Closed Thread

Thread Tools
Old 07-03-2019, 00:50
haimeru173's Avatar
haimeru173 haimeru173 is offline
Member
Hỏi han về luật hôn nhân của đạo công giáo

Các bác giúp mình với, chả là mình với gấu giờ đang bất hoà về việc theo đạo hay ko theo đạo của gấu ( gấu bên công giáo, còn mình vô thần).
Gấu thì muốn mình học giáo lý và vào đạo của gấu, vì gấu muốn cả 2 vợ chồng đều thờ phụng chúa và nếu ko theo đạo thì khi cưới nhà gái sẽ ko có người công giáo tham dự ( mà nhà gái toàn đạo công giáo) nên bắt buộc phải theo đạo.
Còn mình thì xưa giờ vô thần quen rồi nên nghe mấy kiểu ép buộc này thì cực kỳ ko thích. Mình có nói với gấu là học giáo lý thì ok, còn việc có theo đạo hay ko thì khi đi học nếu thấy phù hợp sẽ theo, còn ko thì ko ép mình đc. ( mà khả năng cao là mình sẽ ko theo vì trc mình cũng có đi lễ vài lần và cảm thấy ko có ấn tượng gì nhiều về chúa cả, cái này mấy bạn bên đạo bỏ quá cho mình nhé.)
Dùng dằn qua lại thế là giờ dỗi chặn tn luôn rồi.
Các bác tư vấn giúp mình với, bác nào bên công giáo càng tốt, có thực sự là bên công giáo lấy người ngoại đạo thì người kia bắt buộc phải đổi sang công giáo à và nếu ko theo đạo thì sẽ bị họ hàng bên đạo xa lánh?

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 5 bằng vozFApp
Old 07-03-2019, 00:57
rickly_2019 rickly_2019 is offline
Senior Member
Re: Hỏi han về luật hôn nhân của đạo công giáo

Quote:
Originally Posted by haimeru173 View Post
Các bác giúp mình với, chả là mình với gấu giờ đang bất hoà về việc theo đạo hay ko theo đạo của gấu ( gấu bên công giáo, còn mình vô thần).
Gấu thì muốn mình học giáo lý và vào đạo của gấu, vì gấu muốn cả 2 vợ chồng đều thờ phụng chúa và nếu ko theo đạo thì khi cưới nhà gái sẽ ko có người công giáo tham dự ( mà nhà gái toàn đạo công giáo) nên bắt buộc phải theo đạo.
Còn mình thì xưa giờ vô thần quen rồi nên nghe mấy kiểu ép buộc này thì cực kỳ ko thích. Mình có nói với gấu là học giáo lý thì ok, còn việc có theo đạo hay ko thì khi đi học nếu thấy phù hợp sẽ theo, còn ko thì ko ép mình đc. ( mà khả năng cao là mình sẽ ko theo vì trc mình cũng có đi lễ vài lần và cảm thấy ko có ấn tượng gì nhiều về chúa cả, cái này mấy bạn bên đạo bỏ quá cho mình nhé.)
Dùng dằn qua lại thế là giờ dỗi chặn tn luôn rồi.
Các bác tư vấn giúp mình với, bác nào bên công giáo càng tốt, có thực sự là bên công giáo lấy người ngoại đạo thì người kia bắt buộc phải đổi sang công giáo à và nếu ko theo đạo thì sẽ bị họ hàng bên đạo xa lánh?

Gửi từ Xiaomi Redmi Note 5 bằng vozFApp
nếu đã vô thần thì địt mẹ đừng bao giờ dính vào tụi công giáo
hãm như chó
đụ má
thứ đạo hãm lồn
Old 07-03-2019, 01:03
borntobelvove borntobelvove is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by rickly_2019 View Post
nếu đã vô thần thì địt mẹ đừng bao giờ dính vào tụi công giáo
hãm như chó
đụ má
thứ đạo hãm lồn

Sent from my iPhone using vozForums
Old 07-03-2019, 01:06
thanhkyzio's Avatar
thanhkyzio thanhkyzio is offline
Junior Member

vô thần thì theo đi thím, cuối tuần 2 vợ chồng dắt nhau đi lễ thôi có gì đâu còn cái khó ở con cái sau này có theo hay không thôi .còn chuyện thím theo hay không làm lol gì có bắt buộc ở đây thím không theo sẽ tổ chức lễ cưới sau lễ thôi. chị dâu mình không theo mà dòng họ ai cũng bảo hiền lành nên có ai ghét đâu tùy mình sống thế nào thôi.
Old 07-03-2019, 01:09
truongaof's Avatar
truongaof truongaof is offline
Senior Member

tôn giáo là vấn đề nhạy cảm, đáng lẽ phải có thỏa thuận từ đầu từ 2 phía, được thì tiếp, k thì nghỉ
trường hợp như ông thì vô thần nó cũng dễ hơn, ông có thể theo đạo (mặc dù k muốn) cho mọi việc êm xuôi
còn ông căng, bên nhà gấu ông cũng căng thì tôi đảm bảo éo bao giờ cưới được nhau đâu, thật đấy
giờ chỉ có nghĩ xem là nên tiếp hay nghỉ thôi

Last edited by truongaof; 07-03-2019 at 01:11.
Old 07-03-2019, 01:14
Senior Member

Quote:
Originally Posted by thanhkyzio View Post
vô thần thì theo đi thím, cuối tuần 2 vợ chồng dắt nhau đi lễ thôi có gì đâu còn cái khó ở con cái sau này có theo hay không thôi .còn chuyện thím theo hay không làm lol gì có bắt buộc ở đây thím không theo sẽ tổ chức lễ cưới sau lễ thôi. chị dâu mình không theo mà dòng họ ai cũng bảo hiền lành nên có ai ghét đâu tùy mình sống thế nào thôi.
thứ đạo lồn cả dòng họ sống chui rúc đéo khá nổi
thứ đạo chó đéo cho con cháu được cách ly phát triển
thứ đạo cặc đi bắt ép người khác
Old 07-03-2019, 01:16
Yuna.BDH.TB's Avatar
Yuna.BDH.TB Yuna.BDH.TB is offline
Junior Member

Lấy chồng thì theo chồng. Lý luật củ *** gì bắt mày theo đạo? Tổ tiên, ông bà, cha mẹ đẻ ra không thờ đi thờ cái thằng nào đến mày còn đéo biết Họ hàng nhà nó không quan tâm càng tốt, đỡ bận ,đỡ nhiều chuyện.
Mặc váy vào đi thằng đàn bà Có vậy cũng hỏi, thích ăn gạch vào mồm à

Gửi từ Hoa Quả Sơn bằng vozFApp
Old 07-03-2019, 01:49
xitrum3x xitrum3x is offline
Senior Member

Toàn thứ cặn bả sủa như chó chứ biết con mẹ gì. Thằng thớt cứ đi học đạo tầm 3 tháng là xong,còn ko cứ vô đang ký xong ko cần đi học cũng dc về học vài cái kinh rồi vào thi là xong dễ lắm. Còn khi cưới về bạn muốn đi nhà thờ thì đi,ko đi cũng ko ai ép bạn cả. Coi như bạn tốn chút thời gian hy sinh 3 tháng đi học cho con vợ nó vui lòng cũng ko đáng gì đâu.
Còn riêng cái bọn hãm lol chữi thì tao nhắt cho tụi mài biết,đi nhà thờ tốn 1 tiếng mỗi tuần và có bàn ghế ngồi,quạt mát ngay hàng thẵng lổi lại đéo tốn tiền nhìn văn minh hơn khối bọn bây. Đụ mẹ mua thần bán thánh cúng kiến dâng hương cúng sao chen chúc móc túi giật đồ tụi bây chắc biết tao muốn nói gì rồi chứ gì?

Last edited by xitrum3x; 07-03-2019 at 01:54.
Old 07-03-2019, 01:52
Senior Member

Quote:
Originally Posted by xitrum3x View Post
Toàn thứ cặn bả sủa như chó chứ biết con mẹ gì. Thằng thớt cứ đi học đạo tầm 3 tháng là xong,còn ko cứ vô đang ký xong ko cần đi học cũng dc về học vài cái kinh rồi vào thi là xong dễ lắm. Còn khi cưới về bạn muốn đi nhà thờ thì đi,ko đi cũng ko ai ép bạn cả. Coi như bạn tốn chút thời gian hy sinh 3 tháng đi học cho con vợ nó vui lòng cũng ko đáng gì đâu.
Còn riêng cái bọn hãm lol chữi thì tao nhắt cho tụi mài biết,đi nhà thờ tốn 1 tiếng mỗi tuần và có bàn ghế ngồi,quạt mát ngay hàng thẵng lổi lại đéo tốn tiền nhìn văn minh hơn khối bọn bây. Đụ mẹ mua thần bán thánh cúng kiến dâng hương cúng sao chen chúc móc túi giật đồ tụi bây chắc biết tao muốn nói gì rồi chứ gì?
đụ mẹ minh chứng rõ ràng
Old 07-03-2019, 01:53
xitrum3x xitrum3x is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by rickly_2019 View Post
đụ mẹ minh chứng rõ ràng
Minh cái con cặc tự google mà coi,lên báo ầm ầm giả ngây thơ ak.
Closed Thread

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules