Closed Thread

Thread Tools
Old 07-03-2019, 20:20
realmadrid_cf's Avatar
realmadrid_cf realmadrid_cf is offline
Senior Member
Re: Hỏi han về luật hôn nhân của đạo công giáo

Quote:
Originally Posted by Tatsada View Post
Không biết bạn nghe giảng giáo lý gì rồi mà than chán, chứ nói thật giáo lý về vợ chồng của đạo Công giáo hay vkl ra ý, dạy về thuận hòa, thấu hiểu, chia sẻ, giáo dục con cái. Nó chỉ cứng ngắc ở chỗ là bắt phải tin vào Chúa thôi chứ về độ văn minh gia đình của nó là số một. À mà nói cho một số thanh niên hay chửi trong thread này, mình tín ngưỡng Phật giáo nhé, biết về giáo lý này chỉ là do tò mò nghiên cứu về tôn giáo thôi.
Bạn đã bao giờ được nghe các thầy, các dì giảng về giáo lý hôn nhân chưa mà biết là hay hay dở? Đối với người ngoài công giáo thì khi học về giáo lý hôn nhân, phần giáo lý dự tòng mới là phần quan trọng nhất!
Old 07-03-2019, 20:28
hakuren's Avatar
hakuren hakuren is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Tatsada View Post
Không biết bạn nghe giảng giáo lý gì rồi mà than chán, chứ nói thật giáo lý về vợ chồng của đạo Công giáo hay vkl ra ý, dạy về thuận hòa, thấu hiểu, chia sẻ, giáo dục con cái. Nó chỉ cứng ngắc ở chỗ là bắt phải tin vào Chúa thôi chứ về độ văn minh gia đình của nó là số một. À mà nói cho một số thanh niên hay chửi trong thread này, mình tín ngưỡng Phật giáo nhé, biết về giáo lý này chỉ là do tò mò nghiên cứu về tôn giáo thôi.
Thế ko thích tin Chúa có dc ko? Tôi thấy những người Công giáo chuẩn mực và đáng kính tôi gặp có 1 điểm chung là rất quảng đại, tin kính Chúa và sống đúng lẽ phải nhưng ko khăng khăng bắt người khác tin niềm tin của họ, cũng ko công khai chê bai bài xích tôn giáo khác bao giờ.

Tôi cũng gặp 1 số người theo đạo, nói xấu thì ko hề, nhưng nói là tốt e hơi khó. Ngay giữa lớp học giáo lý dự tòng, giảng cho những người ngoài đạo về đức tin của mình mà họ công nhiên nói những câu báng bổ đức tin của người khác. Nhẹ nhàng nhất là "nực cười chùa chiền thờ những con vật như con hổ", "ko hiểu người ta nghĩ gì mà đồ ăn cúng cho ma quỷ xong( ý nói đi ăn đám giỗ) lại đem ra ăn, tôi là tôi kinh lắm, ko bao giờ đụng vào"...
Old 07-03-2019, 20:32
Tatsada Tatsada is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by hakuren View Post
Thế ko thích tin Chúa có dc ko? Tôi thấy những người Công giáo chuẩn mực và đáng kính tôi gặp có 1 điểm chung là rất quảng đại, tin kính Chúa và sống đúng lẽ phải nhưng ko khăng khăng bắt người khác tin niềm tin của họ, cũng ko công khai chê bai bài xích tôn giáo khác bao giờ.

Tôi cũng gặp 1 số người theo đạo, nói xấu thì ko hề, nhưng nói là tốt e hơi khó. Ngay giữa lớp học giáo lý dự tòng, giảng cho những người ngoài đạo về đức tin của mình mà họ công nhiên nói những câu báng bổ đức tin của người khác. Nhẹ nhàng nhất là "nực cười chùa chiền thờ những con vật như con hổ", "ko hiểu người ta nghĩ gì mà đồ ăn cúng cho ma quỷ xong( ý nói đi ăn đám giỗ) lại đem ra ăn, tôi là tôi kinh lắm, ko bao giờ đụng vào"...
Đồng ý với bạn, những người Công giáo mình biết đều rất uyên bác, và ngoan đạo nữa. Mình từng được trao học bổng học đại học từ một ban gồm toàn các bác lớn tuổi đạo Công giáo trong một cư xá hồi xưa. Ngoài ra lúc nhỏ gần nhà mình có một nhà thờ, tới đầu năm thường phát tập cho học sinh, bất kể theo đạo gì. Mình nhận rồi, sau đó đi dắt thằng bạn tới cho nó xin, ông Cha (xin lỗi vì mình không biết gọi sao cho đúng chuẩn) gặp mình, hỏi mình nhận chưa. Mình bảo nhận rồi, thì ông ấy cười và nói chỉ là muốn thử xem mình thành thật không thôi, xong cho mình thêm được 1 quyển
Old 07-03-2019, 20:42
binh99t1 binh99t1 is offline
Đã tốn tiền

Suy nghĩ của tôi là thôi, khó hòa hợp khó sống với nhau lắm

Gửi từ HTC One_M8 Eye bằng vozFApp
Old 07-03-2019, 20:46
4VTPRQQ 4VTPRQQ is offline
K.I.A

luật hôn nhân con cặc trò bẩn của lũ súc vật bần nông để bành trướng thì có
Old 07-03-2019, 21:03
^^! ^^! is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by xitrum3x View Post
Toàn thứ cặn bả sủa như chó chứ biết con mẹ gì. Thằng thớt cứ đi học đạo tầm 3 tháng là xong,còn ko cứ vô đang ký xong ko cần đi học cũng dc về học vài cái kinh rồi vào thi là xong dễ lắm. Còn khi cưới về bạn muốn đi nhà thờ thì đi,ko đi cũng ko ai ép bạn cả. Coi như bạn tốn chút thời gian hy sinh 3 tháng đi học cho con vợ nó vui lòng cũng ko đáng gì đâu.
Còn riêng cái bọn hãm lol chữi thì tao nhắt cho tụi mài biết,đi nhà thờ tốn 1 tiếng mỗi tuần và có bàn ghế ngồi,quạt mát ngay hàng thẵng lổi lại đéo tốn tiền nhìn văn minh hơn khối bọn bây. Đụ mẹ mua thần bán thánh cúng kiến dâng hương cúng sao chen chúc móc túi giật đồ tụi bây chắc biết tao muốn nói gì rồi chứ gì?
Bạn phải sám hối!!!!
Old 07-03-2019, 21:12
borntobelvove borntobelvove is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by 4VTPRQQ View Post
Jesus Christ
Old 07-03-2019, 21:51
vozBot vozBot is offline
I'm a smart bot

Quote:
Originally Posted by 4VTPRQQ View Post
Anh gắt vlon, nhưng tôi thích :sogood:

Đăng từ next.voz.vn phiên bản mới của vozForums. Click để xem bình luận gốc.
Closed Thread

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules