Thread Tools
Old 21-02-2019, 10:50
TrumVozforums2014's Avatar
TrumVozforums2014 TrumVozforums2014 is offline
Senior Member
Re: [DIY - SmartHome] Nhà thông minh của một Vozer

Nhà ông này to mà lắm thứ để bừa bộn quá
Reply With Quote
Old 21-02-2019, 11:59
candyman8_x's Avatar
candyman8_x candyman8_x is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by huuloc12 View Post
Thật ngưỡng mộ bác candy
Đọc title là e nghĩ 90% là topic của bác luôn :(

Sent from Xiaomi Redmi 5A using vozFApp
Cảm ơn bác, cơn gió nào đưa bác lội từ topic tai nghe chế sang đến đây thế

Quote:
Originally Posted by oxo159 View Post
nhà đẹp quá, có nguồn dự phòng sau này thêm con e-sim nữa quá ổn
Cảm ơn bác, em sẽ ngâm cứu.

Quote:
Originally Posted by nguoilamvu0n View Post
topic hay, đánh dấu
Cảm ơn bác. Có gì bác cứ hỏi ạ.

Quote:
Originally Posted by volcanoltd View Post
Bác chủ nên ngâm cái home-assistant.io để nó control hết các devices. Có thế bác có thể access dc devices bằng iOS hoặc Android native luôn.

Đăng từ next.voz.vn phiên bản mới của vozForums. Click để xem bình luận gốc.
Em dân không chuyên bác ơi, thích đủ thứ, mỗi thứ thích 1 tí

Quote:
Originally Posted by TrumVozforums2014 View Post
Nhà ông này to mà lắm thứ để bừa bộn quá
Ối zồi ôi, vợ em nó bày ra đấy bác ạ, cứ dọn xong nó lại bày nhắc xong đâu lại đóng đấy, rồi lại con nhỏ nó bày nữa, như bắt cóc bỏ đĩa, các bác xem thông cảm nhé.
Reply With Quote
Old 21-02-2019, 14:25
mrtea's Avatar
mrtea mrtea is offline
Đã tốn tiền
Re: Page 3 - [DIY - SmartHome] Nhà thông minh của một Vozer

Quote:
Originally Posted by candyman8_x View Post
.

Em dân không chuyên bác ơi, thích đủ thứ, mỗi thứ thích 1 tí
Kiến thức bác tự tìm tòi trên mạng hết hả. Ngưỡng mộ quá. Em cũng thích đủ thứ nhưng không ra đâu vào đâu, chả biết do lười hay do ngu nữa

Được gửi từ iPhone 6 - vozForums
Old 21-02-2019, 14:34
archer_142 archer_142 is offline
Junior Member

Nhà cụ xây hết bao xèng. Toàn kính thế kia thì hóng giải pháp chống trộm thông minh của cụ, cụ ko lo 1 ngày đẹp trời có đứa vào dọn nhà free cho cụ ạ.....
Reply With Quote
Old 22-02-2019, 01:38
nneo's Avatar
nneo nneo is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by bigzero123456 View Post
Oánh dấu

Gửi từ HMD Global Nokia X7 bằng vozFApp
làm đc ko mà dấu với má

Sent from HUAWEI HMA-L29 using vozFApp
Old 22-02-2019, 09:29
candyman8_x's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by mrtea View Post
Kiến thức bác tự tìm tòi trên mạng hết hả. Ngưỡng mộ quá. Em cũng thích đủ thứ nhưng không ra đâu vào đâu, chả biết do lười hay do ngu nữa

Được gửi từ iPhone 6 - vozForums
Vâng em tự vọc trên mạng thôi lúc nào rảnh rảnh thì nghịch chứ thời gian vẫn phải kiếm tiền bỉm sữa cho con bác ạ. Bác thích đủ thứ nhưng chưa ra đâu vào đâu thì thích tiền trước đi, thích thì sẽ tìm cách kiếm nó, mà có tiền mua gì chả được đỡ phải DIY )

Quote:
Originally Posted by archer_142 View Post
Nhà cụ xây hết bao xèng. Toàn kính thế kia thì hóng giải pháp chống trộm thông minh của cụ, cụ ko lo 1 ngày đẹp trời có đứa vào dọn nhà free cho cụ ạ.....
Nhà em hoàn thiện 1t1 tính cả vài món nội thất cụ ạ, nhà em xây toàn chọn vật liệu tốt, sơn dulux, màng chống thấm các khu WC, giặt, ổ cắm 3 chấu uten tất cả ổ đều có chân mass, công tắc panasonic, LAN 1GB âm tường AMP cat6e, cường lực giếng trời & cửa tầng 2, cửa nhôm Việt Pháp, thiết bị WC toto, inax ..vv... nhiều hạng mục lắm.

Về khoản an ninh thì em chẳng lo lắm vì khu em ở là khu cán bộ bộ đội về hưu, liên gia đoàn kết, không có thành phần phức tạp, ban đêm thì có chuông báo động, ban ngày đi làm thì cửa cường lực nên chẳng thằng trộm nào ngu đi đập cửa nhà em đâu vì nó nổ to lắm hàng xóm chạy ra ngay =)))) Hai bên nhà em chưa xây, mà khi nào xây thì em làm thêm mấy cái gai sắt cho khỏi leo qua ban công, có khi nhà em chưa làm nhà họ đã xây lồng sắt rồi ý chứ, các cụ khu nhà em bó cẩn lắm

Quote:
Originally Posted by nneo View Post
làm đc ko mà dấu với má

Sent from HUAWEI HMA-L29 using vozFApp
Dễ làm thôi bác ạ vì đơn giản, không chuyên cũng làm được, tí em làm hướng dẫn cho các bác

Last edited by candyman8_x; 22-02-2019 at 09:32.
Reply With Quote
Old 22-02-2019, 10:41
candyman8_x's Avatar
Senior Member

Hướng dẫn sử dụng bộ điều khiển Wifi ESP8266 5 Relay và Cảm Biến Chuyển Động HC-SR501

Bộ điều khiển Wifi ESP8266 5 Relay ngày trước em mua ở Banlinhkien.vn với giá 350k, nay shop đó hình như hết bộ điều khiển 5 relay rồi nhưng các bác vẫn có thể mua trên shoppe của các thương gia khác. Cái này tùy nhu cầu của các bác, nếu các bác chỉ cần điều khiển hẹn giờ tắt bật đèn và còi báo động thì chỉ cần mua cái 2 relay cũng được cho rẻ

https://banlinhkien.vn/goods-9664-bo...relay-hs-.html

Trong cái đống linh kiện này thì mỗi bộ điều khiển Wifi ESP8266 5 Relay là đắt nhất thôi còn lại toàn mấy chục nghìn, các bác chịu khó google giá giúp em.

Hướng dẫn sử dụng em mượn luôn của kênh youtube banlinhkien.vn nhé vì em cũng học cách sử dụng của họ thôi

https://www.youtube.com/watch?v=vdLfnr8fsRk&t=359s

Tiếp theo tới Cảm Biến Chuyển Động HC-SR501:
Thông số kĩ thuật:

- Sử dụng điện áp: 4.5-12V DC
- Đầu ra: 0-3.3V
- Thứ tự chân: Vcc OUT GND
- 2 chế độ hoạt động:
+ (L) không lặp lại kích hoạt
+ (H) lặp lại kích hoạt
- Thời gian trễ: điều chỉnh trong khoảng 4-200 giây
- Thời gian kích hoạt: 2.5s (Chống nhiễu)
- Kích thước PCB: 32mmx24mm
- Góc quét: <100 độ
- Sử dụng cảm biến: 500BP
- Khoảng các phát hiện: 2-4.5m

Tính năng:

1. Tự động cảm ứng: Khi có người vào phạm vi cảm ứng, OUT: 1.5-3.3V; không phát hiện ở 0V >>>>> khi có người đi vào vùng cảm biến, cảm biến sẽ kích hoạt làm xuất hiện dòng điện tại chân output, chân này sẽ kích hoạt module relay 5v làm relay đóng tiếp điểm > đèn (chuông) sẽ bật/tắt
2.Kiểm soát ánh sáng (tùy chọn): khi có quang trở, sẽ thiết lập module hoạt động ban ngày hoặc ban đêm >>> cái này là tùy chọn khi mình lắp thêm quang trở nhưng không cần thiết vì ta đã điều khiển hẹn giờ trên bộ điều khiển Wifi ESP8266 5 Relay rồi.
3. Thiết lập hai chế độ kích hoạt: L (không lặp đi lặp lại) và H (có lặp đi lặp lại); chọn chế độ bằng việc cắm Jump Chốt (như hình vẽ)
a. Không lặp lại kích hoạt: module tự động đưa về mức thấp khi hết thời gian trễ
b. Có lặp lại kích hoạt: module luôn giữ ở mức cao cho đến khi không còn người chuyển động
D. Thiết lập thời gian: module hoạt động ổn định khi cài đặt >5s
E. Điện áp sử dụng: Sử dụng điện áp từ 4.5-12V DC (riêng em em cấp điện áp 5v từ cục sạc điện thoại)

Hướng dẫn sử dụng

a. Cài đặt: Khi khởi tạo, module cảm biến chuyển động HC-SR501 cần thời gian khởi tạo khoảng 1 phút. Trong thời gian này, moudle tạo ra điện áp cao từ 1-3 lần sau đó vào chế độ chờ
Điện áp ra 1.5-3.3V, nếu sử dụng I/O 4.5-5.5V bạn nên lắp thêm tran

b. Địa điểm sử dụng: Nên cố gắng tránh ánh sáng trực tiếp và nguồn nhiễu gần với bề mặt lăng kính của các module, để tránh đưa ra tín hiệu nhiễu, tránh sử dụng môi trường nhiều gió

Tiếp theo Module Relay 4 Kênh 5V10A RL4-0510

https://banlinhkien.vn/goods-846-mod...-rl4-0510.html
Các bác có thể chọn relay 1 kênh hoặc 2 kênh cũng được tùy nhu cầu.

Nguyên lý hoạt động của các linh kiện trên em đã lắp như sau:
Đối với đèn tự động:
khi có người đi vào vùng cảm biến quét, cảm biến sẽ kích hoạt làm xuất hiện dòng điện tại chân output, chân này sẽ kích hoạt module relay 5v làm relay đóng tiếp điểm > đèn (chuông) sẽ bật/tắt

Hướng dẫn lắp đặt cảm biến chuyển động và relay em mượn ở clip sau cho các bác dễ hình dung:
https://www.youtube.com/watch?v=YwD9SEsUoV0

Với bộ như trong video thì lắp ở nhà WC hợp lý hơn là lắp ở ngoài cửa chính, tại sao? Câu hỏi đặt ra là nếu tao không muốn nó cứ tự tắt bật khi có người đi qua như thế mà nó phải tắt bật theo ý tao, ví dụ buổi tối tao mới cần đèn, nhưng tao chỉ cần đèn tự động lúc 18h-23h thôi thì làm sao, ban ngày hay nửa đêm nó cũng bật tắt như thế để soi ma ah?

Ok, vậy chúng ta sẽ cần tới Bộ Điều Khiển Wifi ESP8266. Bộ điều khiển này em lắp nhằm mục đích bật tắt đèn và chuông theo thời gian đặt trước của em, không cần phụ thuộc cảm biến ánh sáng ban ngày ban đêm gì cả.

Cài đặt của em như sau:

Với đèn rọi, em cần đèn sẽ tự động bật trong khoảng thời gian từ 17h20 tới 23h, trời mùa đông trời tối sớm nên em đặt 17h20 để khi em hoặc vợ em đi làm về đèn sẽ tự động bật lên để dắt xe cho tiện, nhìn lại rất thông minh, hàng xóm đi qua cứ thắc mắc tại sao nhà mày cứ chuẩn bị mở cửa là đèn tự sáng thế nhỉ, tài thật! =)))))) khi em cho tay vào mở khóa cửa sắt thì lại đúng vùng quét thế là đèn sáng luôn >>>> chú trộm nào có ý định thăm dò trước cửa nhà anh thì cứ cẩn thận đấy nhé, đèn anh soi tận mặt, camera anh ghi cả thẻ nhớ lẫn NAS nên chúng nó sẽ chùn bước thôi.

Tương tự với đèn nhấp nháy, em chỉ đặt cho nháy từ 6h tới 9h tối thôi, hàng xóm thấy đèn nhà em đẹp cũng học tập lắp đèn nháy theo nhưng mà phải bật tắt bằng cơm, bất tiện lắm ợ =))))))))

Với thằng còi báo động thì sao, thằng này sẽ nối với 1 cái công tắc từ em lắp vào cửa sắt. Tại sao không phải để thằng cảm biến chuyển động kích hoạt còi báo động mà phải để công tắc từ kích hoạt? Vì thằng cảm biến nó hoạt động đôi khi hơi ngu, bình thường em cho tay vào mở cửa sắt nó mới nhận hoặc em bước lên bậc để vào nhà nó mới nhận thế mà có lúc nó quét cả ra ngoài đường > người đi qua đường nó cũng nhận > thế thì bỏ mẹ, người ta đi qua nhà mình nó cũng hú thì ăn shit ah, đang ngủ hàng xóm chửi chết =))))
Thế nên em mới cần tới công tắc từ cho chính xác.
Nó chính là cái này:
https://banlinhkien.vn/goods-4673-ca...cua-mc-31.html
Cái này có 2 cục, 1 cục nam châm và 1 cục công tắc đóng ngắt, khi 2 cục để gần nhau thì công tắc thường mở, khi 2 cục tách xa nhau thì tiếp điểm sẽ đóng > kích hoạt còi báo động. Còi thì em set kích hoạt từ 23h59 tới 5h sáng. Hôm giao thừa trước khi bắn pháo hoa 1 phút tự nhiên còi hú ầm ĩ, bỏ mẹ hóa ra nó tự kích hoạt mà mình quên tắt vì đêm nay là giao thừa, nó chạy qua app điện thoại nên chuẩn giờ lắm các bác ạ không sai 1s. Em set 23h59 vì từ ngày lấy vợ em ngoan không khi nào chơi bời nhậu nhẹt về nhà sau cái giờ đó cả

Đấy hướng dẫn em bày hết cho các bác rồi, các bác cứ hiểu nguyên lý là làm đơn giản không ấy mà, cần clip thì google youtube có cả nhé, em ngại tháo cái đống dây dợ loằng ngoằng nhà em ra lắm. Thời gian em để review cái khác ạ
Reply With Quote
Old 22-02-2019, 13:52
archer_142 archer_142 is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by candyman8_x View Post
Nhà em hoàn thiện 1t1 tính cả vài món nội thất cụ ạ, nhà em xây toàn chọn vật liệu tốt, sơn dulux, màng chống thấm các khu WC, giặt, ổ cắm 3 chấu uten tất cả ổ đều có chân mass, công tắc panasonic, LAN 1GB âm tường AMP cat6e, cường lực giếng trời & cửa tầng 2, cửa nhôm Việt Pháp, thiết bị WC toto, inax ..vv... nhiều hạng mục lắm.

Về khoản an ninh thì em chẳng lo lắm vì khu em ở là khu cán bộ bộ đội về hưu, liên gia đoàn kết, không có thành phần phức tạp, ban đêm thì có chuông báo động, ban ngày đi làm thì cửa cường lực nên chẳng thằng trộm nào ngu đi đập cửa nhà em đâu vì nó nổ to lắm hàng xóm chạy ra ngay =)))) Hai bên nhà em chưa xây, mà khi nào xây thì em làm thêm mấy cái gai sắt cho khỏi leo qua ban công, có khi nhà em chưa làm nhà họ đã xây lồng sắt rồi ý chứ, các cụ khu nhà em bó cẩn lắm
Cụ xây khéo đấy, tính sơ sơ 178m2 mà hết có 6,2tr/m2 lại toàn đồ tốt thì phải nói là cụ khá đấy.
Kính cường lực nó ko an toàn đâu vì thấy nhà cụ neo người hình như chỉ có 2VC ko có ng ở nhà trông. Cụ nghĩ nó nổ thay cho báo động thì toi, Nhiều nhà ko cần song vì sống trong khu đô thị khép kín kiểu Park city hay Vin hoặc cạnh công ty có bảo vệ 24/24 chứ ko thì e cũng phục sự liều của cụ......hehe
Reply With Quote
Old 22-02-2019, 14:11
candyman8_x's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by archer_142 View Post
Cụ xây khéo đấy, tính sơ sơ 178m2 mà hết có 6,2tr/m2 lại toàn đồ tốt thì phải nói là cụ khá đấy.
Kính cường lực nó ko an toàn đâu vì thấy nhà cụ neo người hình như chỉ có 2VC ko có ng ở nhà trông. Cụ nghĩ nó nổ thay cho báo động thì toi, Nhiều nhà ko cần song vì sống trong khu đô thị khép kín kiểu Park city hay Vin hoặc cạnh công ty có bảo vệ 24/24 chứ ko thì e cũng phục sự liều của cụ......hehe
Nói thì cụ bảo nói phét chứ nhà em xây xong thừa đúng cây sắt tầm 1m, 1 ít xi măng, vài viên gạch, 1 ít sơn với vài cái công tắc ổ cắm, cũng nhờ phần lớn công của ông già và nhờ ông anh em dân xây dựng nên ông ấy rành rổ giá nguyên vật liệu và không lấy tiền công

Còn về khoản an ninh thì em cảm ơn cụ đã góp ý, nhà em 3 người, 2vc và em bé 14 tháng tuổi ở riêng nhưng cùng dãy với thầy u, em còn chả lo thì thôi cụ cứ phải lo cho em
Reply With Quote
Old 22-02-2019, 16:47
huuloc12's Avatar
huuloc12 huuloc12 is offline
Senior Member

Nhà e cũng làm cửa sổ cửa chính full kính loại window của Đồng Tâm. Chỉ có dưới trệt là có cửa cuốn, còn 2 lầu trên chỉ có kính cường lực thôi

Sent from Xiaomi Redmi 5A using vozFApp

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules