dụng máy lạnh, nhà trên lầu cũng mái tôn nên buổi trưa hơi nóng và tối thì hầm . Nhiệt kế Xiaomi toàn báo từ 33 độ đến 36 độ trong ngày.

- Em đang ấp ủ thay con case Zalman Z3 Plus chật chội bằng con case cube như Corsair Air 540 hoặc Infinity Cube Black.
Con Air 540 ra từ 2013, ưu điểm ít kính cường lực đỡ lo bể, có cái chỉ gắn đc 3 quạt 12cm trước, 2 quạt 14cm trên và 1 quạt 12cm phía sau bên chamber chính. Còn bên PSU và ODD, SSD không có quạt. 2 bên lại thông nhau ít nên em sợ sử dụng khi trời nóng sẽ khó thoát nhiệt phần PSU và SSD.
Các thím có ai dùng rồi cho em ý kiến với.
https://vozforums.com/showthread.php?t=3555622

Con Infinity Cube thì lắp được tới 4 quạt trước, 4 quạt nóc và 1 quạt sau khá là thông thoáng, đảm bảo gió bao phủ cả case. Nhưng con này em search info trên Google và Youtube thì mới biết tên khác của nó là Anidees AI Crystal Cube. Mà ngộ cái hãng Anidees nó lại đầy đủ info về con Cube này còn Infinity lại không có gì. Bên TD với DCTH là 2 nơi bán con này ở SG thì dùng hình với info của Anidees cho con Infinity luôn
1. Link của TD :
https://tandoanh.vn/collections/case...mid-tower-case

2. Link của hãng Anidees :
http://anidees.com/product/ai-crystal-cube-white/
Em thắc mắc vậy Anidees với Infinity là cùng 1 mẹ khác tên hay con real con fake vậy mấy thím

- Mấy case này khi mua không đủ quạt nên em định mua thêm. Ngó qua thì thấy có Aigo, Infinity với Corsair khá ổn. Em thì không cần led gì hết, chỉ cần quạt làm mát tốt, gió vào case nhiều và bền là được.
Em có tìm hiểu sơ thì thấy nếu mua quạt cho case thì ưu tiên loại Airflow(AF) hơn loại Static Pressure(SP) vì loại SP chuyên dành thổi rad với tản khí. Thông tin công bố của mấy hãng thì cũng same same nhau nhưng thực tế thì quạt Corsair dòng AF có ok hơn đám Aigo hay Infinity màu mè? Corsair nó có thêm dòng Magnetic Levitation(ML) hình như là điều chỉnh được tốc độ ngoài ra có hơn gì dòng AF không ạ

Last edited by NewOcer; 07-05-2018 at 16:58.
Reply With Quote
Old 07-05-2018, 17:30
m150's Avatar
m150 m150 is offline
Senior Member
Re: Tư vấn về quạt tản nhiệt và thùng máy

Quote:
Originally Posted by NewOcer View Post
Con Infinity Cube thì lắp được tới 4 quạt trước, 4 quạt nóc và 1 quạt sau khá là thông thoáng, đảm bảo gió bao phủ cả case. Nhưng con này em search info trên Google và Youtube thì mới biết tên khác của nó là Anidees AI Crystal Cube. Mà ngộ cái hãng Anidees nó lại đầy đủ info về con Cube này còn Infinity lại không có gì. Bên TD với DCTH là 2 nơi bán con này ở SG thì dùng hình với info của Anidees cho con Infinity luôn
1. Link của TD :
https://tandoanh.vn/collections/case...mid-tower-case

2. Link của hãng Anidees :
http://anidees.com/product/ai-crystal-cube-white/
Em thắc mắc vậy Anidees với Infinity là cùng 1 mẹ khác tên hay con real con fake vậy mấy thím
Theo như thông tin nghe ngóng dc thì Case Infinity là 1 thương hiệu do TD đặt gia công, mẫu mã hầu hết là của Anidees (a.k.a thương hiệu thì dán mác Khải Silk, nhưng đồ là đặt gia công bên tàu về )

Quote:
Em có tìm hiểu sơ thì thấy nếu mua quạt cho case thì ưu tiên loại Airflow(AF) hơn loại Static Pressure(SP) vì loại SP chuyên dành thổi rad với tản khí. Thông tin công bố của mấy hãng thì cũng same same nhau nhưng thực tế thì quạt Corsair dòng AF có ok hơn đám Aigo hay Infinity màu mè? Corsair nó có thêm dòng Magnetic Levitation(ML) hình như là điều chỉnh được tốc độ ngoài ra có hơn gì dòng AF không ạ
Đúng như bạn nói, fan thổi case nên chú ý đến thông số Airflow (CFM hay m³/h), fan thổi rad nên chú ý đến thông số Static Pressure (Pa hay mmH20). Quạt nào có tỉ lệ Airflow/Noise hoặc StaticPressure/Noise càng cao thì càng tốt (thường thông số Noise các hãng đưa ra khá ảo, nên sử dụng thông số tốc quạt RPM để thay thế, vì RPM cao tỉ lệ thuận với tiếng ồn lớn). Trong 1 số trường hợp, nếu fan case được gắn ở vị trí intake có qua 1 lớp filter lọc bụi thì sẽ cần loại có thông số Static Pressure cao.

Về thương hiệu, xét về hiệu suất, fan của Noctua hiện nay được đánh giá tốt nhất, tiếp đến là Corsair, Phanteks, Thermaltake, Arctic,... và kinh nghiệm cho thấy, các loại fan rgb đa phần chỉ có tác dụng đuổi ruồi

Last edited by m150; 07-05-2018 at 17:52.
Reply With Quote
Old 07-05-2018, 18:06
NewOcer's Avatar
Đã tốn tiền

@ thím m150.
Hèn gì em thấy TD bán con Infinity Cube dòng RGB(kèm bộ 5 quạt Infinity RGB) có 3tr~131$ còn con Anidees Cube RGB(cũng kèm 5 quạt Polaris RGB) giá trên Amazon đã 170$ chưa ship.

Nếu 1 bên đặt gia công với 1 bên chính hãng thì chắc em chọn Corsair cho an tâm, chỉ lăn tăn vụ thiết kế của Anidees phía trên thông 2 chamber còn 540 chỉ thông bên dưới, và lượng quạt nhiều nếu đúng hàng chắc mát hơn con 540 thím nhỉ. Em lo bên chamber PSU của 540 sẽ khá nóng.

Phần trước con 540 có lưới lọc bụi, vậy mình nên dùng quạt SP hay AF tốt hơn nhỉ . Em xem hình chụp trong bài review của thím corsairvn link ở #1 thì quạt zin trước của 540 nó dùng 2 quạt loại 11 cánh 140mm dạng AF còn thím đó lên đồ thì lại thay 3 quạt loại 7 cánh 120mm dạng SP. Có khi nào quạt 120mm yếu hơn quạt 140mm nên phải thay AF sang SP không nhỉ.

Vụ quạt thì em biết hàng Noctua ngon nhưng ở VN không có ai bán đám đó thì phải, mình phải đặt hàng ship nước ngoài thím nhỉ. Chỉ có keo tản nhiệt Noctua thì có

Last edited by NewOcer; 07-05-2018 at 18:27.
Reply With Quote
Old 07-05-2018, 21:21
m150's Avatar
m150 m150 is offline
Senior Member

Quote:
@ thím m150.
Hèn gì em thấy TD bán con Infinity Cube dòng RGB(kèm bộ 5 quạt Infinity RGB) có 3tr~131$ còn con Anidees Cube RGB(cũng kèm 5 quạt Polaris RGB) giá trên Amazon đã 170$ chưa ship.

Nếu 1 bên đặt gia công với 1 bên chính hãng thì chắc em chọn Corsair cho an tâm, chỉ lăn tăn vụ thiết kế của Anidees phía trên thông 2 chamber còn 540 chỉ thông bên dưới, và lượng quạt nhiều nếu đúng hàng chắc mát hơn con 540 thím nhỉ. Em lo bên chamber PSU của 540 sẽ khá nóng.

Phần trước con 540 có lưới lọc bụi, vậy mình nên dùng quạt SP hay AF tốt hơn nhỉ . Em xem hình chụp trong bài review của thím corsairvn link ở #1 thì quạt zin trước của 540 nó dùng 2 quạt loại 11 cánh 140mm dạng AF còn thím đó lên đồ thì lại thay 3 quạt loại 7 cánh 120mm dạng SP. Có khi nào quạt 120mm yếu hơn quạt 140mm nên phải thay AF sang SP không nhỉ.

Vụ quạt thì em biết hàng Noctua ngon nhưng ở VN không có ai bán đám đó thì phải, mình phải đặt hàng ship nước ngoài thím nhỉ. Chỉ có keo tản nhiệt Noctua thì có
Ý kiến cá nhân: thùng case chỉ là 1 đống sắt (có gì để hư đâu) nên hàng hãng hay hàng nhái ko quan trọng. Thích cái nào thì đến tận nơi xem tận mắt, sờ tận tay (coi chất lượng gia công thế nào, sắt dày hay mỏng, mấy chỗ nắp nhựa/kính/mica có nhám/mịn/sắc sảo ko...), ưng bụng thì vác về thôi. Đôi khi giá đắt ko hẳn vì chất lượng gia công kém, mà là vì tiền cho thương hiệu.

Vụ intake fan, mình đã thử cả 2 loại SP và AF cho case của mình và ko thấy khác biệt gì về nhiệt độ CPU/VGA. Còn trước khi trả lời bác vụ thay quạt 140 bằng 120 kia, bác vui lòng nói rõ khả năng chịu ồn của bác ở mức độ nào (vì mua con case này về người ta để trên bàn chứ chả ai để dưới đất)???

Corsair Air Series SP120 High Performance Edition: https://youtu.be/opEGl_eoD4w?t=1m56s
Corsair Air Series AF140 Quiet Edition: https://youtu.be/Av9w8EGoF-0?t=1m51s

Về hiệu suất (phép chia ra kết quả số nhỏ quá nên bỏ bớt vài con số 0 cho dễ nhìn):
* AF140: 67.80 CFM/1150 RPM = 0.589 ; 0.84mmH20/1150 RPM = 0.73
* SP120: 62.74 CFM/2350 RPM = 0.267 ; 3.10mmH20/2350 RPM = 1.32

Như vậy theo lý thuyết, hiệu suất AF của AF140 tốt hơn của SP120 là 2.2 lần; còn hiệu suất SP của SP120 lại tốt hơn của AF140 là 1.8 lần.

Last edited by m150; 07-05-2018 at 21:24.
Reply With Quote
Old 07-05-2018, 21:47
NewOcer's Avatar
Đã tốn tiền

@m150, do bài viết của em với thím hơi dài, nên em không quote lại sợ anh em có vào đọc phải kéo mệt.

- Em mới dùng iPad Pro với con 8 Plus nghe thử tiếng quạt trong 2 link youtube. Mở hết âm lượng để nghe cho chuẩn thì con SP120 nó kêu to kinh hồn dù trong clip đã có tiếng ồn, còn con AF140 thì kêu nhỏ hơn. Kiểu này mà em dùng khuya tầm 12h đến 2h sáng chắc kêu banh nhà quá

- Em cũng định bụng ghé Tân Doanh dưới Gò Vấp xem con Infinity Cube thử, xưa giờ có dùng được 2 con case giá rẻ hàng hãng là Cooler Master Centurion 5 và con Zalman Z3 Plus. Con case CM thì dùng cỡ 2 năm là mấy tấm kim loại trước và sau máy bị sét cũng 40% tổng diện tích, dù em để trong phòng thoáng khí không máy lạnh, không chùi rửa. Con Z3 Plus đang dùng cũng gần 3 năm thì 2 cổng USB2.0 mặt trước đã sét, còn lại case vẫn bình thường. Nên em cũng nghĩ chưa chắc đồ hãng đã tốt, còn Corsair thì em mới dùng RAM chứ Case với Fan thì chưa có dịp - phần xưa cũng nghĩ giá cao quá

- Chủ yếu em muốn xem mức độ hoàn thiện sản phẩm có tốt hay không, nếu có mua con Infinity Cube chắc em chọn bản Lite(giá thấp nhất, quạt ít nhất) rồi về trang bị mấy con quạt Corsair coi bộ ngon lành hơn.

- Em có search thử Corsair AF Series thì thấy có 5 model AF120 LED Quiet, AF140 LED Quiet, AF120 Quiet, AF120 Performance với AF140 Quiet. Chia tỉ lệ CFM/RPM theo thím thì thấy con AF140 Quiet hình như cho chỉ số AF cao nhất là 0.0589

- Cho em hỏi thêm cái điều tốc quạt mặc định của case nó chỉ có chỉnh mức 5V, 7V hoặc 12V. Thấy bên kemtannhietpc có bán bộ hub 3 chân điều tốc quạt gắn vào khe PCI, chỉnh bằng núm vặn thím thấy ổn không. Em chỉ sợ gắn vào khe PCI thì phải lôi mớ dây fan ra lằng nhằng nhìn rối phía trước lắm. Mấy bộ hub hay controller của Corsair thì giá cao quá, còn mấy bộ hàng China thì kiêm hub+control mà hub quăng trong thùng, không lẽ mỗi lần chỉnh tốc độ phải mở nắp hông phải ra nhỉ

Last edited by NewOcer; 07-05-2018 at 22:31.
Reply With Quote
Old 07-05-2018, 22:44
m150's Avatar
m150 m150 is offline
Senior Member

Quote:
@m150, do bài viết của em với thím hơi dài, nên em quote lại sợ anh em có vào đọc phải kéo mệt.

- Em mới dùng iPad Pro với con 8 Plus nghe thử tiếng quạt trong 2 link youtube. Mở hết âm lượng để nghe cho chuẩn thì con SP120 nó kêu to kinh hồn dù trong clip đã có tiếng ồn, còn con AF140 thì kêu nhỏ hơn. Kiểu này mà em dùng khuya tầm 12h đến 2h sáng chắc kêu banh nhà quá
Cái đó là quạt để ngoài trống trải và mới có 1 cái thôi đấy... lắp vài cái vào case nó còn hú kinh nữa. Mình trước cũng ham mấy con hàng SP mạnh tốc váy, xong hú quá chịu ko nổi cũng phải chuyển sang Arctic cho êm ái

Quote:
- Chủ yếu em muốn xem mức độ hoàn thiện sản phẩm có tốt hay không, nếu có mua con Infinity chắc em chọn bản Lite(giá thấp nhất, quạt ít nhất) rồi về trang bị mấy con quạt Corsair coi bộ ngon lành hơn. Em có search thử Corsair AF Series thì thấy có 5 model AF120 LED Quiet, AF140 LED Quiet, AF120 Quiet, AF120 Performance với AF140 Quiet. Chia tỉ lệ CFM/RPM theo thím thì thấy con AF140 Quiet hình như cho chỉ số AF cao nhất là 0.0589

- Cho em hỏi thêm cái điều tốc quạt mặc định của case nó chỉ có chỉnh mức 5V, 7V hoặc 12V. Thấy bên kemtannhietpc có bán bộ hub 3 chân điều tốc quạt gắn vào khe PCI thím thấy ổn không. Em chỉ sợ gắn vào khe PCI thì phải lôi mớ dây ra lằng nhằng nhìn rối phía trước lắm. Mấy bộ hub hay controller của Corsair thì giá cao quá, còn mấy bộ hàng China thì kiêm hub+control mà hub quăng trong thùng, không lẽ mỗi lần chỉnh phải mở nắp hông phải ra nhỉ
Bạn nên mua bản Lite là hợp lý, còn vụ hub fan, bạn định xài bao nhiêu quạt và mainboard có bao nhiêu fan header. Mình ko ưa mấy cái hub đó nên sẽ ko xài trừ phi tình thế bắt buộc.
Reply With Quote
Old 07-05-2018, 23:11
NewOcer's Avatar
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by m150 View Post
Cái đó là quạt để ngoài trống trải và mới có 1 cái thôi đấy... lắp vài cái vào case nó còn hú kinh nữa. Mình trước cũng ham mấy con hàng SP mạnh tốc váy, xong hú quá chịu ko nổi cũng phải chuyển sang Arctic cho êm ái

Bạn nên mua bản Lite là hợp lý, còn vụ hub fan, bạn định xài bao nhiêu quạt và mainboard có bao nhiêu fan header. Mình ko ưa mấy cái hub đó nên sẽ ko xài trừ phi tình thế bắt buộc.
- Công nhận đám SP nó hú kinh thiệt thím, như cái quạt tản nhiệt két nước xe máy luôn .. Ở TPHCM thì mua quạt Corsair xịn ở đâu ngon thím, em thấy có KTC với PhongCachXanh bán, loại AF120 đa số chỉ bán loại có led và Quiet chứ không bán dòng không led Performace, loại AF140 Quiet thì nhiều. Còn loại quạt Arctic thím đang dùng so với Corsair thế nào ạ.

- Chắc em chốt dòng Corsair AF luôn, chia tỉ lệ theo thím chỉ thì thấy con AF140 Quiet khá ngon. Con 540 ở trước cho gắn 2 fan 140mm hoặc 3 fan 120mm, theo thím em nên chọn option nào nhỉ. Con Infinity Cube thì nó tới 4 quạt trước, 4 quạt nóc và 1 quạt sau nên có mua chắc em chỉ dám gắn mấy con AF120 Quiet cho nhẹ tai

- Case Corsair Air 540 thì em có đọc 1 bài viết nói tốt nhất nên duy trì tỉ lệ giữa lượng khí hút vào lớn hơn lượng khí thổi ra(tỉ lệ dương) để không khí trong case luôn mát vì nếu lượng khí hút vào ít hơn lượng khí thổi ra(tỉ lệ âm) thì khí nóng khi vừa thoát ra khỏi fan sau sẽ bị hút vào lại. Nên chắc em đổi sang phương án giữ nguyên 2 fan 140 theo máy ở mặt trước, trên nóc e mua 2 fan AF120 quiet còn ở sau fan 140. 2 trước hút, 2 trên và sau thổi ra.

- Case Infinity Cube thì muốn duy trì tỉ lệ dương không khí chắc phải lắp 4 quạt 120 AF Quiet trước, 2 quạt 140 AF Quiet trên nóc và 1 fan theo máy ở sau. Chứ lắp full quạt 120 thì 4 trước 4 nóc 1 sau thì chắc lại tỉ lệ âm vì 4 hút 5 thổi

- Mainboard em đang dùng là G1 Sniper B7 hình như có 3 cổng system fan header, với lượng quạt em gắn case 540 thì có thể dùng bộ chia 1 chân 4 pin ra 2 fan được không thím, em sợ kéo điện ảnh hưởng đến đám main với CPU nên định dùng nguồn cấp qua Molex hoặc SATA từ PSU vào hub cho main khoẻ.
Link main của em đang dùng : https://www.gigabyte.com/vn/Motherbo...r-B7-rev-10#ov

- Cấu hình PC của em :
1. CPU Intel Core i5 6500
2. Mainboad Gigabyte G1 Sniper B7
3. RAM DDR4 16GB(8x2) Cosair Vengeance LPX 2133MHz cas 13
4. PSU Seasonic M12II 620 EVO
5. HDD 1TB Western Black + HDD 3TB Toshiba + SSD 265GB Samsung SM961
6. Màn hình LG LED Flatron E2250V 22 inches FullHD panel TN cùi mua từ 2011

- Hôm nào có xèng thêm em xúc con tản nhiệt CPU Gammax 400 thím review cho con i5 6500 là ngon thím nhỉ. Đang tính delid luôn nhưng hạn bảo hành còn tới 03/2019 nên hơi sợ, delid xong dùng kem tản Noctua kết hợp tản Gammax rồi case rộng rãi gió nhiều chắc temp phê lắm

Last edited by NewOcer; 07-05-2018 at 23:45.
Reply With Quote
Old 08-05-2018, 00:52
m150's Avatar
m150 m150 is offline
Senior Member

Quote:
- Công nhận đám SP nó hú kinh thiệt thím, như cái quạt tản nhiệt két nước xe máy luôn .. Ở TPHCM thì mua quạt Corsair xịn ở đâu ngon thím, em thấy có KTC với PhongCachXanh bán. Còn loại quạt Arctic thím đang dùng so với Corsair thế nào ạ.
Bạn cứ google chỗ nào rẻ thì mua chứ mình cũng ko mua quen chỗ nào... còn fan Arctic F12 PWM thì êm hơn con Corsair SP120 rất nhiều và là con êm nhất mình từng xài... tiếc là ko tìm dc chỗ bán loại F14.

Quote:
- Chắc em chốt dòng Corsair AF luôn, chia tỉ lệ theo thím chỉ thì thấy con AF140 Quiet khá ngon. Con 540 ở trước cho gắn 2 fan 140mm hoặc 3 fan 120mm, theo thím em nên chọn option nào nhỉ. Con Infinity Cube thì nó tới 4 quạt trước, 4 quạt nóc và 1 quạt sau nên có mua chắc em chỉ dám gắn mấy con AF120 Quiet cho nhẹ tai
Cái này là do sở thích cá nhân thôi vì nhiều quạt hơn = ồn hơn, và cái quan trọng là airflow chứ ko phải là airblow (http://www.overclock.net/forum/246-a...l#post22319249). Nhiều review trên youtube cho thấy nhiều fan chưa chắc đã p/p vì chênh lệch chỉ là 1-2°C (https://www.youtube.com/watch?v=8OmkmluAYAQ) và sau khi tự mình thực nghiệm, mình thấy điều này đúng.

Quote:
- Case Corsair Air 540 thì em có đọc 1 bài viết nói tốt nhất nên duy trì tỉ lệ giữa lượng khí hút vào lớn hơn lượng khí thổi ra(tỉ lệ dương) để không khí trong case luôn mát vì nếu lượng khí hút vào ít hơn lượng khí thổi ra(tỉ lệ âm) thì khí nóng khi vừa thoát ra khỏi fan sau sẽ bị hút vào lại. Nên chắc em đổi sang phương án giữ nguyên 2 fan 140 theo máy ở mặt trước, trên nóc e mua 2 fan AF120 quiet còn ở sau fan 140. 2 trước hút, 2 trên và sau thổi ra.
Đó đúng là lý thuyết Positive vs Negative airflow nhưng trên thực tế khi mình thực nghiệm, Negative Airflow luôn cho nhiệt độ mát hơn Positive Airflow (dù điểm lợi của postive airflow là case sẽ ít đóng bụi hơn). Nhiều người cũng bảo hơi nóng bốc lên cao nên chỉ cần gắn 1 rear exhaust fan chỗ CPU là đủ, nhưng mình thực nghiệm và gắn thêm 1 rear exhaust fan nữa ngay chỗ mấy khe PCIe thì kết quả là nhiệt độ VGA giảm ngay 3-4°C.. trong khi dù case đã gắn full 3 front intake + 2 top intake/exhaust cũng đều vô tác dụng !?! Túm lại, lý thuyết là 1 chuyện, thực tế đôi khi rất khác. Mà loại case dạng cube như của bạn mình chưa xài bao giờ nên ko có kinh nghiệm => ko dám phán bừa. Nếu là dạng case thông thường, mình đề nghị 2 front intake + 1 rear exhaust là đủ.. còn nếu CPU quá nóng, thì 3 front intake + 1 top exhaust + 1 rear exhaust (ưu tiên quạt 140mm hơn quạt 120mm).

Quote:
Mainboard em đang dùng là G1 Sniper B7 hình như có 3 cổng system fan header, với lượng quạt em gắn case 540 thì có thể dùng bộ chia 1 chân 4 pin ra 2 fan được không thím, em sợ kéo điện ảnh hưởng đến đám main với CPU nên định dùng nguồn cấp qua Molex hoặc SATA từ PSU vào hub cho main khoẻ.
3 fan header thì hơi ít, tối đa bạn sẽ chỉ gắn được 5 quạt nếu dùng splitter. Vụ điện đóm bạn khỏi lo, main dư sức khéo miễn sao quạt bạn gắn <1A trên mỗi fan header. Nếu dùng fan hub PCI thì như bạn nói, dây nhợ lằng nhằng mất thẩm mĩ. Mình đề nghị mua thêm 2 cọng dây splitter, khu CPU chamber gắn 2 front fan (chung 1 cọng splitter), 2 top fan (chung 1 cọng splitter nữa) và 1 rear. Khu PSU chamber, bạn cứ gắn tất vào cái fan hub có sẵn của case vì quạt khu đó đâu cần chỉnh tốc nhiều (5V, 7V, 12V vẫn đủ xài).

Còn 1 cách nữa là bạn mua loại PWM fan hub có 1 đầu nối vào main để chỉnh PWM (kiểu như này: https://tandoanh.vn/products/phanteks-pwm-fan-hub) thông qua BIOS/software, khỏi cần phải xoay núm.

Và cách cuối cùng là tậu luôn 1 bộ Fan Controller, mà nói thật là mình cũng ko biết mua ở đâu và gắn thế nào vô cái case của bạn

P.S: lần đầu tiên nghe thấy có người delid i5 non-K.. đề nghị bác tham vấn nhiều người có kn nữa trước khi làm liều
Reply With Quote
Old 08-05-2018, 08:08
Trau Mat Tron's Avatar
Trau Mat Tron Trau Mat Tron is offline
Senior Member

Fan 12cm thì làm mấy con COUGAR VORTEX 250K một con, Tân Dâm bán bao êm.
Fan 14cm thì làm mấy con PHANTEKS con nào cũng êm hết.
Quan trọng là 2 loại fan trên vừa êm nhưng lưu lượng gió cũng tốt. Chứ nhiều con fan êm mà lưu lượng gió ít cũng không ham.
Gắn nhiều fan nên quan tâm đến độ ồn (dbA) của fan. Mình có 2 con Corsair SP phải vứt không xài vì nó hú kinh lắm!
Bác muốn mát mẻ thì làm mấy cái case Full Tower trên nóc gắn fan được (đừng ham mấy loại kính trước mặt vs trên nóc).
Old 08-05-2018, 08:37
huykod's Avatar
huykod huykod is offline
Senior Member

Bác cho em hỏi ké em muốn thay con fan của tản ID Cooling 214C thì nên chọn con nào là tốt ạ, giá vừa vừa thôi chứ cao hơn cả con tản là em thua. Lý do em muốn thay là fan theo tản này led xấu quá, hình như chỉ có 1 bóng led thôi nên sáng không đều cả vòng.

Ngoài ra em cũng muốn thay fan case intake thì chọn Corsair AF120 có ngon ko ạ?
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules