Thread Tools
Old 29-03-2020, 00:25
bolitar bolitar is offline
Member
Re: Thông điệp khẩn: Nhà ai chưa có Aptomat Chống Điện Giật thì gắn đi

Quote:
Originally Posted by vitaminc2691 View Post
Hình này được tự động upload và chèn link bởi Voz Living
Nhà m gắn 2 cục này luôn. Mà đợt sửa nhà nó dò điện thì thấy cục 2 nhảy. Mấy hôm rồi bị điện giật cái rút tay ra luôn thì không thấy nó nhẩy
Cục 2 đó nhìn giống hàng nhật/hàn bãi. Nó là elcb chống dò, bọn này cứ nửa tháng - 1 tháng test cái nút đỏ xem nó còn hoạt động không.
Bác bị giật rút tay kịp có thể nhanh quá chưa kịp cắt hoặc con của bác không nhạy rồi.
Reply With Quote
Old 29-03-2020, 00:37
bolitar bolitar is offline
Member

Quote:
Originally Posted by .Unlimited.20 View Post
Lội các thớt thì mình bị tẩu hoả vì không phải dân điện
Nên dùng con ELCB nào cho nhà là ổn các thím. Sơ qua thì trệt gồm các thiết bị bếp, tivi tủ lạnh. Lửng thì máy nước nóng, điều hoà, ổ cắm. Lầu 1-2 thì cũng như lửng, có thêm bàn làm việc. Sân thượng có máy giặt máy bơm.
Mình nên sắm mấy con ELcb, máy nước nóng riêng, điều hoà riêng, ổ cắm riêng hay 1 lầu 1 con là đủ

Sent from my iPad using vozForums
Về elcb thì hàng Schneider và Panasonic là em tin tưởng nhất. Cũng chỉ đầu tư 1 con nên tầm 200 - 400 tuỳ loại. Nhà em thì dùng con hàng Tàu Tomz thôi nhưng bữa test trực tiếp với người thì thấy ok.

Hệ thống điện trong nhà đi thêm một con elcb tổng. Như nhà em tách tải cho (nóng lạnh + điều hoà) (ổ cắm + đèn) thì em để con elcb tổng cho (ổ cắm và đèn) là 63A 30mA.
Con máy nước nóng nó có sẵn 1 cái elcb rồi + cẩn thận thì thêm một con elcb nữa cho nó vì bình nước nóng cảm thấy nguy hiểm nhất với dò điện.
Còn điều hoà nước nóng do chia tải 3 pha nên không tiệ n lắp elcb. Điều hoà em không lắp + bình nước nóng thì có sẵn rồi nên thôi.

Mấy ông bán hàng Nhật/Hàn bãi bán loại elcb cóc dùng cũng được bác nào tin thì dùng, ko tin thì thôi.
Reply With Quote
Old 31-03-2020, 00:19
nicetotbung133 nicetotbung133 is offline
Senior Member

Sợ nhất làm ẩu .
Reply With Quote
Old 31-03-2020, 12:24
Panduit's Avatar
Panduit Panduit is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by .Unlimited.20 View Post
Lội các thớt thì mình bị tẩu hoả vì không phải dân điện
Nên dùng con ELCB nào cho nhà là ổn các thím. Sơ qua thì trệt gồm các thiết bị bếp, tivi tủ lạnh. Lửng thì máy nước nóng, điều hoà, ổ cắm. Lầu 1-2 thì cũng như lửng, có thêm bàn làm việc. Sân thượng có máy giặt máy bơm.
Mình nên sắm mấy con ELcb, máy nước nóng riêng, điều hoà riêng, ổ cắm riêng hay 1 lầu 1 con là đủ

Sent from my iPad using vozForums
lắp con ngay đầu vào

sau này thấy bất tiện thì mua thêm về gắn ở các mhanhs
Old 02-04-2020, 09:08
cuchuoi30 cuchuoi30 is offline
Senior Member

sáng nay vừa lắp con này xong.DÙng hàng Việt Nam vì thằng em nó bán loại này đã lắp cho nhiều nhà .Hàng Pana hay Sneider chawgr biết thật giả thế nào.http://www.nival.vn/Productdetail.aspx?id=494
cảm quan hàng OK.
Reply With Quote
Old 21-04-2020, 17:45
huongthanh86901 huongthanh86901 is offline
Member

cho em hỏi..nhà em đang dùng con Schneider 40A 30ma làm at tổng (nhà cấp 4) dưới nó còn mấy con at sino cho các phòng nhỏ.....ấn nút test trên at thì nó nhảy..xem mấy video test trên mạng.làm thử...dây nóng hay lạnh cho chạm miếng thịt sống hay cho chạm vô tường thì at nó ko nhảy..cho em hỏi do con at của em có vấn đề..hay mình thử sai cách ạ..con nay em mua hơn 500k trên lazxaada mới
Reply With Quote
Old 23-04-2020, 19:26
super_hentai's Avatar
super_hentai super_hentai is offline
Member

Quote:
Originally Posted by huongthanh86901 View Post
cho em hỏi..nhà em đang dùng con Schneider 40A 30ma làm at tổng (nhà cấp 4) dưới nó còn mấy con at sino cho các phòng nhỏ.....ấn nút test trên at thì nó nhảy..xem mấy video test trên mạng.làm thử...dây nóng hay lạnh cho chạm miếng thịt sống hay cho chạm vô tường thì at nó ko nhảy..cho em hỏi do con at của em có vấn đề..hay mình thử sai cách ạ..con nay em mua hơn 500k trên lazxaada mới
Có thể tường của bác sơn với nó khô ráo cách điện tốt nên nó không nhảy.
Bác test thử các 2 trong bài này xem
https://thietbidienpanasonic.com/cac...giat-don-gian/
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules