Thread Tools
Old 07-03-2018, 23:16
diablo.vn diablo.vn is offline
K.I.A
Re: Góc khuất - những truyện có thật chỉ kể đêm khuya

cách đây 10 năm khi bà ngoại mình còn sống bà thường bảo : ngày xưa trời tối ma nhiều lắm. bây giờ con người ở nhiều quá, rồi chiến tranh súng ống, rồi đèn điện nên đỡ rồi đó.
bà kể khi mới di cư vào vùng ĐBSCL ( bà là bắc 54 di cư) khi ấy ở đó hoang vu lắm, lại mới đến khai khẩn trồng lúc, vì là hoang vu nên trước bộ đội đóng quân, đánh nhau chết nhiêu, ma đói rất nhiều, bữa nào nấu cháo hay cơm mà đậy nồi không kỹ, không đè lên chưa kip ăn là y như rằng lúc sau lại nếu là nồi cơm thì đầy dấu bàn tay cào trên mặt cơm, còn chau thì thấy giống như ai khuấy rất nhiều lần chảy cả nước í.
thời ấy làm vất vả bằng sức người nhiều nênlúc lúa chín thu hoạch không kịp phải làm đêm , khi nào thấy trước mắt trắng xòa mà mình cứ đi thì ngay lập tức ngồi xuống tiểu tiện gì đó liền, nếu không là bị ma đưa , mà có người bi đưa đến sáng tìm thấy nằm ngủ trong bụi tre gai , gai cào rách cả da ra.Có ông cậu em bà ngoại khi ấy dạn lắm, đi mò cua bắt cá ban đêm bị chọc hoài, có khi là con cá to cho mình đuổi bắt xong về để sáng ra coi là nắm giẻ , có khi là con trâu to tắm quẫy nước ầm ầm, mà có trâu nhà ai mà bỏ ngoài đầng đâu, tối là d8át về chuồng hết rồi.
Có lần ông đi bắt cá mà nó cứ kéo ông hoài , ông la có để yên cho tao không tao ỉa ra đây bấy giờ nó mới tha, có khi ông thấy ở gần đó có mộ mà ông cho là chọc ông, ông lấy đất sình bôi kin lên cửa mộ, gần sáng lởn vởn mãi chả vào được, nghe ớn lắm
Còn chuyện này là gần đây nhất, khi mình còn bé, anh con ông bác bằng tuổi ở với nhà ông nội, đằng sau nhà có mấy ngôi mộ lâu đời , luc anh ấy khoảng 2-3 tuổi, đang chơi tư nhiên lúc sau nhà tìm không thấy. tìn thế nào cũng không ra, thế là ông bác nghi ngay ( nghe nhiều mà cũng bị một vài lần) cầm theo cái chài cá, cọc chuồng heo và búa , chay ra gò mộ nói: tôi không chọc phá các người thì mong các người đừng chọc phá tôi nhe, con tôi đâu đừn giấu nữa, nếu không tôi chài xong tôi đóng cọc chuồng heo xuống cho khỏi đi luôn đó, thế là nghe tiếng bật khóc của anh mình mãi trong kẹt bồ thóc, nơi trẻ con chẳng đến bao giờ. lúc ra mọi người hỏi sao con vào đó làm gì,trả lời: không có chú bộ đội dắt con đi còn cho con ăn bánh nè, xòa tay ra cả một nắm đất, trong miiệng cũng có đất nữa.
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 23:17
25112014 25112014 is offline
K.I.A

Từ từ thôi đọc mãi chưa hết post #1
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 23:18
K.I.A

Bà nội em có sinh 1 cô và cô em mất luôn lúc sinh. ông bà em chả thờ cúng j cả. Ngày bé em nhớ có đêm em buồn tiểu tỉnh dậy đi tiểu ở cái hố ngay cổng, ngồi tiểu thì thấy có 1 bóng trắng đứng lấp ló chỗ cây khế cạnh nhà. Em tự trấn an chắc mẹ làm đồng có cái vải bóng j mẹ mắc lên đó nên thế. Sáng hôm sau em dậy thì chả thấy j, cũng sợ nhưng hồi đó em chưa biết có cô.
Mãi sau em học cấp 3 rùi, mẹ em mới gặp cô. Bố mẹ em ngủ riêng buồng không có cửa j cả.Mẹ kể tối đầu tiên cứ nhắm mắt ngủ là lại thấy cô đứng đầu giường khóc lóc kêu đói rét, đi theo phù hộ cả nhà thế mà chả thờ cúng cho ăn cho mặc j. Mẹ em thì cứ nghĩ là mơ thui, ai dè 2,3 hôm liền như thế. mẹ em hỏi bà nội em thì bà kể ngày xưa có cô mất nhưng không thờ cúng j. Mẹ em đi xem bói rùi lập bàn thờ cúng thì không thấy cô về nữa.
Bà em đi xem thì cô về cô nói mẹ ăn tham như j,kêu theo mẹ cho lộc bán hàng mà chỉ ăn quà nhèm nhèm chả cho con miếng nào (bà em hay đi chợ bán bánh với rau). Rùi kêu bảo tức quá nên làm cho cây khế trước nhà chết (ngày trước cây khế đó tốt mà cho nhiều quả lắm, sau chả biết làm sao tự dưng cứ chết khô dần khô mòn). Hjjj sau em mới nhớ ra ngày trước chắc lúc đó là em nhìn thấy cô.
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 23:19
chiton's Avatar
chiton chiton is offline
Senior Member

Hay lắm ng ae
Old 07-03-2018, 23:20
K.I.A

Nhà em họ chị bạn mình, cách đây cũng mấy năm rùi, có mua 1 mảnh đất ở ngoại ô HN, cũng loanh quanh khu Từ Liêm, mình ko nhớ rõ). gọi là đất vì có nhà cấp 4 nên nhà chị ý phá đi để xây nhà mới. Lúc đào móng nhà thì thấy có 1 cái tiểu ở dưới, nhà chị cũng mời thầy về cúng rùi chuyển cái tiểu đó đi. Lúc xây xong nhà, chuyển về ở thì mọi người trong nhà ai cũng thỉng thoảng nhìn thấy 1 ông cụ, lúc thì ngồi ở cầu thang, lúc thì trong bếp...Chị ý mới hỏi mấy người già sống xung quanh đấy thì họ kể mảnh đất đấy trước đây của nhà 1 ông cụ, nhà có mấy người con trai nhưng chẳng ai có hiếu, tranh giành đất cát, ko trông nôm gì ông cả mặc dù ông ốm nặng, trước khi mất ông có dặn mọi người khi chết thì trôn ông ở mảnh đất này (là mảnh đất ông đã sống và sau đó thì các con ông chia nhau bán, e họ của chị bạn e là 1 trong những người mua 1 phần của mảnh đất đó). Sau khi biết chuyện thì chị ý đến nhà con trai ông và nói chuyện, sau đó mọi người nhờ thầy cúng về nhà chị làm lễ, ra cả ngoài mộ để lễ và con ông cụ có khấn là đất đó giờ đã bán cho người khác rùi nên ông ko được về đó nữa, và ông cụ đã nhập ngay vào chị chủ nhà, nói là đấy là đất nhà tôi, tôi ko đi đâu hết, tôi ko làm ảnh hưởng gì đến mọi người.
Sau ngày hôm đó thì chị chủ nhà có lập 1 ban thờ thờ ông cụ, thỉng thoảng mọi người cũng nhìn thấy ông nhưng chị ý bảo sống thế rồi quen, mà ông cũng ko làm gì ảnh hưởng đến mình, thờ cúng ông còn phù hộ cho, nên nhà chị ý vẫn ở đấy.
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 23:21
Bmaster's Avatar
Bmaster Bmaster is offline
Senior Member

hay , đánh dấu tí nữa đọc
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 23:21
K.I.A

Trc đây em gái bạn mình khi còn ở nhà, cứ đêm ngủ là y như rằng thấy 1 cậu thanh niên đứng đầu giường. Dù nó có dụi mắt mấy lần thì cũng vẫn thấy cậu ấy. Sau đó nó kể với mẹ. Hỏi hàng xóm, thì ra ở đoạn suối (nhà nó ở Yên bái, cạnh suối) gần nhà nó trước có 1 cậu bé chết đuối ở đó. Thấy cậu kia k làm gì hại nó, nên nó cũng thành quen. Sau này xuống HN học thì k thấy cậu kia xuất hiện nữa.
+++
ở cùng chung cư cho tôi có bà tên là Ích, đã chết mấy chục ngày rồi, nhưng hôm đó tôi vừa ra cửa thang máy ở sảnh tầng 1 thì thấy bà ấy đang cười đùa với hai bà khác, mà là giữa ban ngày ban mặt. Khi đi rồi tôi vẫn cứ thắc mắc và lại nghĩ cái bà chết mấy chục ngày trước là bà khác chứ không phải bà Ích. Sau đó hơn 10 ngày, buổi tối tôi lên nhà bà Ích chơi với chị con gái bà ý, ngồi ghế uống nước mãi, đến khi đứng dậy để lấy đĩa hoa quả tôi liếc vào buồng thì thấy cái ban thờ, tôi vào buồng ngó sát xem thì thấy ảnh bà Ích, tôi toát mồ hôi nhưng không nói cho ai biết, mấy hôm sau mới nói cho anh trai tôi biết mà thôi.
Còn hồi hè vừa qua có giải bóng đá, khi đi xem bóng với anh em bạn, tôi về nhà trước, khi đó khoảng hơn 2h sáng, khi đi qua hồ Đền Lừ tôi đau bụng, nên phóng xe vào bán đảo hồ Đền Lừ, vừa dựng xe định tìm chỗ giải quyết thì nghe rõ mồn một tiếng của hai người đàn ông nói chuyện, tôi nhìn quanh và nhìn cả lên mấy cái cây quanh đó thì thấy ngoài cỏ, nước và cây thì tuyệt nhiên không có một ai. Thế là lúc đó chả nghĩ đến cái bụng đang đau nữa, trèo lên xe nổ máy rồi phóng vụt ra ngoài đường. Lúc đó tôi tính nhanh trong đầu rồi, nếu có gì thì vứt xe lại, chạy thẳng ra đội cảnh sát cứu hỏa nằm ngay sát hồ và cách tôi mấy chục mét để nhờ mấy bạn cảnh sát ra lấy hộ xe vậy
Từ bé đến nay tôi cũng phải đến gần chục lần gặp ma rồi các bạn à
(Tôi nghĩ là giọng hai gã đàn ông ở hồ đêm đó là của người chết đuối)
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 23:22
K.I.A

tớ nhìn thấy ma rất nhiều lần. ở vn và singapore đều thấy, kể ra thì rất dài dòng.Nhưng chồng tớ hồi trước cũng ko tin có ma. 1 lần, anh ấy đang nầu cơm trong bếp bên Sing thì chạy vù vào phòng ngủ, hốt hoảng nói với tớ:"chồng đang chătj thịt thì thấy lạnh hết sống lưng, như có ai đang nhìn mình từ phía sau,vừaquay lại thì nhìn thấy 1 người đàn bà tóc xõa dài đứng đấy từ bao giờ. chồng sợ quá,kêu lên, thì bà ấy dần dần biến mất . Lạ cái là nhà chồng mệnh vương. Phuơng ( thầy bói) nuôi ngải và vong mà xem cho tất cả bạn bè mình rồi, còn không xem được cho chồng mà tại sao lại bị ma chêu? Mà bà này nhìn có net gì đó quen lắm cơ.Để chồng gọi về hỏi mẹ"
chồng mình goi về bảo mẹ, mẹ tức tốc gọi cho bà, bà chồng mình bảo để mai lên chùa cũng cho chồng mình, và cũng thắc mắc tại sao chồng mình lạ bị ma chêu được cơ chứ?Do ông chồng mình làm lớn, gần như nếu so vs hồi trước là vua, nhà tổ tiên có phước lớn,lại con cháu nhờ phúc ông mà không quỷ ma nào dám quấy nhiễu( kiểu như nhà có long mạch, mệnh ông là mệnh rồng mệnh vuơng mà)- đây là chia sẻ chân tình chứ không khoe khoang nha,em nói dối về điều này của nhà chồng em thì em không = con các mẹ. Rồi mẹ và bà cũng để mai rồi tính. mẹ chồng em gọi sang an ủi bảo cứ bình tĩnh, chắc nhìn nhầm thôi,để mai rồi tính. Chồng em cũng nguôi nguôi. Nhưng, tầm nửa tiếng sau, mẹ chồng em gọi lại, bảo bà vừa nhận được tin chị ruột bà mất vào tiếng trước.Có lẽ, chị của bà muốn báo cho nhà bên mình, nhưng hợp vía mỗi chồng em nên mới báo với chồng em. Chồng em nghĩ lại, thấy đúng là thế thật, bảo sao thấy quen, vả lại, bà là người trong nhà nên cũng có lí chứ ko phải ma quỷ xa lạ gì chêu.
Ông chồng em hiền lắm, không bon chen gì,lại không biết ngoại giao, chỉ học và học thôi. Hồi đấy, ông làm rất nhỏ. Bà em bảo, với tính ông, không bao giờ nghĩ ông lên chức cao nên cũng không có để ý , hay tham vọng này nọ. Một hôm, bà em đang ngồi ngoài cửa nhà,có ông già đi qua. Ông ý mặc 1 bộ quân phục bộ đội đã cũ, tiến đến gần bà và noi:" chị có thể cho tôi bắt tay được không?" Bà chồng em cũng giơ tay ra bắt trong sự ngạc nghiên và thắc mắc. Ông kia như hiểu ý bà, nói tiếp:" tôi muốn bắt tay chị vì thấy chị và nhà chị là người phước đức sẽ gặp phước lớn. Chị sẽ làm nhất phẩm phu nhân, và anh nhà chị về sau này sẽ lên làm người lãnh đạo của đất nước." Bà phì cười vì bất ngờ và chỉ cảm ơn ông ta, nói là nhà em cũng không mong ước lớn lao thế, chỉ mong ông bà và con cháu sống sao được yên bình,quốc thái dân an mọi người đều vui là tốt rồi. Bẵng 1 thời gian bà cũng quên, cho đến khi ông lên chức...
Khi bây giờ, đến tuổi này bà vẫn dạy con cháu không được mê tín dị đoan, không được quá đắm đuối vào những điều viển vông . Nhưng, bà cũng vẫn dạy con cháu phải thờ phụng tổ tiên, lễ đình lễ chùa cho đúng, cho đủ theo tôn giáo của người Việt từ thời xa xưa các cụ truyền lại. Em vào làm dâu nhà bà,đối với em cũng là do quý nhân phù trợ, do ông trời ,do số vì từ bé đến lớn, chồng em và em chuyển nha mấy lần đều gần nhau chưa bao giờ xa hơn 1 con phố, vậy mà, chẳng hề biết nhau. Lớn lên, sang tận bên Sing thì lại gặp được nhau, lấy nhau, thế mới lạ chư! Thế nên, em vẫn tin vào những chuyện tâm linh mà khoa học vẫn chưa giải thich được.
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 23:24
K.I.A

Bà nội em vốn là người có căn, cũng hay đi hầu đồng, bà em hay nhìn thấy ma lắm. Ngay cả ở nhà e đang ở , bà em vẫn nhìn thấy ma suốt. Chỉ có bà em thấy, chứ ở nhà chưa ai thấy rõ bao giờ. Có đêm đang ngủ thấy bà vùng dậy cầm dao chém lung tung, sợ quá em hô hoán bố mẹ chạy lên, thì bà em tỉnh dậy...bà em bảo có đứa con gái , nó cứ trêu bà. Chẳng là ngày xưa cạnh nhà em là trạm y tế, kiểu bệnh xá thời chiến tranh. Người ta cũng kể là có một cô gái, mới có 17-18 tuổi, lỡ có bầu, vì sợ và xấu hổ nên túng quẫn treo cổ ngay trên cái cây mà bây giờ là hướng cửa sổ nhà em quay ra đây. Cho nên bà em kêu, lúc thì thấy đứa trẻ con trần chuồng, khóc lóc, kêu đói, bẩn thỉu cứ đòi bà cho ăn, bà em phải dẫn nó ra vòi nước tắm...Thế là nửa đêm ngủ , em lại thấy bà đứng dậy đi thẳng ra vòi , mở nước......Đấy là chuyện lúc em còn bé. Nhưng cũng không tin hẳn lắm cho đến khi em đọc nhiều sách báo, xem nhiều các bài viết về cõi tâm linh thì em cũng cảm nhận 90% điều này.
Chuyện mà do chính em cảm nhận được là có ma thế này này:
Cách đây khoảng 2 năm, lúc đấy e vẫn chưa tốt nghiệp, vẫn đi học nên hay phải thức khuya học , mà em lại có tính ham chơi game nữa , có nhiều hôm thức thâu đêm để chơi game online. Bình thường em vẫn thức chơi mải mê , chả để ý gì hết. Tự nhiên hôm đấy mẹ em bảo dọn dẹp nhà cửa, em dọn nhà thì tìm được cái bờm có nơ mua hồi trung thu năm trước nữa, nó còn phát sáng nữa. Nhưng vì để lâu nên pin chảy ra thế là hỏng, nên em tháo pin ra lau sạch rồi treo lên phía trên cái gương bàn phấn trang điểm. Đến đêm hôm đấy, em lại tắt đèn đi chơi game, ngồi một lúc em thấy nhấp nháy đèn đỏ, quay lại thấy cái nơ phát sáng, nhưng kiểu em lại quên mất nó hỏng pin rồi, nên cứ nghĩ chắc đứa nào nghịch bật lên nên chạy ra tắt cái nút công tác của nó rồi lại vào bàn chơi tiếp...lúc sau 3h sáng nên tắt máy đi ngủ, thì nhận ra lại có ánh đèn đỏ nhấp nháy. Nhưng buồn ngủ quá, mà chẳng nghĩ ngợi nữa nên kệ nó leo lên giường ngủ luôn ( mà em còn quên béng là làm gì có pin mà sáng ý ). Sáng ngủ dậy đi học vội vàng cũng quên chuyện cái nơ...Mà ban ngày nó có nhấp nháy đèn gì đâu để mà nhớ ra nó ý. Đến sau đấy cả tháng em ít thức khuya vì bố em đi công tác về nhà 1 tháng, bố em không cho thức khuy, mà bị bắt được lại còn thức để chơi chắc bị mắng nên cả tháng đó em cứ 11h leo lên giường nằm lướt web bằng đt. Sau thời kì bị giam cầm, bố lại đi công tác, em lại chơi... Hôm đấy em vừa xem chương trình trên discovery xong nên kiểu đang còn dư âm về nó, lúc thức chơi tự nhiên lại nghĩ đến chuyện ma quỷ, đến khoảng 12 giờ đúng lúc game chuyển bàn màn hình máy tính đen lại, em lại thấy đèn nơ nhấp nháy, tự nhiên gai ốc nổi hết lên...Chả tắt máy miếc gì hết, trèo lên giường ôm chặt em gái ngủ luôn. Sáng hôm sau em kể lại chuyện này cho em gái em nghe, nó hồn nhiên bảo em : ngày nào sau 12h nó chả nhấp nháy, em tưởng chị làm đèn ngủ .......em hét lên điên ah! ngủ rồi còn đèn đóm gì nữa...hu hu...Xong em kể lại cho nó nghe điều em nghi ngờ là : nhà có con ma thích chơi cái nơ đấy. Thế là thôi ngay đêm đấy 2 chị em 10h đã trèo lên giường ngủ, bài chưa học xong cũng kệ , sợ lắm...mặc dù mấy đêm sau đó nơ không nhấp nháy gì hết. Nhưng thế này thì ko học bài được, không game được...nghĩ ức chế nên em mới tự trấn an, kệ cha nó , nó sợ mình chứ, nhà mình mà.
Sau lần đó, 2 chị e nhà em cứ cảnh giác sợ sệt, em bắt đầu lục lọi , tìm kiếm , đọc sách báo liên quan, người ta nói sau 12h đêm đến 5h sáng là thời điểm người âm được phép đi lại. E với em gái em hẹn giờ , cứ 11h55 là lên giường , ko học và không chơi gì hết...Kiểu rất nguyên tắc...Hôm đấy thi cuối kì em phải học và làm bài nhóm nên không thể bỏ bê đi ngủ, mà em gái em cũng phải chép bài chưa xong nên mải mê chuông báo rồi cứ kệ. Em gái e bảo 12h kìa, ngủ không..em bảo không ngủ được, ma bây giờ cũng không bằng thầy tao ngày mai...mồm nói thế nhưng nổi da gà rồi ý... Em e bảo thôi kệ , cứ học chị nhé...! Hai chị em quyết định tắt đèn học tiếp...mải mê một lúc thì em thấy ánh đèn đỏ nháy nháy, em bảo em em quay lại xem có phải cái nơ không, nó bảo đúng rồi...Chẳng hiểu sao lúc đấy nghĩ vừa tức, vừa ức, vừa sợ, vừa căng thẳng em điên tiết quay ra kêu gắt lên : đứa điên kia, t sợ quái gì mà mày cứ thế thế nhỉ, thích gì, muốn gì , chơi nơ ý hả , chơi đi, sao cứ phải làm tao bận tâm thế...mệt quá...đừng làm tao nổi điên...!!..Lúc nói xong nơ tắt luôn ý, nhưng chính vì thế sau đấy em chả sợ nữa. Cách đây nửa năm, mẹ em mời thầy cảm xạ học về bốc lại bát nhang của các cụ và xem nhà có âm khí không thì thầy ngồi 1 lúc chỉ ra là có 3 người âm ở đây. và toàn là người trẻ với trẻ em. Rồi nhà em làm lễ tạ và xin người ta phù hộ. Từ đấy đến giờ em thấy yên tâm lắm, không sợ , không lo nữa.
Nói chung là ma hay người hay gi gì nữa...thì em nghĩ không đáng sợ lắm đâu, mình không làm gì họ , họ cũng để mình yên thôi...
Reply With Quote
Old 07-03-2018, 23:27
K.I.A

Tết em về quê nghe thằng bạn thân nó kể, nó có vong theo, Mà các mẹ biết ai bảo nó thế ko? Là 1 người lạ chứ ko phải xem bói toán gì đâu
Nó kể nó lên nhà thờ uống trà Chanh, đang ngồi nói chuyện với bạn tự nhiên có 1 người ở nhóm khác đang ngồi uống nước gần đấy bảo nó là mình nhìn thấy vong nữ đang ngồi gốc cây phía sau đi theo bạn...
Thằng bé mắt chứ O mồm chữ A, mấy người bạn của ng đó bảo bạn đấy cao số có thể nhìn thấy Vong nhưng ko đủ ... gì đó để nói chuỵen được với Vong. Bạn ấy bảo vong theo bạn mình là vong lành... giúp trong cs nhưng riêng tình duyên thì sẽ phá.
báo hại thằng bạn mình bây h đêm ko dám đi vệ sinh, sợ, thi thoảng cứ quay đằng sau nhìn..... ko biết thật hay giả
+++Ngày xưa bà ngoại em bị ma nhập đó. Chuyện là thế này. Ban ngày bà ra mương bắt cua.Gần tối bà ngoại em ngồi ở hiên nhà thì thấy 2 con sâu màu sắc sặc sỡ, chúng leo lên tường mà còn leo song song nhau nhé. Bà bảo giết đi, ông bảo kệ nó. Đêm 2 ông bà ngủ thì cứ thấy tiếng 2 người đàn ông xì xào nói chuyện dưới gầm giường. Ông bà dậy lấy đèn soi thì không thấy gì. Tiếp tục nằm ngủ lại thấy tiếng xì xào. Thế là bà em bị 1 bóng đen trùm kín người( theo lời bà kể lại) , từ đó bà bị ma nhập ko biết gì nữa. Cụ sinh thành ra bà lại là thầy cúng cao tay. Nhà lập đàn, dùng roi mây đánh vào người bà em rất đau, con ma nó không khai, mãi sau nó mới nói là chúng nó là 2 anh em hóa thân thành con sâu. Hôm bà em bắt cua ở mương nó thấy xinh quá nên theo, muốn bắt làm vợ. Mãi sau phải đốt hình nhân thế mạng nó mới tha.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules