Closed Thread

Thread Tools
Old 07-03-2019, 06:38
doanchitin doanchitin is offline
Senior Member
Re: Hỏi han về luật hôn nhân của đạo công giáo

Ở đây chủ thớt nên đánh giá lại tình cảm của mình với gấu

Nếu thật sự yêu gấu thì cứ giả vờ theo đạo, học giáo lý, làm phép báp tem để chiều gấu.

Vợ là người sống chung với ta cả đời chứ không phải Chúa. Bạn tuy vô Đạo nhưng bạn không tin vào Chúa thì bạn có quyền tự do ra đi, quyền tự do tôn giáo mà, đâu có ai ép buộc.
Old 07-03-2019, 06:41
phanxicochip phanxicochip is offline
Senior Member

Nhiều thằng ở đây ngu mà tỏ vẻ hiểu biết dữ. Riêng với thím thớt thì nên chia tay nếu không “chấp nhận” nỗi đạo. Nếu xác định cưới thì nên vô đạo, tư vấn thế là đủ rồi. Còn mấy thằng kia kêu giả vờ gì đấy thì next đi, sau này chịu hết nỗi, bùng nổ ra thì gia đình có thể tan nát.
Old 07-03-2019, 06:48
kjsskusuke's Avatar
kjsskusuke kjsskusuke is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by xitrum3x View Post
Toàn thứ cặn bả sủa như chó chứ biết con mẹ gì. Thằng thớt cứ đi học đạo tầm 3 tháng là xong,còn ko cứ vô đang ký xong ko cần đi học cũng dc về học vài cái kinh rồi vào thi là xong dễ lắm. Còn khi cưới về bạn muốn đi nhà thờ thì đi,ko đi cũng ko ai ép bạn cả. Coi như bạn tốn chút thời gian hy sinh 3 tháng đi học cho con vợ nó vui lòng cũng ko đáng gì đâu.
Còn riêng cái bọn hãm lol chữi thì tao nhắt cho tụi mài biết,đi nhà thờ tốn 1 tiếng mỗi tuần và có bàn ghế ngồi,quạt mát ngay hàng thẵng lổi lại đéo tốn tiền nhìn văn minh hơn khối bọn bây. Đụ mẹ mua thần bán thánh cúng kiến dâng hương cúng sao chen chúc móc túi giật đồ tụi bây chắc biết tao muốn nói gì rồi chứ gì?
Kệ tụi ranh đó đi bác.
confirm tin fake nhé
Quote:
Originally Posted by TNTANH
Lều báo up hình mình vs isa lên chi vậy
Old 07-03-2019, 07:00
Senior Member

Quote:
Originally Posted by phanxicochip View Post
Nhiều thằng ở đây ngu mà tỏ vẻ hiểu biết dữ. Riêng với thím thớt thì nên chia tay nếu không “chấp nhận” nỗi đạo. Nếu xác định cưới thì nên vô đạo, tư vấn thế là đủ rồi. Còn mấy thằng kia kêu giả vờ gì đấy thì next đi, sau này chịu hết nỗi, bùng nổ ra thì gia đình có thể tan nát.
mày bước chân vô nhà thờ hay hội thánh Tin lành lần nào chưa?

chưa thì câm mồm lại.

Tao sinh hoạt cả 2 nơi, tuần nào cũng vô nghe cha hoặc mục sư giảng đạo. Nhưng tuyệt nhiên tao đéo vô đạo nhé, ông mục sư dụ tao vô nhưng tao éo vô vẫn vui vẻ với t, cafe cà pháo chém gió.
Old 07-03-2019, 07:05
phanxicochip phanxicochip is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by doanchitin View Post
mày bước chân vô nhà thờ hay hội thánh Tin lành lần nào chưa?

chưa thì câm mồm lại.

Tao sinh hoạt cả 2 nơi, tuần nào cũng vô nghe cha hoặc mục sư giảng đạo. Nhưng tuyệt nhiên tao đéo vô đạo nhé, ông mục sư dụ tao vô nhưng tao éo vô vẫn vui vẻ với t, cafe cà pháo chém gió.
Dạ em đạo gốc từ đời ông cố, tức là trước 1954 nữa anh, em ở nhà thờ tân thành, hạt trà lồng, gp cần thơ, tên thánh của em là phanxico. Cần show cmnd không anh?
Old 07-03-2019, 07:07
haimeru173's Avatar
haimeru173 haimeru173 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by trantien96 View Post
Nếu bác hỏi thì hầu như ai cũng nói là không bắt buộc theo cũng cưới được, chỉ phải đi học giáo lí hôn nhân rồi thi là ok. Bên nhà gái tùy nhà khó nhà dễ bác à. Như trường hợp bác thì em thấy là cũng căng đấy. Bắt phải theo đạo mới cho cưới, không là cạch mặt. Nhất là bác cũng thử tiếp xúc rồi và thấy không ấn tượng về giáo lí hay hình thức sinh hoạt bên đấy. Rồi con vụ con cái sau này mà có cái thớt rửa tội em thấy cũng cãi nhau um xùm Bác nên cân nhắc kỹ, nhắm chấp nhận được thì đi tiếp, không thì nên dừng lại, tội cho gấu bác phải chịu áp lực hai phía. Em cũng không theo đạo nhưng tận mắt chứng kiến khá nhiều rồi, bác nào mà bảo cứ theo đi tuần đi lễ có một buổi là em nhé. Nhiều thứ rắc rối lắm nhất là nếu bên nhà gái đạo gốc và sùng đạo.
Cám ơn bác nhiều. Mình cũng đang suy nghĩ lại việc này. Vì thật sự là nếu ko giải quyết đc thì chỉ mất thời gian của cả hai đứa. Có khi phải dừng lại thật. Trc giờ thấy cũng nhiều vụ vì đạo mà chia tay rồi, ko nghĩ là giờ lại đến lượt mình bác ạ

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 5 bằng vozFApp
Old 07-03-2019, 07:09
ThienNhat0890's Avatar
ThienNhat0890 ThienNhat0890 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by rickly_2019 View Post
nếu đã vô thần thì địt mẹ đừng bao giờ dính vào tụi công giáo
hãm như chó
đụ má
thứ đạo hãm lồn

Old 07-03-2019, 07:11
Senior Member

Quote:
Originally Posted by phanxicochip View Post
Dạ em đạo gốc từ đời ông cố, tức là trước 1954 nữa anh, em ở nhà thờ tân thành, hạt trà lồng, gp cần thơ, tên thánh của em là phanxico. Cần show cmnd không anh?
thế thì sao, chỉ vì tôn giáo mà chia tay thì tình yêu không đủ lớn rồi, thế thì vote mẹ chia tay cho nhanh

Đã xác định yêu nhau thì mỗi người phải biết hi sinh một tí để giữ gìn hạnh phúc, thằng chồng giả vờ vô đạo để đc cưới vợ, con vợ nó biết thằng vô đạo chỉ để cưới mình thì càng phải cố mà giữ chồng.

Còn kiểu mà chỉ vì sợ ép vô đạo mà không dám cưới vợ thì vote chia tay cho nhanh. Như thế sẽ làm khổ người ta vì tình yêu chưa đủ lớn, tình cảm chưa đủ để hi sinh vì người mình yêu
Old 07-03-2019, 07:13
highter's Avatar
highter highter is offline
Senior Member

Tao nghĩ nên dừng lại thớt ạ, mày công giáo còn gấu vô thần thì ok, chứ mày là con trai, mà gấu theo đạo là kiểu gì cũng tan nát gia đình, với vài lí do sau:
- thờ cúng tổ tiên, con gấu mày vì theo đạo công giáo, nên nó sẽ không tin phật, do đó việc hương khói cho thổ công, gia tiên mồng 1, ngày rằm, giỗ chạp, ông táo, tết âm lịch nó sẽ đéo làm, hoặc làm qua quít cho có, vì không phải đức tin của nó. Mà như thế thì nếu mày là người khó tính hay chu đáo cẩn thận sẽ đéo chịu nổi
- thứ 2 việc nuôi dạy con cái, mày có thể không theo, nhưng nhà con gấu mày sẽ bắt con mày theo , hoặc chúng nó mồm nói không ép buộc, nhưng từ nhỏ sẽ nhồi nhét vào đầu đứa bé các tư tưởng về chúa, về đạo để tiêm nhiễm dần , trẻ em như tờ giấy trắng, rồi sẽ bị chúng nó dắt mũi mà theo. Mình muốn cấm cản cũng khó
- thứ 3, khác biệt về văn hoá, con gấu mày sẽ phải tốn rất nhiều thời gian vào việc đi lễ nhà thờ, đi xưng tội này nọ, rồi bên công giáo chúng nó có rất nhiều lễ này lễ kia, rồi dịp lễ ăn chay, chưa kể cưới xin của anh em họ hàng nhà nó thì ngoài cưới chính còn thêm lễ cưới trong nhà thờ, sẽ tốn thời gian hơn rất nhiều, và tất nhiên, quy luật đánh đổi, thời gian cho gia đình sẽ ít đi, là tao, tao đéo bao giờ chấp nhận cho mất thời gian ba thứ nhảm nhí, mê tín xàm loz
- thứ 4 nó sẽ đòi lập thêm 1 bàn thờ nữa trong nhà mày, nhưng đéo phải thờ ông bà mày, mà là 1 ông tây lông ất ơ mà mày không biết, mà trong nhà có 2 cái bàn thờ nhìn khắm lọ vãi loz, chưa kể đứa sùng đạo thì khi mày xếp hình với nó nó cũng cầu nguyện chúa nữa, mày xem mày có chịu được không

Gửi từ Iphone 6 bằng vozFApp
Old 07-03-2019, 07:14
ThienNhat0890's Avatar
ThienNhat0890 ThienNhat0890 is offline
Member

Quote:
Originally Posted by Shinedo9820 View Post
nếu sùng đạo thì dễ bị mấy thông tin khác dắt mũi lắm vì đã sùng thì có giải thích khoa học thế nào cũng bó tay. Bác xem được thì tiến tới không thì thôi. Riêng tôi tôi chả bao giờ dính vào cái đạo đấy, trừ những người theo đạo thông minh biết suy nghĩ vì họ biết cái gì nên hay không nên chứ không phải sùng rồi mù quáng đặt hết niềm tin vào Chúa.

Gửi từ OPPO CPH1801 bằng vozFApp
Giống cái vụ chay ngay đi của sơn tường, ông thầy mình đạo thiên chúa . Đợt đó suốt ngày đáng stt chửi rủa nó thậm tệ . " Mày sẽ xuống địa ngục :"

Closed Thread

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules