Thread Tools
Old 28-09-2018, 16:49
kyuruy's Avatar
kyuruy kyuruy is offline
Senior Member
Re: CÁ CẢNH - Nghề chơi cũng lắm công phu [TỔNG HỢP]

Trong này có bác nào chơi hồ nước biển không nhỉ, giao lưu phát
Old 28-09-2018, 16:51
doohongthis1992's Avatar
doohongthis1992 doohongthis1992 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by namkun96 View Post
Hồ cá bình thường thì chỉ cần 1 cái vừa lọc vừa sủi là đủ, bỏ thêm đồ trang trí vẫn đẹp lung linh, còn bể thuỷ sinh thì phải chăm sóc như chăm sóc con nhỏ, mỗi tuần mỗi tỉa tót, chưa kể bệnh dịch tảo rêu hại này nọ.
tại e cũng muốn làm cái bể thủy sinh đơn giản thím ah, đang nghiên cứu vài loại rong tảo với cây gì dẹp mà ko cần co2 để chiến
Reply With Quote
Old 28-09-2018, 17:00
namkun96's Avatar
namkun96 namkun96 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by doohongthis1992 View Post
tại e cũng muốn làm cái bể thủy sinh đơn giản thím ah, đang nghiên cứu vài loại rong tảo với cây gì dẹp mà ko cần co2 để chiến
ra ngoài tiệm có dăm ba loại, mua đất nền rải vào trước sau đó trồng cây rồi rải sỏi lèn kính đất lại, đổ nước từ từ bằng cách đổ nhẹ vào tay sao đó cho chạy lọc 24/24, bao giờ nước trong 8 tiếng sau cho cá vào.
Link clip cho dễ hình dung: https://www.youtube.com/watch?v=5t6PtSVz-Bo
Old 28-09-2018, 17:01
stevie_g8's Avatar
stevie_g8 stevie_g8 is offline
Senior Member
Re: Cá cảnh - Nghề chơi cũng lắm công phu

Quote:
Originally Posted by shmily0612 View Post

Sở thích từ bé chuyên đi câu về nuôi. Bể là cái chậu hoa to.
Giờ thì làm cái thùng xốp lót xi măng, bể ngoài trời nuôi dày bèo để tránh rêu tóc với tảo nâu phát triển. K cần lọc sủi gì luôn
Mình thích kiểu này nè . Có kính thì càng hay . Bác cho hỏi muốn có rêu bám nhanh nhất thì làm thế nào ?
Old 28-09-2018, 17:07
namkun96's Avatar
namkun96 namkun96 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by stevie_g8 View Post
Mình thích kiểu này nè . Có kính thì càng hay . Bác cho hỏi muốn có rêu bám nhanh nhất thì làm thế nào ?
sao bác lại hích rêu? em diệt hoài còn k hết đây rêu gây hại cho cá cũng như làm mất thẩm mỹ của hồ cá nhé
Old 28-09-2018, 17:10
henry4125 henry4125 is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by komono View Post
vậy tốt nhất là mua cái thuần chủng hả bạn ? bạn cho mình hỏi là tại sao cá giống nó lại đắt hơn cá đời f1 do chính con đó đẻ ra ? có đứa nó chào bán mình cá nhập giá 1tr2/đôi nhưng đời f1 của nó chỉ 200k/ đôi ?
Cá giống cũng lấy từ cá f1 thôi bạn nhưng cả trăm con mới có 1 đôi đẹp thì nó đắt thôi chứ 1 lứa có phải con nào cũng đẹp đâu, rồng lỗi có mà nhan nhản

Gửi từ abcxyz bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 28-09-2018, 17:23
huuhau's Avatar
huuhau huuhau is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by doohongthis1992 View Post
Bác có gần Gò Vấp ko, qua quán mình ở đây kiếm vài cây thủy sinh chơi thử nè. Bên mình quán trà sữa, cho ông bạn thuê bán cây thôi chứ cũng ko rành

Được ổng làm ké mấy hồ để trong quán

Reply With Quote
Old 28-09-2018, 17:26
doohongthis1992's Avatar
doohongthis1992 doohongthis1992 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by namkun96 View Post
ra ngoài tiệm có dăm ba loại, mua đất nền rải vào trước sau đó trồng cây rồi rải sỏi lèn kính đất lại, đổ nước từ từ bằng cách đổ nhẹ vào tay sao đó cho chạy lọc 24/24, bao giờ nước trong 8 tiếng sau cho cá vào.
Link clip cho dễ hình dung:
ya cơ bản quá, cảm ơn thím nhiều

Quote:
Originally Posted by huuhau View Post
Bác có gần Gò Vấp ko, qua quán mình ở đây kiếm vài cây thủy sinh chơi thử nè. Bên mình quán trà sữa, cho ông bạn thuê bán cây thôi chứ cũng ko rành

Được ổng làm ké mấy hồ để trong quán
hehe mình ở Đà Nẵng thím ơi
tks thím cho tham khảo mấy cái ảnh nhé, đẹp quá ah
Reply With Quote
Old 28-09-2018, 17:57
Small.Elephant's Avatar
Small.Elephant Small.Elephant is offline
Đã tốn tiền
Location: A smallest in a crowd of elephants on Hoang Lien Son sierra

Quote:
Originally Posted by stevie_g8 View Post
Rêu k tốt đâu thým nhưng k có nó lại k được. Bể nào rồi cũng sẽ có rêu, rêu sẽ làm trong nước, vấn đề là kiểm soát rêu như thế nào thôi.
Muốn có rêu nhanh thì khoảng thời gian set cây cho bể thým chỉ set cây bám bùn, bán cạn ( muốn nhanh thì tìm cây chỗ bị ngập nước là nhanh nhất), ra ao hồ kiếm một viên đá nhỏ ở dưới hồ về thả vào bể, hay hơn nữa là ra ao hồ bắt tầm 5,7 con ốc về thả vào bể. Mặt nước phải có ánh mặt trời chiếu mạnh mẽ vào. Đảm bảo 3 ngày nước sạch, 7 ngày nước trong.
Rêu thường gặp nhất là rêu tóc (thým nhìn kỹ sẽ thấy nó ở cái chén kia kìa). Loại này phát triển nhanh kinh khủng nhưng khi thiếu sáng cái là phát triển rùa bò luôn. Vậy nên để kiểm soát rêu thì đơn giản là làm kín mặt nước, kín mặt nước thì bèo là tốt nhất rồi. Cách này giảm cả tảo nâu, loại tảo bể có là coi như hỏng rồi. Khuyên là bể thùng xốp k nên chơi súng hay sen, rễ nó ăn thủng bể luôn, lót xi măng k ăn thua, có chơi súng với sen thì trồng chậu rồi thả trong bể. Như ảnh trên chỉ cần bằng kia bèo là thành bể rất ít rêu nhưng vẫn có ở dưới để đảm bảo độ trong của nước.
Nữa là nuôi cá ăn rêu, hầu như tất cả loại cá hay thả bể ngoài trời đều ăn rêu nên k cần chú ý lắm. Cái cần chú ý là cho bọn nó ăn ít thôi, đừng nghe trên mạng ngày cho ăn 5,7 lượt, thức ăn thừa và phân cá là dinh dưỡng cho rêu tảo phát triển. Như bể trên cân bằng thủy sinh, cá có để cả tháng mà dọn bèo đầy đủ thì k cho ăn vẫn sống khỏe. Àk, thým có thể thả ốc vào bể cũng ăn rêu mạnh mẽ luôn, nuôi tôm con để dọn đáy bể nữa.
ytegiadinh24h.vn
Reply With Quote
Old 28-09-2018, 19:50
komono komono is offline
K.I.A

Hôm nay mình vừa lắp cái máy lọc sunsun 802 cho cái hồ xi măng xây chìm . Ống hút nc chỉ cắm dc xuống nc tầm 12cm nên lúc rút điện ra cắm lại là ko lọc dc , muốn máy lọc dc phải đổ thêm nc mồi . Ai biết khắc phục lỗi này ko ? Hôm nay phát hiện 1 con cá 7 màu bị sưng to 1 mắt , ko biết là do cắm nhau hay là bị nấm vậy ?
P/s : do nc ra xả kêu khá to nên mình vặn núm nc vào và ra nhỏ lại ko biết có ảnh hưởng gì cho máy ko ?
[/url]
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules