Thread Tools
Old 11-03-2019, 15:05
Tuan565 Tuan565 is offline
Senior Member
Re: [ Help ] Seagate Goflex Home cài Transmission

Quote:
Originally Posted by no1 View Post
Tập hợp anh em còn sử dụng GoFlex Home cài ArchLinuxArm làm cái tút để cùng chia sẻ sưẻ dụng đê.
Mà cấu hình con Seagate này hơi đuối, làm tác vụ cơ bản thôi (share file, tải file) chứ làm mấy cái khác nặng nặng là thiếu ram ngay (ví dụ chạy webserver apache+mysql là đuối)
E đã bỏ góc con đó xài cục khác rồi
Old 11-03-2019, 15:10
Senior Member
Re: Page 2 - [ Help ] Seagate Goflex Home cài Transmission

Quote:
Originally Posted by DJRapDance View Post
mình k bít gì về linux hết bác ơi, họa may có ai có tut thì coi theo r làm theo thì chắc đc , ngưng support từ hãng thì vẫn có thể dùng đc những mục đích như e nêu ko bác, vì theo e hĩu thì ngưng support thì nó sẽ k ra nâng cấp phần mềm mới, k fix lỗi mới nữa thôi còn thiết bị và phần mềm cũ hiện đang chạy vẫn sẽ dùng đc đúng k bác ???
Hồi trước cũng có ý định dùng cái raspi r làm theo hướng dẫn để có các chức năng trên nhưng cái đó làm trên linux thấy khá rối rắm và lỡ có trục trặc cũng k bít đường fix, thêm nữa giá board cũng cao hơn con goflex này (search gg thấy bán có tầm 400k). Em thì cũng ưu tiên mì ăn liền or chỉ cần tinh chỉnh nhẹ hơn là mấy cái kia vì mục đích là làm 1 lần rồi xài luôn ổn định là đc ạ. Với bác cho em hỏi thêm thời gian boot của goflex với raspi nhanh ko bác, vì như e nói khi nào cần dùng e mới bật lên thôi chứ k có nhu cầu chạy 24/24 làm gì. Cám ơn bác trước ^^!
1.Giá hiện tại và trước đó cục Seagate mình mua ở shopee là 298k - vẫn còn hàng
2. End Of Life cả. Con này có chức năng remote access thì phải kết nối qua máy chủ Seagate nhưng hiện tại seagate đã đóng chức năng đó nên chỉ có thể xài Local share các máy mạng LAN với nhau mà nếu chỉ vậy xài con này phí
3. Boot lên nhanh chỉ hơn chục giây
4. Nếu thích các nhu cầu như bác thì nên tìm hiểu giải pháp khác thôi chứ vòng đời con này cũng ~5 năm rồi cấu hình đuối (Ram 128MB Rom 256MB ko vọc vạch được nhiều)
Old 11-03-2019, 18:37
NHN NHN is offline
Member

Quote:
Originally Posted by Tuan565 View Post
Nó mới phân vùng partition đầu để chạy OS thôi
Bác gõ lệnh

(Chữ L thấp nhé)
Nó sẽ hiện ra tên các phân vùng, thường là cái còn lại sẽ là /dev/sda2
Format nó sang dạng ext4 trước

(download là tên phân vùng thay đổi tùy thích)
Sau đó bác tạo 1 thư mục để gán phân vùng đĩa vô

Rồi chmod 777 cho nó

Rồi mount cái phân vùng kia vào

Sau đó download gì cứ chọn trỏ về tên_thư_mục ở trên kia là dc
Thanks bác

Mình mò mẫm cũng mount được rồi, mỗi lần reboot lại có phải mount lại ko nhỉ bác. mình cài samba, share cái thư mục đã mount cái phân vùng đó rồi, mở window vào cái thư mục đó qua samba rồi map network drive trên window, sao nó báo có 150 GB nhỉ, down torrent mới là nó lại giảm dung lượng xuống. Có cách nào kiểm tra được đã mount được trong linux chưa nhỉ bác

Con này được cái giá rẻ có 290k, sắm mấy cái board arm có usb host thì cũng trên 500k là rẻ, rasp cũng gần 1tr, để cắm torrent với share linh tinh trong nhà thì con này best rồi

Thanks
Reply With Quote
Old 11-03-2019, 18:46
Senior Member
Quote:
Originally Posted by NHN View Post
Thanks bác

Mình mò mẫm cũng mount được rồi, mỗi lần reboot lại có phải mount lại ko nhỉ bác. mình cài samba, share cái thư mục đã mount cái phân vùng đó rồi, mở window vào cái thư mục đó qua samba rồi map network drive trên window, sao nó báo có 150 GB nhỉ, down torrent mới là nó lại giảm dung lượng xuống. Có cách nào kiểm tra được đã mount được trong linux chưa nhỉ bác

Con này được cái giá rẻ có 290k, sắm mấy cái board arm có usb host thì cũng trên 500k là rẻ, rasp cũng gần 1tr, để cắm torrent với share linh tinh trong nhà thì con này best rồi

Thanks
Reboot thì phải mount lại. Sửa mấy cái start script auto mount thì dc
Samba phải thêm thư mục trỏ về thư mục mới nó mới hiện chứ cái cũ là nó vẫn trỏ về phân vùng ban đầu
Sửa file samba.conf hay smb.conf ko nhớ rõ. Off con đó rồi nên ko lôi file ra dc :3
Keyword google “add directory samba server”

Sent from my iPhone using vozForums
Old 11-03-2019, 19:18
NHN NHN is offline
Member

mình làm ok rồi, thanks bác
Reply With Quote
Old 11-03-2019, 19:40
Senior Member

Quote:
Thanks bác

Thanks
Làm cục này như mình nè
Bên trung đang xả có 70 tệ 280k thôi, cấu hình cao ngang mấy con Rasp, có 2 cổng usb + 1 hdmi nữa
Có app pc + mobile xem file khi ở ngoài nhà bt
Đợi nó root được mấy bản mới thì cài armbian bt

Last edited by Tuan565; 11-03-2019 at 19:47.
Reply With Quote
Old 11-03-2019, 19:53
NHN NHN is offline
Member

Quote:
Làm cục này như mình nè
Bên trung đang xả có 70 tệ 280k thôi, cấu hình cao ngang mấy con Rasp, có 2 cổng usb + 1 hdmi nữa
Mò mẫm cũng có cái hay, làm cái web stream video bằng cái goflex này có khả thi ko nhỉ
Reply With Quote
Old 11-03-2019, 20:03
Senior Member

Quote:
Mò mẫm cũng có cái hay, làm cái web stream video bằng cái goflex này có khả thi ko nhỉ
ko dc đâu bác ram con này ít quá cài mysql+apache xong web ko load nổi luôn
Old 11-03-2019, 21:56
lamifa lamifa is offline
Senior Member

Quote:
Làm cục này như mình nè
Liệu có root được không ? Mua giờ còn rẻ, chứ khi nó root được giá sẽ tăng ngay như con router newifi3 sau khi có breed ấy
Reply With Quote
Old 11-03-2019, 21:59
Senior Member

Quote:
Originally Posted by lamifa View Post
Liệu có root được không ? Mua giờ còn rẻ, chứ khi nó root được giá sẽ tăng ngay như con router newifi3 sau khi có breed ấy
Firmware cũ bọn nó root dc rồi thím cài dc armbian với LibreELEC bt mà fw bản mới chặn cách đó rồi nên mấy con mua bây h tạm chưa root dc
Cơ mà xài vs nhu cầu bác kia là dư rồi

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules