Thread Tools
Old 01-12-2019, 22:07
ngusiqua02's Avatar
ngusiqua02 ngusiqua02 is offline
Senior Member
[Review khóa vân tay Xiaomi Mijia Smart Lock Youth version]

Quá nản vs việc tìm chìa, thỉnh thoảng còn bị quên mang chìa nữa, rất nhục. Em quyết định đầu tư 1 con khóa điện tử về để cách mạng hóa việc mở cửa. Sau 1 hồi tìm hiểu các thương hiệu bán ở vn thì hơi choáng vì giá. Các thương hiệu uy tín như SamSung, Hafele thì bét nhất cũng 5-7tr cho loại ko vân tay, còn có vân tay thì từ gần chục đến hơn chục tr. Đành chuyển qua Xiaomi vậy, rất nhiều công nghệ mà giá chỉ bằng 1/2, 1/3 Samsung.
Nhưng Xiaomi cũng có đến 5-6 loại khóa đến từ vài OEM. Sau khi cân đối thì chốt con Mijia Smart Door Lock Youth version này, bản này ko có NFC, bản full version thì có nhưng đắt hơn 1tr. Đến lúc mua thì hỏi các cửa hàng khóa ở HN thì ko có bán hàng Xiaomi. Đành qua bên dịch vụ order thẳng trên Tmall về.
Giá trên tmall con này là 1000 tệ ~ 3tr4, giá order về Hà Nội là 3tr7, gọi thợ lắp mất 500k => tổng thiệt hại 4tr2.

Đây là hộp:

Lúc nhận thấy hộp khóa khá to, nặng so vs tưởng tượng, mở ra sờ có vẻ cũng chắc chắn đấy. Lắp đặt đục đẽo khá lâu, mất khoảng 2h.

Và đây là kết quả

Bắt đầu dùng thôi.
Phần kết nối thì hơi phức tạp chút, vì khóa là bản nội địa TQ nên phải vào đổi Mi Home về region China mới kết nối được. Kết nối qua Bluetooth.
khóa ko có Wifi. Chắc do dùng pin AA, nếu có wifi sẽ rất nhanh hết.

Khóa dùng 4 cục pin AA để cấp điện, hết pin thì dùng chìa cơ, ko có chìa cơ thì dùng pin dự phòng cấp điện tạm cho khóa qua 1 cổng microusb dưới đít.
Các hình thức mở khóa:
Chìa cơ: có 2 chìa, thấy thợ bảo chìa dc cắt bằng máy cnc, ko đánh dc chìa này ở mấy hàng khóa rong đâu.
Mật khẩu: 6 chữ số, dc set trong app.
Bluetooth: phải vào app kết nối vs khóa mới mở dc, cách này lâu nên chắc ko dùng mấy.
Vân tay: rất nhạy, các bước nhập vân tay cũng như sử dụng y hệt như dùng vân tay của dt xiaomi.
Mật khẩu 1 lần (otp): được tạo trong mi home. Cái này cơ chế timebase giống mấy cái token đăng nhập của ngân hàng. mấy lần đầu mình thử thì mk này ko mở dc, tưởng lỗi, sau một hồi mò ra là phải đổi dt về múi giờ +8 giống TQ thì mật khẩu tạo ra mới ăn. Khá bất tiện.
Tạm thế đã, có gì update tiếp.
Bổ sung link tmall: https://detail.tmall.com/item.htm?id=599002183093

Last edited by ngusiqua02; 13-12-2019 at 10:58.
Reply With Quote
Old 02-12-2019, 01:09
concuacon0001 concuacon0001 is offline
Senior Member
Re: [Review khóa vân tay Xiaomi Mijia Smart Lock Youth version]

Giờ mình muốn loại khoá set active vân tay theo giờ
Vd 8h sáng giúp việc đến là mở đc, sau 15p sẽ ko mở đc nữa. Còn mọi ng khác trong gia đình vẫn dùng bt
Có hãng nào làm đc chưa nhỉ
Reply With Quote
Old 02-12-2019, 01:13
congalonton congalonton is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by concuacon0001 View Post
Vd 8h sáng giúp việc đến là mở đc, sau 15p sẽ ko mở đc nữa. Còn mọi ng khác trong gia đình vẫn dùng bt
Cái này chắc là phần mềm thôi nhỉ.
Reply With Quote
Old 02-12-2019, 06:34
phuc_tho1's Avatar
phuc_tho1 phuc_tho1 is offline
Senior Member

Mấy e này xài cửa ngoài đường chịu được nắng mưa ko mấy thím. Chứ công năng ngon quá ko biết độ bền ra sao.
Reply With Quote
Old 02-12-2019, 07:44
zajqn2 zajqn2 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by phuc_tho1 View Post
Mấy e này xài cửa ngoài đường chịu được nắng mưa ko mấy thím. Chứ công năng ngon quá ko biết độ bền ra sao.
Lạy thým . Đồ điện tử mà bỏ ngoài nắng mưa thì có mà die sớm à ) . Cái này thích hợp mấy nhà chung cư nè

via vozForums for iPhone
Old 02-12-2019, 07:45
ngusiqua02's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by concuacon0001 View Post
Chức năng active theo giờ này chính là cái OTP của khóa đấy, có chọn dc tgian mk bắt đầu có tác dụng. nhưng mà chỉ dành cho mã số thôi, ko áp dụng vân tay được.
Reply With Quote
Old 02-12-2019, 09:11
ryan_lonely ryan_lonely is offline
Senior Member

Cái này khoá từ xa được ko bác.
Ví dụ mình làm về, mình quên gạc cần khoá lên, vô trong phòng, mình kết nối dt với khoá, rồi mình kêu nó lock. Thì nó có lock ko
Reply With Quote
Old 02-12-2019, 09:43
Iosha1188's Avatar
Iosha1188 Iosha1188 is offline
Senior Member

Xiaomi cung cấp nhiều hàng ngon, nhưng do chỉ bán nội địa Tàu nên khó tương thích ở Việt Nam. Hơn nữa chỉ cung cấp hàng, không cung cấp dịch vụ nhân công lắp đặt, nhiều lúc muốn mua cũng nản.
Bức huyết thư về sự tồn vong của diễn đàn Voz
Quote:
https://forums.voz.vn/showthread.php?t=4277109
Reply With Quote
Old 02-12-2019, 10:00
ngusiqua02's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by ryan_lonely View Post
Cái này khoá từ xa được ko bác.
Ví dụ mình làm về, mình quên gạc cần khoá lên, vô trong phòng, mình kết nối dt với khoá, rồi mình kêu nó lock. Thì nó có lock ko
Con khóa này sau khi đóng cửa là nó tự động lock 1 chốt gắn với tay cầm rồi, bên ngoài ko mở dc. còn mấy chốt chính thì vẫn phải gạt cần lên để lock. Kết nối đt chỉ cho unlock thôi. Em đoán do dùng pin tiểu nên nó ko hỗ trợ nhiều cơ chế chuyển động tốn năng lượng dc.
Reply With Quote
Old 02-12-2019, 10:06
ngusiqua02's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Iosha1188 View Post
Xiaomi cung cấp nhiều hàng ngon, nhưng do chỉ bán nội địa Tàu nên khó tương thích ở Việt Nam. Hơn nữa chỉ cung cấp hàng, không cung cấp dịch vụ nhân công lắp đặt, nhiều lúc muốn mua cũng nản.
Đúng rồi bác, bản nội địa khoản kết nối app phải chuyển vùng. Lắp đặt, riêng khóa này thì phải gọi thợ chuyên, mình ko lắp dc.
Hai cái trên thì khắc phục dễ hơn, so với cái giá thì vẫn oke. Cái ngại nhất là khoản bảo hành thôi. Gửi qua gửi lại mất tgian lắm, món gì to to như tivi, tủ lạnh, máy giặt thì chết tiền ship .
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules