Thread Tools
Old 29-05-2019, 16:13
cindar's Avatar
cindar cindar is offline
Senior Member
Re: Ai muốn kiềm tiền thì học cài hackintosh đi

Quote:
Originally Posted by congchuabebong View Post
guide 3 mình sẽ hướng dẫn các bác nhận card của máy nhé và nghe đc loa
// nói thêm: bác nào mà dùng alc233 thì hơi khoai ))
Làm guide nhận card 10xx 20xx của Nvidia đi bác, em cài web driver toàn panic ko POST được, đen thui...

Sent from Samsung SM-N960F using vozFApp
Reply With Quote
Old 30-05-2019, 08:31
Sherong_by_heto Sherong_by_heto is offline
Senior Member

Cài PC thì dễ, laptop nhiều đời ăn hành lắm, đó là lý do tại sao cài dịch vụ 300-500k. Cái gì cũng có cái giá của nó.

Trên đời không có người xấu, chỉ có hoàn cảnh xấu thôi.

Mạnh dùng sức, yếu dùng thế ( trí, chước ).
Reply With Quote
Old 30-05-2019, 08:33
Starluckyboy999 Starluckyboy999 is offline
Junior Member

e cài mojave giờ phí con card 1050ti quá :(
Reply With Quote
Old 30-05-2019, 08:53
hanme1 hanme1 is offline
Junior Member

Hong'. Chấm

Được gửi từ iPhone - vozForums
Reply With Quote
Old 30-05-2019, 08:57
dogamer01 dogamer01 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Starluckyboy999 View Post
e cài mojave giờ phí con card 1050ti quá :(
High Sierra thôi
Reply With Quote
Old 30-05-2019, 09:03
Starluckyboy999 Starluckyboy999 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by dogamer01 View Post
High Sierra thôi
e cần phải cài xcode mới nhứt
Reply With Quote
Old 30-05-2019, 11:48
tru5tzz tru5tzz is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by FE CREDIT View Post
Ảnh
 USB 14,9 gb có cài được không ạ ?Ảnh
Bộ cài tốn k tới 10GB đâu bác.

Gửi từ Samsung SM-G920F bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 30-05-2019, 12:25
Protrymen's Avatar
Protrymen Protrymen is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by daidam07 View Post
Tôi trên diễn đàn nước ngoài đây? Những thằng nào render film chuyên nghiệp dùng hackintosh? Bố láo..
Thằng nào cũng dùng luôn, thậm chí dân chuyên nghiệp bên Hollywood còn dùng app bên linux để chạy phim luôn, tốt ưu chuyên cho các đoạn kỹ xảo dài trên 15p.

Thanh niên chưa qua cấp 2 ah mà bảo diễn đàn nước ngoài k ai dùng hackintosh để dựng phim. Chắc cháu mới dùng qua ae, pre.

Quote:
Originally Posted by daidam07 View Post
Tôi gần 15 năm dùng MacOS và 1 thời gian xài hackintosh nên cũng không lạ gì. Nói để anh em biết mà tránh thôi. Chứ cứ cài chơi chơi thấy hợp thì dùng, không thì thôi. Nó chẳng là cái gì kinh khủng lắm cả. CHỉ có là khi dùng máy làm việc thì mình cần tiện lợi, sừ dụng nó chạy tốt, phần mềm, driver thích hợp và quan trọng Update HĐH không cần suy nghĩ, cái mà hackintosh còn rất nhiều vấn đề..

Cháu nó dùng mac chỉ để vọc vạch chơi thôi, chưa động đến ví tiền nên cháu còn khoác lác lắm cơ.

Quote:
Originally Posted by Aimer&staff View Post
Post này e chỉ nêu lên ý kiến cá nhân của em, gạch đá gì em xin nhận, hành văn của e hơi lủng củng, nếu ko muốn nói là như l
- Với newbie, việc có những tut của ng đi trước thực sự rất là quan trọng, nó sẽ giúp chúng ta tiết kiệm đc rất nhiều thời gian. Những người bỏ thời gian ra để viết tut thực sự rất đáng iu và e rất trân trọng bài viết của bác chủ.
- Em từng là người tập cài hackintosh, chỉ là tập thôi, qua những gì e trải nghiệm thì cài Hackintosh thật sự ko dễ. Để cài đc nó thì đơn giản nhưng để cho nó chạy mượt thì lại là một chuyện hoàn toàn khác. Các bác cứ cài thử rồi dùng một hai ngày là biết. Kể cả là máy bàn, e đã cài đc full driver cho nó nhưng nếu ko có ssdt và patch dsdt thì các bác sẽ cảm giác nó chạy rất ngu... . Và muốn vượt qua được điều này, thì em đoán thời gian lên Google hoặc vào các diễn đàn học hỏi là rất nhiều, có thể lên đến vài tháng chứ ko ít. Những gì các bác hỏi người ta sẽ trả lời, tuy nhiên có hiểu và làm theo được ko cũng lại là chuyện khác
- Ngoài ra em thấy Mac cũng ko hẳn là quá đắt so với những gì nó mang lại. Các bác đều biết khi mua một cái máy thì cấu hình ko phải là quan trọng nhất, Mac nó đắt nhưng nó có màn hình retina cực đẹp(màn hình phải nói là 1 trời 1 vực trên mac, theo em nó ăn đc cả về hiển thị so với máy cái màn hình 5-6 triệu), build full nhôm nguyên khối, build quality tốt, âm thanh tốt (bàn phím thì nhiều bác nói như l nhưng so với bằng chung thì vẫn tốt, đồng ý là ko bằng thinkpad, nhưng ko phải là kém, vẫn hơn mặt bằng chung và apple có tăng thời hạn bảo hành cho nó). Lấy ví dụ dòng Macbook Pro là dòng laptop flagship của apple (chả biết gọi thế có sai ko), giá sẽ rơi vào tầm 40 - 45 triệu cho bản i5, thì lenovo thinkpad dòng T hoặc X (đa phần chỉ có xách tay) mua ship về chuyển bảo hành các kiểu thì phí chắc cũng tầm 30 - 40 triệu, hay dell xps, hp spectre,... và Macbook thì các bác được bảo hành chính hãng. Các bác nào làm về điện tử chắc sẽ biết cùng 1 chức năng sẽ có cái đắt cái rẻ, và cái đắt sẽ tốt và bền hơn.Ngoài ra việc đc update liên tục từ apple cũng là 1 điểm + vô cùng lớn. Tóm lại : Bỏ qua phần thương hiệu và hình quả táo (vì đa số các bác cài hackintosh để làm việc) thì Mac vẫn hoàn toàn xứng với số tiền của nó. 1 chiếc Macbook Pro có thể dùng 6-7 năm hoặc thậm chí lâu hơn là điều hết sức bình thường.
- Việc Mac Os khó để sở hữu hơn so với windows đã vô tình khiến cho nhiều người muốn đc trải nghiệm nó. Em cũng thế, lần đầu cài đc hackintosh và dùng cảm giác sung sướng khó tả, nhưng sau này đc tiếp xúc nhiều với mac os thì e thấy win hoàn toàn ko có điểm j thua kiếm mac os, và còn tốt hơn. Trừ code ios, những gì Macos có thể làm thì win cũng làm đc (final cut pro chỉ có trên mac thì bên win cũng có adobe suit cực kì bá đạo) nhưng những j win làm đc thì chưa chắc mac os làm đc (điển hình là bộ office).
--> Việc cài hackintosh thật sự rất đáng để trải nghiệm nếu các bác chưa dùng mac bao giờ hoặc ít dùng, chứ windows h thực sự rất tốt rồi, update thường xuyên, support từ A-Z. .
Khi các bác nói dùng Hackintosh cùng 1 cấu hình nhưng rẻ hơn real mac nhiều là 1 phần các bác đã tự cắt bớt đi các yếu tố khác của nó(màn hình, ....)
Cái này tùy thuộc vào nhu cầu mỗi người dùng thôi, có người văn phòng bình thường thì chỉ cần mac air đơn giản (tiết kiệm thì mới sang hack), code thì mac pro là lựa chọn không tồi, đặc biệt là dùng xcode. Làm đồ họạ kiểu 2D đơn giản thì cũng chỉ cần đến mac pro là kịch, còn dựng phim vs chỉnh sửa thì lên macbook pro cũng là hơi căng, lúc đó họ sẽ qua mac pro (pc) để chạy, ưu điểm là mượt mà, nhất là lúc chuyển qua lại các ứng dụng, vs khi render thì vẫn còn làm được việc khác, chứ windows thì nhiều như là treo cả máy luôn. Chưa kể làm nhiều thì máy sẽ xuống cấp nhanh thế là họ mới muốn chuyển sang hackinstosh tiết kiệm được khối tiền. Chưa kể rẻ hơn, thích thì nhảy qua windows vs linux đều được không nặng nề như dùng mac truyền thống. Xét về mặt kinh tế thì lợi rất nhiều.

Về phần mình thấy hackinstoch là một mảng rất khó chết do thị trường nó còn cực kỳ màu mỡ, nhưng cũng rất khoai vì nếu chỉ vọc vạch thì k nói, còn đa phần chịu chi tiền để hackinstoch thì họ yêu cầu độ ổn định rất cao.

Đại khái là lựa tiền mà làm thôi, thím giờ chỉ bỏ ra 1tr đi cho nó xông xênh nhưng tiết kiệm được cả chục triệu tiền mua máy (các máy tính trên trăm triệu nhé) thì không đáng ah, trong khi vẫn báo khách là em làm trên mac tốn kém lắm anh ơi.
Old 30-05-2019, 13:20
Aimer&staff Aimer&staff is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by FE CREDIT View Post
Ảnh
 USB 14,9 gb có cài được không ạ ?Ảnh
8gb còn tẹt ga

Gửi từ LENOVO Lenovo P1ma40 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 30-05-2019, 13:36
Aimer&staff Aimer&staff is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by congchuabebong View Post
Bạn nói đúng, cài desktop khá dễ, không cần patch gì cả , chỉ cần cài web driver với card nvidia là chạy khá ổn rồi, còn card amd thì nhận native luôn. Cùng lắm patch lại cổng usb thôi

ryzen cài đc nhé thím nhưng không dễ như intel đâu. Chắc em sẽ viết 1 bài riêng về chip ryzen
Đợt trước mình cài Mojave cho cái máy dưới sign, ko patch gì, chỉ dừng ở mức full driver, mà CPU lúc nào cũng max, bác biết cách fix ko ạ

Gửi từ LENOVO Lenovo P1ma40 bằng vozFApp
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules