Thread Tools
Old 13-09-2019, 10:27
cauthungoaihang's Avatar
cauthungoaihang cauthungoaihang is offline
Senior Member
Re: Cà phê hội

Quote:
Originally Posted by gunz098 View Post
Robusta của Future Farm đó bác, giá bán lẻ tầm 500k/kg, có thể đặt trên visty

Sent from HTC HTV32 using vozFApp
Éc giá chát quá

Em dân Buôn Mê Thuột, lại làm trong ngành cà phê, uống đủ loại rồi, mà chưa thấy loại nào như thím mô tả. Chắc phải bấm bụng mua ít về thử quá

Nói về Robusta các loại em đã thử thì có 3 loại hợp gu em nhất (hợp gu thôi nhé, em không dám nói ngon hay dở vì gu mỗi người khác nhau, em thích uống fruity và body vừa phải, ít đắng):
  • Robusta Ấn Độ: trên voz thì Ấn Độ đồng nghĩa với Ấn Độ, nhưng về cà phê thì công nhận nó ngon hơn mình. Nó có cái loại monsoon gì ấy, uống không đắng mà lại có fruity nhẹ, mùi thơm cũng nhẹ (Robusta thì đừng có đòi thơm nồng nhé không có đâu).
  • Robusta Indonesia: đầm, ngọt và sạch. Em tìm hiểu thì nó trồng như đồng bào mình, tức là "thuận tự nhiên", kệ m cây cà phê ko chăm bón gì, hái thì chỉ hái chín, nên nó ngon hơn cũng hợp lý.
  • Robusta của một cái farm trên Lâm Đồng, tên gì gì Valley ấy, quên mất rồi. Bạn làm farm này học cùng lớp cupping với mình hồi lâu, làm farm và mở quán vì đam mê cà phê thôi, chứ nhà giàu vãi Hồi đó bạn ý mang mẫu của farm lên, hái chín chế biến ướt và lên men kỹ. Đó là tách cà phê Robusta ngon nhất Việt Nam em từng uống Có điều cũng cà phê đó để thêm khoảng nửa tháng thì bị over-fermented mất... Chắc cần sấy khô hơn mới giữ được.

Nói gì thì nói vì gu light nên em vẫn thích Arabica hơn hehe
Old 13-09-2019, 14:16
gunz098 gunz098 is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by cauthungoaihang View Post
Éc giá chát quá

Em dân Buôn Mê Thuột, lại làm trong ngành cà phê, uống đủ loại rồi, mà chưa thấy loại nào như thím mô tả. Chắc phải bấm bụng mua ít về thử quá

Nói về Robusta các loại em đã thử thì có 3 loại hợp gu em nhất (hợp gu thôi nhé, em không dám nói ngon hay dở vì gu mỗi người khác nhau, em thích uống fruity và body vừa phải, ít đắng):
  • Robusta Ấn Độ: trên voz thì Ấn Độ đồng nghĩa với Ấn Độ, nhưng về cà phê thì công nhận nó ngon hơn mình. Nó có cái loại monsoon gì ấy, uống không đắng mà lại có fruity nhẹ, mùi thơm cũng nhẹ (Robusta thì đừng có đòi thơm nồng nhé không có đâu).
  • Robusta Indonesia: đầm, ngọt và sạch. Em tìm hiểu thì nó trồng như đồng bào mình, tức là "thuận tự nhiên", kệ m cây cà phê ko chăm bón gì, hái thì chỉ hái chín, nên nó ngon hơn cũng hợp lý.
  • Robusta của một cái farm trên Lâm Đồng, tên gì gì Valley ấy, quên mất rồi. Bạn làm farm này học cùng lớp cupping với mình hồi lâu, làm farm và mở quán vì đam mê cà phê thôi, chứ nhà giàu vãi Hồi đó bạn ý mang mẫu của farm lên, hái chín chế biến ướt và lên men kỹ. Đó là tách cà phê Robusta ngon nhất Việt Nam em từng uống Có điều cũng cà phê đó để thêm khoảng nửa tháng thì bị over-fermented mất... Chắc cần sấy khô hơn mới giữ được.

Nói gì thì nói vì gu light nên em vẫn thích Arabica hơn hehe
Cà phê thượng hạng mà 500k/kg thì ko mắc đâu Mà bác biết loại nào rẻ hơn mà ngon giới thiệu cho em với

Reply With Quote
Old 13-09-2019, 14:38
cauthungoaihang's Avatar
cauthungoaihang cauthungoaihang is offline
Senior Member

Quote:
Cà phê thượng hạng mà 500k/kg thì ko mắc đâu Mà bác biết loại nào rẻ hơn mà ngon giới thiệu cho em với

Rô thì ít hàng ngon lắm thím ơi. Mình có thử vài loại như Fine Robusta của L'mant (Vĩnh Hiệp), hàng của nông trường Phước An giải nhất giải specialty Vietnam vừa rồi ở BMT, một số farm ở Daklak hái chín phơi giàn... Nói chung là dịu hơn Rô thường 1 tí, ít chát và đắng hơn vì hái chín. Cơ mà không bao giờ có được mùi thơm và độ chua (acidity) như Arabica.

Giá cả thì vì số lượng ít quá nên vô chừng, họ ra giá nhiều mức khác nhau, nhưng hàng hái chín phơi giàn trong nhà màng thì thường bán khoảng 100k/kg, gấp 3 giá hàng thường hiện nay :

Về hàng Arabica thì ở VN có hàng Catimor ở Cầu Đất và Núi Min là tạm được và có số lượng lớn. Các hàng khác như Typica, Yellow Bourbon thì hiếm hơn và ngon hơn, tầm 400-600k/kg.

Hàng nhập thì nhiều lắm, giá cả cũng vô chừng, từ 300k (hàng Colombia, Honduras...) lên tầm 500-1 củ (Ethiopia, Kenya...) hay 3-5 củ cũng có (Geisha Panama chẳng hạn). Theo cảm nhận riêng của mình thì hầu hết các hàng này đều ngon hơn hàng 600k của VN. Best p/p thì cứ Ethiopia với Kenya mà táng, đáng từng xu

À mà giá trên là hàng green bean chưa rang hết nhé. Về phải tự rang hoặc nhờ rang hộ
Old 13-09-2019, 16:09
diabolik's Avatar
diabolik diabolik is offline
Senior Member

Quote:
Robusta của Future Farm đó bác, giá bán lẻ tầm 500k/kg, có thể đặt trên visty

Thấy bên babros ở hcm cũng bán Fine Robusta của Future Farm ,hình như có 360k/kg thôi,Visty mắc quá, mấy bác hỏi thử xem
Reply With Quote
Old 13-09-2019, 16:12
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by diabolik View Post
Thấy bên babros ở hcm cũng bán Fine Robusta của Future Farm ,hình như có 360k/kg thôi,Visty mắc quá, mấy bác hỏi thử xem
Vãi, em mới đặt visty xong để thử xem có hợp ko

Reply With Quote
Old 13-09-2019, 16:57
Hissay's Avatar
Hissay Hissay is offline
Đã tốn tiền

Hà Nội có quán nào cold brew ngon không các bác, em uông thử ở Blackbird và Tranquill rồi không cảm thấy hương vị đầy như uống ở Shin trong SG (mặc dù Shin thì nhiều bác đánh giá cũng tàm tạm thôi)

...............Phố xa phố xa ngỡ như thật gần
Reply With Quote
Old 13-09-2019, 18:55
edelweiss's Avatar
edelweiss edelweiss is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Hissay View Post
Hà Nội có quán nào cold brew ngon không các bác, em uông thử ở Blackbird và Tranquill rồi không cảm thấy hương vị đầy như uống ở Shin trong SG (mặc dù Shin thì nhiều bác đánh giá cũng tàm tạm thôi)
Bác thử Yên ở Trần Quốc Toản hoặc Chapel Yên Hoà nhé.
Blackbird mình cũng ngồi nhiều mà thấy hơi overprice. Tranquil cũng cunhf chủ Blackbird mà có vẻ ko chú trọng nhiều vào chất lượng cafe lắm
Old 13-09-2019, 21:49
.JETIX.'s Avatar
.JETIX. .JETIX. is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by LapTrinhGame View Post
@gunz098 thực ra mình bỏ kiểu pha phin vì nói chung không bao giờ sạch cặn. Chỉ có espresso hoặc kiểu drip Nhật Bản mới sạch cặn. Vệ sinh phin cũng không sạch bằng espresso hoặc drip thì vứt vào thùng rác. Xong.

@.JETIX. thực ra mình cũng uống nhiều loại Robusta trên thế giới như Indonesia (thực ra hơi hack chẳng ngon đâu) và tất nhiên đa số VN thì theo kiến thức của mình thì muốn có vị trái cây như bác nói thì thường phải Blend với Arabica nào đó: hiệu quả, đơn giản, kết quả phong phú, ấn tượng mà Arabica thì cực kỳ phong phú về hương vị + đắt tiền hơn nhiều.

Chứ 100% Robusta thuần chủng mà có vị trái cây thì nói thật là mình không tin lắm, hoặc là bác có thể giải thích cách lai giống, gieo mầm chăm sóc? Robusta loại tốt thì có thể đắt hơn 2 lần loại Arabica rẻ tiền không thuần chủng.

Chua nhẹ và ngọt nhẹ cùng hậu vị thì có Arabica Cầu Đất, Bourbon Vàng/đỏ kiểu này Tây rất thích còn với người Việt thì nó khá "yếu" nên họ pha thêm Robusta hoặc dùng 100% Arabica rang mức Dark.

Độ Chua cao (khi rang nhạt. Rang đậm vị chua giảm) thì có Arabica ở Sơn La mình rất mê cà phê này, mức độ rang: Blonde --> Medium.
Bác đã uống Ro lên men yếm khí chưa, nếu chưa lên Di Linh hoặc sg có hàng về mình rang rồi mời pác trải nghiệm thử. Ro cũng có nhiều phân khúc, uống Fine Ro nó khác bọt lắm
Reply With Quote
Old 14-09-2019, 07:30
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by diabolik View Post
hic hình như đó là giá nhân xanh thôi chứ rang rồi bán cũng chát lắm ạ
Reply With Quote
Old 14-09-2019, 13:19
Hissay's Avatar
Hissay Hissay is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by edelweiss View Post
Bác thử Yên ở Trần Quốc Toản hoặc Chapel Yên Hoà nhé.
Blackbird mình cũng ngồi nhiều mà thấy hơi overprice. Tranquil cũng cunhf chủ Blackbird mà có vẻ ko chú trọng nhiều vào chất lượng cafe lắm

Chapel em có nghe rồi mà chưa qua, để ra thử.
Tks bác

...............Phố xa phố xa ngỡ như thật gần
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules