Thread Tools
Old 26-03-2018, 17:35
Chinese Super League's Avatar
Chinese Super League Chinese Super League is offline
Senior Member
Re: Những điều nhận ra ở tuổi 30

trước 30 tuổi cứ làm việc cho hết mình, bị bóc lột cũng được nhưng sau đó sẽ thấy thành quả, đừng vì lương chỉ có thế mà làm có thế
tập thể dục để có sức khỏe, không đẹp trai thì vấn phải khỏe mạnh, bệnh tật khổ lắm
cần có nhiều mối quan hệ sau đó lọc dần, đừng nên ngại hoặc đoán thằng đó không chơi được nên không muốn làm quen
mượn tiền phải rạch ròi không nên nể nang, phải biết nó có khả năng trả nợ, nếu nó không chịu nó vấn có thể đi tìm đứa khác đừng nên cả nể sau mất cả tiền cả bạn
là người thân chỉ cho mượn ít, nếu trả thì cho mượn tiếp nếu nó khó khăn, còn không coi như mất luôn rồi xử sự theo cách khác, sau có mượn bảo đéo có tiền nữa, ngại nhất cứ viện lí do anh em họ hàng khó khăn xong mượn mấy năm đéo trả, để lúc lạm phát coi như mất giá trị phân nửa
chỉ nên đôi xử tốt không toàn tính với ông bà bố mẹ anh em ruột trong nhà
Reply With Quote
Old 26-03-2018, 20:28
akasagi1 akasagi1 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by yonko.teach View Post
20 liệu có quá sớm ko thím?
Do bác không tiếp xúc nhiều thôi chứ mấy thằng thông minh hoặc mấy đứa đi du học nó suy nghĩ trưởng thành hơn và suy nghĩ theo xu hướng người thành công hơn mấy ông ở VN lăn lộn công việc văn phòng nhiều cỡ tôi thấy vài ông tầm 23 24 thôi mà nhìn đời còn sâu sắc và bản lĩnh như mấy người 40 ở VN luôn tất nhiên nhìn đây là nhìn theo góc độ suy nghĩ của những người thành công và giàu có ở VN nhé chứ không phải mấy ông làng nhàng đâu mình không hiểu suy nghĩ người nghèo lắm nhưng được cái nắm bắt suy nghĩ người giàu
Reply With Quote
Old 26-03-2018, 20:55
Muathularung's Avatar
Muathularung Muathularung is offline
Member

Quote:
Originally Posted by conmeohen1 View Post
Còn có điều khi nhận ra ở tuổi 30 thì thế này:
- Phải thật trách nhiệm với công việc, dù bạn làm việc gì đi chăng nữa.
- Sức khỏe của bản thân mình là quan trọng nhất. Không lo cho bản thân mình được thì còn lo được cho ai (vợ, con cái)
- Đi giao lưu, uống rượu (đám cưới con bạn, thằng bạn trên tỉnh A, tỉnh B xa xôi) dăm ba người mời uống. Khuyên thật là: Những người mà trong cuộc đời mình không gặp lại thì mình sẽ không uống. Hại người, hại sức khỏe
Tốt nhất duy trì cùng đám bạn thân 1 tháng 1 lần là vừa phải
Còn đi tiếp khách, phục vụ công việc thì chịu, đó là do cách sống mỗi người (người uống đến chết, người từ chối)
- Nên mở rộng các mối quan hệ của mình ra, cá nhân tôi sống khép kín (bạn thân rất ít và chọn lọc kỹ) nên nhiều khi khó khăn trong những chuyện liên quan đến công việc.
VD: Con bạn bị ốm, cần đến bệnh viện, chạy vạy tìm thẻ bảo hiểm xin chuyển viện, không có mối quan hệ sẽ rất chậm.
- Cần tìm 1 người thầy (người có thể truyền cảm hứng cho việc làm, việc chơi, tâm lý của mình). Tìm được 1 người sếp có thể truyền thụ kinh nghiệm khó lắm, sếp tâm lý với nhân viên còn khó hơn nữa.
- Hãy dành thời gian quan tâm đến bố mẹ, ông bà của bạn, vì có lúc bạn sẽ ân hận
VD: Ông nội tôi đi mổ tim trên hà Nội, tối hôm ấy ông muốn tôi ở lại ngủ cùng ông ở viện trước khi mổ 2 hôm. Tôi vô tư cứ nghĩ rồi ông sẽ khỏe lại thôi và từ chối, ung dung đi về nhà thằng bạn ngủ. Nhưng tiếc thay, đó là lần cuối tôi được nói chuyện cùng ông
Còn nhiều lắm, gõ mỏi tay quá nên thôi để lúc khác đi vậy
Old 26-03-2018, 20:57
Digsby's Avatar
Digsby Digsby is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by CharlieThien View Post
Tùy ng thôi thím,bạn mình cùng khóa mới hy sinh vụ bắt 300 bánh heroin đây,mình làm đây thấy nó làm hy sinh tội lắm con 1 đó,mình muốn ra đấu tranh như nó..mà k dc
Kiếm và Khiên
Reply With Quote
Old 26-03-2018, 21:10
Makoto Itou Makoto Itou is offline
Đã tốn tiền

Suy nghĩ kỹ trc khi làm gì.Mọi chuyện đều là nhân quả.30 chưa phải đủ để nhận ra kq từ việc mình làm.Đôi lúc việc bạn thích hôm nay là hối hận của sau này.
Reply With Quote
Old 26-03-2018, 21:29
dinhpede dinhpede is offline
K.I.A

30 tuổi tao nhận ra rằng với 1 số tiền hay quyền lợi đủ lớn thì ba mẹ bạn cũng có thể bán đứng bạn, đừng nói tới ae bạn bè.
30 tuổi tao cũng nhận ra rằng "sống tốt" chỉ là 1 liệu pháp tâm thần tương đối tự an ủi bản thân (có vô số liệu pháp khác như kiếm nhiều tiền hay địt nhiều gái...tùy mỗi người chọn ko ai giống ai).
30 tuổi nhận ra nên ĩa vào cảm xúc của thiên hạ, bản thân thấy thoải mái an toàn là được. Cảm xúc có thể dùng ý chí điều khiển để tự thấy thoải mái hơn. Muốn giao tiếp thì giao tiếp, ngại ngùng chỉ là do quá quan trọng cảm xúc người khác đối với mình.
30 tuổi thì đừng nghĩ mình xứng đáng với điều gì mà phải tìm cách đạt được nó. Muốn địt gái thì phải thả thính tiền xe nhà chi ra hay ko là chuyện khác, săn đón. Muốn làm ăn ở vn thì phải mua gian bàn lận, tìm cách trốn thuế, dìm đối thủ, chạy ads bùng tiền.....
30 tuổi tao 1 mình ko nhờ vả ai cũng kiếm 3x chai 1 tháng ở đất sg này, có mấy trăm chai phòng thân. Nhờ bợ đít con bạn thân, nhờ bợ đít, tranh ăn bẩn với thằng sếp cty.

Last edited by dinhpede; 26-03-2018 at 21:31.
Reply With Quote
Old 26-03-2018, 21:35
theseold94638 theseold94638 is offline
K.I.A

nhận ra gia đình là trên hết - bố mẹ ,con cái là sô 1 - số 2 là vợ - bạn bè có thế bán nếu đc giá
Reply With Quote
Old 26-03-2018, 21:57
zicky's Avatar
zicky zicky is offline
Senior Member

28 tuổi, khuyên các thím còn trẻ hãy kinh doanh khẩn trương
Old 26-03-2018, 22:19
Kennou Kennou is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by xuan1312 View Post
Trải nghiệm và đúc kết của riêng mình thôi nhé, có thể với nhiều người sẽ rất khác vì không phải ai cũng giống ai nên mình chỉ chia sẻ các vấn đề chung chung

- Thời gian không bao giờ quay lại và tuổi trẻ chỉ có 1 thời oanh liệt, bạn có thể trở thành một người thành đạt, một thằng nghiện hay 1 con phò... Điều đó không quan trọng, xã hội muôn hình muôn vẻ và bạn có quyền trở thành bất cứ thứ gì, miễn là bạn thực sự thích.

- Không bao giờ tranh luận những thứ vô bổ, nhất là với những người bạn của mình vì dù bạn thắng hay thua cũng đều khiến tình bạn rạn nứt. Nếu ở gần những người như vậy tốt nhất nên tránh vì hàng ngày bạn đã có quá đủ bực mình trong công việc hoặc gia đình. Bạn bè dù giàu hay nghèo, trình độ học vấn hay nghề nghiệp thế nào ko quan trọng, miễn là thấy thoải mái khi ngồi với nhau. Bạn là bạn, không phải đồng nghiệp hay đối tác nên nếu quan hệ bạn bè dựa trên tiền bạc hay lợi ích nó sẽ không thể bền. Cùng đừng bao giờ tỏ ra giỏi hơn, giàu hơn bạn mình vì vị thế của bạn bè và mình là ngang nhau.

- Một ngày có 24 tiếng, 8 tiếng làm việc, 8 tiếng nghỉ ngơi và 8 tiếng còn lại hãy dành cho bản thân, gia đình, bạn bè để cảm nhận những giá trị thực sự của cuộc sống. Đừng phá vỡ tỉ lệ cân bằng này.

- Dù bạn có thông minh tài giỏi đến đâu đi chăng nữa thì khi kinh doanh bạn bắt buộc phải có 1 số vốn. Nếu không tất cả vẫn chỉ nằm trong đầu bạn là những ý tưởng không thể thực hiện. Thời gian, vòng quay cuộc sống sẽ dần giết chết nó.

- Chọn một công việc thú vị, tạo cho mình hứng khởi đi làm mỗi ngày thứ 2.
Nếu vì an phận hoặc do sắp đặt mà bạn chấp nhận một công việc nhàm chán, lặp đi lặp lại thì coi như bạn đã chết ở tuổi 25 vì cuộc sống của bạn sẽ xoay quanh nó và mọi sự trải nghiệm, khám phá, hưởng thụ cuộc sống tươi đẹp này đã dừng lại ngay từ lúc đó.

- Không nên tập trung phần lớn thời gian, tiền bạc của mình cho 1 hay 2 sở thích đơn thuần mà hãy chia nhỏ nó ra. Thay vì dùng hết 1 ngày lương của mình ( khoảng 500k) để đánh tất tay 1 con lô thì bạn có thể dùng 20k cafe, 30k mua gói thuốc lá, 100k để cải thiện bữa chiều cho gia đình, 80k để mua vé xem phim, 120k mua đôi quần sịp mới và dùng 50k còn lại đánh văn nghệ 2 điểm lô. Dù được hay mất chắc chắn bạn sẽ có 1 ngày cuối tuần vui vẻ.

- Cứ 5 năm bạn sẽ mất đi 1 nửa số bạn của mình. Đây là sự chọn lọc tự nhiên rất bình thường. Nếu 1 ngày bạn chợt nhận ra thằng bạn mà mình chơi cùng bấy lâu gây rất nhiều phiền phức cho cuộc sống của mình hay cảm thấy không thoải mái, thậm chí bực mình mỗi khi gặp nó thì nên tìm cho mình 1 người bạn khác thay vì níu kéo hay tiếp chơi với nhau theo kiểu bằng mặt không bằng lòng. Nếu bạn sống tốt thì chảng bao giờ sợ không có bạn để chơi vì ai cũng muốn có những người bạn như vậy.

- Khi giúp đỡ người khác bạn sẽ không bao giờ thiệt. Có thể người được bạn giúp sẽ không bao giờ giúp lại được bạn nhưng sẽ có người khác thay họ làm điều đấy với bạn. Lòng tốt và sự nhiệt tình luôn được đánh giá cao và những người có khả năng sẽ đánh giá điều này ở bạn và giúp đỡ khi bạn cần. Chẳng ai thừa tiền hay thời gian đi giúp 1 kẻ chẳng ra gì trừ khi đó là bố, mẹ, anh chị người đó. Mọi việc đều có nhân quả, mặc dù chỉ tồn tại ở mức tương đối nhưng hãy tin rằng mọi hành động của bạn đều phải trả giá, tốt hay xấu là do bạn.

- Dù bạn là ai, đang giàu có hay khó khăn thì cùng đùng ngại đối mặt. Nếu bạn nghèo mà cố gắng mãi cũng không ngóc đầu lên được thì cũng đừng buồn mà hãy nghĩ đơn giản rằng: oh, đây là những trải nghiệm mà những kẻ giàu có không bao giờ có được.

- Tìm hiểu và học hỏi kiến thức không bao giờ là thừa dù nó có áp dụng cho công việc của bạn hay không. Mình quen 1 ông anh qua 1 người bạn và ông này cũng rất thích nói chuyện về phim ảnh, lịch sử như mình nên đã gián tiếp dùng sự ảnh hưởng của anh này giúp mình rất nhiều trong công việc cũng như cuộc sống.
Mình 33 tuổi, đang đánh cược cuộc đời sang 1 trang mới ở tuổi này. Cuối tuần sau 2 cuộc phỏng vấn đi Nhật đang chờ.
Cuộc sống đúng là muôn màu. Mình muốn trải nghiệm cho xứng đáng cuộc đời này.
Reply With Quote
Old 26-03-2018, 22:21
Muathularung's Avatar
Muathularung Muathularung is offline
Member

Quote:
Originally Posted by Kennou View Post
Mình 33 tuổi, đang đánh cược cuộc đời sang 1 trang mới ở tuổi này. Cuối tuần sau 2 cuộc phỏng vấn đi Nhật đang chờ.
Cuộc sống đúng là muôn màu. Mình muốn trải nghiệm cho xứng đáng cuộc đời này.
Chúc thím may mắn

Quote:
Originally Posted by zicky View Post
28 tuổi, khuyên các thím còn trẻ hãy kinh doanh khẩn trương
31 nhát còn kịp 0 thím

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules