Thread Tools
Old 29-03-2008, 14:33
Thanhk17 Thanhk17 is offline
K.I.A
Re: Tổng hợp cách nghe nhạc xem phim bằng Logitech Z5500/XFI và Foobar2000/PowerDVD

Quote:
Originally Posted by minhhoang™
Con MX5021 là 2.1 sao bì với con GT 5051R 5.1 về hiệu ứng vòm? MX5021 chỉ thiết kế để nghe nhạc rất tốt, mình thấy MX5021 đánh Mid và treble rất chuẩn, bass hơi yếu [nhưng dễ khắc phục] đấy chứ. Đang gì sound gì vậy?
Mình đang dùng Card Sound Blaster Audigy 2. Thiệt tình con Altec Lansing MX5021 nghe sao ý! NX Altec Lansing GT 5051R 5.1 bass không bằng nhưng tress thì ăn đứt!Mình muốn có 1 em cả xem phim + nghe nhạc tốt mà không biết chọn con nào! Quả thực mình rất mê tiếng Bass của thằng Altec Lansing!! Nghe nói Z5400 nghe chất âm hơn Z5500 thì phải? mà con Klipsch Pro Media Ultra 5.1
có nơi nào bán không? nghe quảng cáo dữ wá! Bro nào đã xài qua xin cho ý kiến để mua về không hối tiếc!!!! Thank!!!
Reply With Quote
Old 29-03-2008, 14:46
Thanhk17 Thanhk17 is offline
K.I.A
Re: Tổng hợp cách nghe nhạc xem phim bằng Logitech Z5500/XFI và Foobar2000/PowerDVD

Quote:
Originally Posted by thinhint
Nếu nói về hiệu ứng âm thanh Vòm, và các chuẩn DTS, DD và THX thì phải kể đến Z5500. Em đó xem phim thì wá Cool.Nghe nhạc thì cũng không đến nổi tệ như quảng cáo đâu! Hồi xưa lúc trước khi mua Z5500 , mình cũng đã tham khảo nhiều, nhìu ý kiến chê âm bass nó ù wá, nói chung là khi nghe họ chê xong có phần lung lay ý định mua, nhưng quyết tâm đi nghe thử, ôi nó khác xa những gì ng ta nói. Ù đâu mà ù, Bass thì phải thế chứ, chứ BASS tưng tưng nghe chán chết!!, Ù là do phòng wá bé, hoặc đặt loa không đúng
Pác đã xài con Z5500 rùi à? Quả thực em rất muốn có 1 con Bass chắc, sâu Tress sắc, âm trung ấm áp, ngọt !!! Em chấp nhận chi 500$ để đầu tư mà sợ tiền mất tật mang thui!!
Reply With Quote
Old 29-03-2008, 18:22
chohunchut chohunchut is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by mikivn
bro chạy coxial mà nghe mp3 thì chỉ là stereo, đưa ra loa nó nhận là stereo, stereo x 2, Prologic movie hay prologic music. Tất cả mấy cái này đều chưa hết công suất của z5500 đâu.
Nếu bro muốn test, chọn 1 đĩa có DTS xịn, xuất ra loa và loa decode là DTS, lúc đó thì mới cảm nhận được.
Còn không nếu main bro có cổng analog, cắm 3 cổng analog vào z5500, chọn direct - 6 channel direct. Bro nghe không quen mà max volume thì hơi nhức đầu cho phòng nhỏ.
Nói tóm lại, Z5500 âm lượng không nhỏ đâu. 1 là bro setup chưa đúng. 2 là chưa tận dụng hết chức năng của loa. 3 là bro chọn nguồn phát chưa phù hợp.
Giải pháp ra đường coax mà nghe to : bro chỉ nghe DTS hoặc Digital mà nguồn phát to mới ok. Còn không bro phải boost loa z5500 lên. Bro boost khoảng 5 hay 6 trên 11 là đã oải rồi.
Thân.
chân thành cám ơn bạn, các khoảng bạn nói mình cũng thử hết nhưng chỉ xài qua cổng coax (3 cổng analog main asus p4p800se nghe như ... khỏi phải bàn). Tại vì mình nghe nhạc bằng bộ loa 2.1 hiệu GNT thời pentium có 20w RMS thì cảm thấy z5500 không thật sự là 500w RMS thôi nên nghĩ rằng có thể cổng xuất digital trên card rời có cho âm thanh hay sound onboard không ? Nếu bạn nào đã nghe qua trên 2 loại thì cho mình tí kinh nghiệm.
Reply With Quote
Old 29-03-2008, 19:04
mikivn mikivn is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by chohunchut
chân thành cám ơn bạn, các khoảng bạn nói mình cũng thử hết nhưng chỉ xài qua cổng coax (3 cổng analog main asus p4p800se nghe như ... khỏi phải bàn). Tại vì mình nghe nhạc bằng bộ loa 2.1 hiệu GNT thời pentium có 20w RMS thì cảm thấy z5500 không thật sự là 500w RMS thôi nên nghĩ rằng có thể cổng xuất digital trên card rời có cho âm thanh hay sound onboard không ? Nếu bạn nào đã nghe qua trên 2 loại thì cho mình tí kinh nghiệm.
Tại mình xài AMD nên không xài main asus, nhưng chip onboard mà nghe nhạc thì mình không dám ý kiến.
Hì hì. Còn khi bạn xuất cổng coax. Nếu nguồn phát của bạn làm không phải là digital. Sound onboard của bạn vẫn can thiệp vào. Và lúc này, âm thanh còn tệ hơn bạn cắm 3 lỗ analog. Vì khi ra đường coax, âm thanh chỉ ra stereo thôi à.
Còn nếu bạn có nguồn phát là DTS or Digital, chỉnh DTS or Digital pass through. Tức là không cho sound onboard của bạn can thiệp vào âm thanh, khi xuất ra sẽ là âm thanh nguyên gốc. Lúc này Z5500 có nhiệm vụ giải mã và play. Lúc này là tuyệt đó bạn.
Thân.
P/s: bạn hỏi mấy anh ở HCM trên voz nè, mấy ảnh tới chỉnh cho (hậu tạ 1 chầu cafe). Bảo đảm bạn ưng ý. Mình nói trên này bạn cũng khó hình dung lắm.
Reply With Quote
Old 30-03-2008, 13:57
thinhint's Avatar
thinhint thinhint is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Thanhk17
Pác đã xài con Z5500 rùi à? Quả thực em rất muốn có 1 con Bass chắc, sâu Tress sắc, âm trung ấm áp, ngọt !!! Em chấp nhận chi 500$ để đầu tư mà sợ tiền mất tật mang thui!!
Khi mua các dòng loa Cao cấp của hãng , bạn ko phải sợ tiền mất tật mang , Nếu muốn nghe thử Z5500 cứ alô cho mình hẹn ngày wa nghe
Old 06-04-2008, 11:08
youngOC's Avatar
youngOC youngOC is offline
Senior Member

tính làm 1 cái new topic về con foobar mà thấy trong nì có gần đủ hết goài, nổi hứng chọt vào chút xíu ^^!

DSP của foobar để phát huy hết tác dụng cần phải được sắp xếp theo thứ tự sau

-->Resampler

-->Others

-->Volume Control

-->Limiter

một số plug in thông dụng như Equalizer , channel mixer, Volume Control , limiter , vv.v.v sử dụng như chủ thớt đã nói, tuy nhiên ... cần chú ý cái plug in Resampler (SSRC) làm tăng lượng CPU sử dụng , với 1 con con sound cùi, Resampler có thể làm nhiễu âm. Sharpening làm việc gần giống như ... crystalizer trong X-fi nên ai xài X-fi thì ko cần thằng nhóc nì nữa.

Foobar Output :
Foobar hỗ trợ tùm lum output , trong đó waveOut, DirectSound và DirectSound v2.0 là ổn định nhất. Tuy nhiên theo cái lỗ tai trâu của em , Kernel Streaming và ASIO nghe hay hơn vì 2 cái output mode này làm việc trực tiếp trên soundcard không thông qua kernel mixer của windows.Tuy nhiên cũng còn tùy soundcard hỗ trợ ASIO.

sẵn tiện đính kèm cái preset Equalizer cho foobar
Attached Files
File Type: zip EqualizerPresets.zip‎ (3.5 KB, 320 views)
Old 07-04-2008, 12:14
minhhoang™ minhhoang™ is offline
Senior Member

Cảm nhận với mấy plugin trên:
Resampler: Làm tiếng bị khô và cứng khi "nâng" tần số lấy mẫu lên 48kHz [cái gì không có thì ép để làm gì?].
Advance Limiter: ? Không có cảm nhận gì khi Active cái này lên hết.
Noise Sharpening: Trước khi mang lại tiếng treble sắc hơn thì tiếng mid lại bị méo và uốn éo. Nghe tiếng treble sắc lẻm + tiếng mid bị méo, cảm giác rất khó chịu.

Chỉ có cái EQ là có giá trị, nhưng mình theo trường phái âm thanh nguyên bản nên cũng không sử dụng
Reply With Quote
Old 08-04-2008, 15:24
khikin khikin is offline
Senior Member

sao cái foorbar của mình lại ko có Noise Sharpening nhỉ ?
Reply With Quote
Old 12-04-2008, 00:18
MrQ1984's Avatar
MrQ1984 MrQ1984 is offline
Senior Member

các bác cho tớ hỏi là cái phần cài đặt X FI cho HP,phần giành cho game(ở post 1) là giành cho các game dạng cần nghe fs hay các game offline có âm thanh hoành tráng?

Last edited by MrQ1984; 12-04-2008 at 00:26.
Reply With Quote
Old 12-04-2008, 08:51
dino's Avatar
dino dino is offline
Senior Member

Quote:
sao cái foorbar của mình lại ko có Noise Sharpening nhỉ ?
cái này ko có sẵn đâu, bạn down load file dll mình attach sẵn trong page trước đó.

Quote:
các bác cho tớ hỏi là cái phần cài đặt X FI cho HP,phần giành cho game(ở post 1) là giành cho các game dạng cần nghe fs hay các game offline có âm thanh hoành tráng?
phần này thì dành cho game nào cũng được

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules