Thread Tools
Old 23-01-2010, 21:52
khoi342's Avatar
khoi342 khoi342 is offline
Đã tốn tiền
Re: Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát wifi - Mọi thắc mắc, xin tư vấn post vào đây

Em đang cần mua một cái wifi để phát cho laptop. PC em để ở gác lửng, muốn phát cho tầng 1 và trệt (chỉ cần vào web ngon là dc).

Giữa Buffalo với Tenda thì cái nào tốt, bền hơn. Em nghe nói Tenda xài 1 năm là nó bị hư hỏng gì đó.

Em ko rành mấy cái này. Các bác tư vấn giúp em nhá. Thanks
Old 24-01-2010, 09:58
tlgod's Avatar
tlgod tlgod is offline
mèo béo
Re: Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát wifi - Mọi thắc mắc, xin tư vấn post vào đây

Quote:
Originally Posted by GameOver107 View Post
Mình ở gần cty có wifi free, dùng lap T61 chuẩn G thì thu được khoảng 3 cục sóng, giờ mình muốn mua 1 thiết bị thu wifi cho cái PC già của mình, để download ké 24/7. Vấn đề là trên thị trường có quá nhiều hãng và chủng loại, mình muốn tìm 1 thiết bị thu có độ mạnh ngang hoặc hơn với khả năng của con T61, đồng thời cũng có sức chịu đựng trâu bò 24/24 ko rớt mạng.
Sau khi khảo sát vài nơi, mình xin phép đưa ra vài em, mong anh em ai có kinh nghiệm, đã và đang xài qua rùi thì chia sẻ với mọi người nhé!. Thanks alot!

(Trích:

01. Wireless-N Nfiniti USB 2.0 Adapter. Mã số: WLI-U2-G300N

Giá 400k/em. BH 1 tháng, 1 đổi 1. Full box, mới 100%, chưa sử dụng lần nào

Mình đang phân vân giữa các con trên, thật ra mình mong muốn có 1 thiết bị thu wifi ngon, bổ, rẻ, có khả năng bắt sóng tốt và độ bền bỉ cao mà thôi. Chính vì vậy, mình nghĩ rằng các thiết bị thu wifi có dạng như usb thì ko thể chạy liên tục 24/24 được, và cũng có 1 số người phản ánh. Thêm vào đó, nó ko có anten ngoài thì làm sao khả năng bắt sóng mạnh ngang bằng loại có anten.
Mong anh em tư vấn gấp gấp.
p/s: thiết bị thu chuẩn N vẫn có khả năng thu được chuẩn G đúng ko các bạn? Và điều ngược lại có đúng ko? Theo em đoán cái AP của cty kế nhà em tốc độ phát là 54Mbps nên chắc có thể là chuẩn G thui.
cái này tốt nhất bạn à, với wifi chuẩn N nó có thể lên đến 300Mbps đấy. bền bỉ, khỏe, chạy 24/7 ngon lành.

Quote:
Originally Posted by minirai View Post
các bác cho e hỏi tí
e cũng vừa mua cai tenda w311r wireless về nối vào modem adsl của fpt ( modem nối vào cổng WAN , desktop nối vào cổng LAN ) để dùng cho laptop và psp
Hồi trưa e setup lần đầu bằng cái wizard của nó thì laptop nhận wifi đc ngay, vào internet đc
Nhưng đến chiều e rút cái dây mạng từ modem sang router wifi ra một lúc, rồi cắm vào lại thì từ lúc đấy đến h laptop ko scan đc wifi nữa , hoặc thỉnh thoảng scan ra thì cũng ko vào đc
E đang ko hiểu vấn đề là j , mong các bro chỉ giáo
Theo như e search thì có vẻ là do DHCP ?phải disable DHCP của router wireless ? nhưng sao lần đầu e setup thì lại vẫn ok nhỉ :|
thế này nhé, ví dụ modem bạn có ip là 192.168.1.1, router wifi của bạn có ip 10.0.0.1 (phải đảm bảo 2 cái có dãy ip khác nhau) thì khi bạn cắm từ modem vào wan của router thì router sẽ đc cấp 1 ip wan là 192.168.1.x, còn mọi pc, laptop vào từ wifi hay cắm vào lan của router sẽ có ip 10.0.0.x, và đều đi ra khỏi router theo địa chỉ 192.168.1.x- chính là wan ip của router. nếu muốn đơn giản thì bạn cấu hình router wifi thành AP bằng cách tắt DHCP của router và cắm dây lan từ modem vào cổng lan bt của router.
37 Nguyễn Công Hoan -Ba Đình- HN
Reply With Quote
Old 24-01-2010, 16:57
nvuphi nvuphi is offline
K.I.A

Mình đang dùng desktop với một card Wireless LAN Surecom (chipset RTL8185-L) cổng PCI, từ trước tới giờ dùng hoàn toàn ổn định với Router TP-Link TL-WR741ND, Router đặt dưới tầng 2, desktop đặt ở tầng 3 ngay phía trên, sóng đạt tới 5 vạch, chất lượng excelent, 54 Mbps. 2 hôm nay tự nhiên trở chứng, rất hay rớt mạng khi chuyển qua các trang web khác nhau hoặc copy, download dữ liệu lớn, sóng dao động lúc từ 2 vạch tới 4 vạch, trồi sụt không ổn định có lúc xuống thấp tới 1 Mbps, low, chất lượng báo cao lắm là verygood, 36 Mbps. Mình không hề di chuyển cái gì hay thay đổi cài đặt gì cả. Đã thử tháo card ra vệ sinh card, antenna, cài đặt lại driver, reset lại modem, router, đặt thông số chuẩn nhưng cũng không hề cải thiện gì. Các máy khác như laptop, desktop khác cũng dùng Wireless LAN chất lượng thu phát sóng không hề bị thay đổi, ảnh hưởng gì. Liệu có phải là con Wireless LAN này bắt đấu đến giai đoạn đổ đốn không nhỉ?

Last edited by nvuphi; 31-01-2010 at 17:15.
Reply With Quote
Old 27-01-2010, 18:25
haibac89's Avatar
haibac89 haibac89 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by nvuphi View Post
Mình đang dùng desktop với một card Wireless LAN Surecom (chipset RTL8185-L) cổng PCI, từ trước tới giờ dùng hoàn toàn ổn định với Router TP-Link TL-WR741ND, Router đặt dưới tầng 2, desktop đặt ở tầng 3 ngay phía trên, sóng đạt tới 5 vạch, chất lượng excelent, 54 Mbps. 2 hôm nay tự nhiên trở chứng, rất hay rớt mạng khi chuyển qua các trang web khác nhau hoặc copy, download dữ liệu lớn, sóng dao động lúc từ 2 vạch tới 4 vạch, trồi sụt không ổn định có lúc xuống thấp tới 1 Mbps, low, chất lượng báo cao lắm là verygood, 36 Mbps. Mình không hề di chuyển cái gì hay thay đổi cài đặt gì cả. Đã thử tháo card ra vệ sinh card, antena, cài đặt lại driver, reset lại modem, router, đặt thông số chuẩn nhưng cũng không hề cải thiện gì. Các máy khác như laptop, desktop khác cũng dùng Wireless LAN chất lượng thu phát sóng không hề bị thay đổi, ảnh hưởng gì. Liệu có phải là con Wireless LAN này bắt đấu đến giai đoạn đổ đốn không nhỉ?
cái này là do con cạc mạng Wireless LAN của bác đấy! em cũng đang dùng 1 con chip set RTL8185 cũng bị hiện tượng giống hệt bác! sóng báo 4/5=>5/5 vạch nhưng mà ko thể vào dc mạng! băng thông chập chờn lúc thì 1, lúc thì 2->11Mbps! lúc nào xuống 1Mbps là ko vào dc!
Reply With Quote
Old 27-01-2010, 22:33
Nikon57 Nikon57 is offline
Senior Member

Trong một xóm mấy cái AP đều phát trên một kênh hoặc là 6 hoặc 11. Vậy chúng có gây nhiễu cho nhau không xin các bro cho í kiến.
Reply With Quote
Old 28-01-2010, 09:37
tlgod's Avatar
tlgod tlgod is offline
mèo béo

Quote:
Originally Posted by Nikon57 View Post
Trong một xóm mấy cái AP đều phát trên một kênh hoặc là 6 hoặc 11. Vậy chúng có gây nhiễu cho nhau không xin các bro cho í kiến.
có. bị can nhiễu.........
37 Nguyễn Công Hoan -Ba Đình- HN
Reply With Quote
Old 28-01-2010, 15:05
phuthuy148's Avatar
phuthuy148 phuthuy148 is offline
Senior Member

e mới mua cai bufalo whr-g300n, 1 cáp cắm từ adslmodem sang cổng wan (màu xanh) của whr-g300n, roài 1 cáp từ pc vào cổng Lan của whr-300n ..... cắm như vậy chắc là đúng roài fai ko các bác nhưng tại sao e ko vào dc 192.168.11.1 (ip của whr) để config ???
Reply With Quote
Old 28-01-2010, 17:52
haibac89's Avatar
haibac89 haibac89 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by phuthuy148 View Post
e mới mua cai bufalo whr-g300n, 1 cáp cắm từ adslmodem sang cổng wan (màu xanh) của whr-g300n, roài 1 cáp từ pc vào cổng Lan của whr-300n ..... cắm như vậy chắc là đúng roài fai ko các bác nhưng tại sao e ko vào dc 192.168.11.1 (ip của whr) để config ???
bạn xem lại xem deafaul gateway của bạn đang là gì nha!run->cmd->ipconfig
nếu gateway của bạn là 192.168.11.1 thì bạn có thể truy cập trực tiếp vào whr-g300n( bạn để ý xem cái user và pass nha!)
còn nếu mà gateway của bạn ở dạng # thì bạn tìm IP của whr-g300n trong mạng đó! hì hì! vì nếu whr-g300n là AP thì bạn phải truy cập qua địa chỉ Ip trong lan của nó!
có gì sai mọi ng góp ý!
Reply With Quote
Old 28-01-2010, 20:00
phuthuy148's Avatar
phuthuy148 phuthuy148 is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by haibac89 View Post
bạn xem lại xem deafaul gateway của bạn đang là gì nha!run->cmd->ipconfig
nếu gateway của bạn là 192.168.11.1 thì bạn có thể truy cập trực tiếp vào whr-g300n( bạn để ý xem cái user và pass nha!)
còn nếu mà gateway của bạn ở dạng # thì bạn tìm IP của whr-g300n trong mạng đó! hì hì! vì nếu whr-g300n là AP thì bạn phải truy cập qua địa chỉ Ip trong lan của nó!
có gì sai mọi ng góp ý!
hxhx dc raoi bác ạh... cuối cùng túm cái váy lại là bug của con itouch
làm tưởng e setup sai thks hehe
Reply With Quote
Old 28-01-2010, 20:54
sunflowervn sunflowervn is offline
Junior Member

Có bác nào dùng qua con Tenda W268R chưa nhỉ ? Tưu vấn cho em với, em đang phân vân con này, đúng chuẩn Access Point, giá rẻ, nhưng ko biết có tốt ko :|
http://www.tradekey.com/product_view/id/1207712.htm

Last edited by sunflowervn; 28-01-2010 at 22:16.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules