Thread Tools
Old 18-01-2010, 12:04
daiphong_net's Avatar
daiphong_net daiphong_net is offline
Senior Member
Re: Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát wifi - Mọi thắc mắc, xin tư vấn post vào đây

Quote:
Originally Posted by _Tun~ View Post
cho em hỏi:
nhà em đang có 1 Line net
mà lại có 2 máy : 1 LAP ; 1 máy bàn
vậy có cách nào để chỉ với 1 thiết bị mà: Máy bàn vào đc net; LAP có wifi k
thank

//em cần chi phí rẻ nhất có thể
vì wifi chỉ phát ra 1 LAP của em trong phòng 12m
Trường hợp của Bạn thì nên dùng con này: Tenda 311R - Hàng chính hãng loại 1 - Tem tiếng Anh
Old 21-01-2010, 12:58
surecom surecom is offline
Member
Re: Tư vấn Wifi và các thiết bị thu phát wifi - Mọi thắc mắc, xin tư vấn post vào đây

Quote:
Originally Posted by surecom View Post
em có con Dlink DIR-825. có cách nào nâng khả năng phát sóng hay up firmware nào để cắm được cái usb 3G vào đằng sau nó như con DIR655 không nhỉ.
bác chưa trả lời câu hỏi của em?
Reply With Quote
Old 21-01-2010, 15:28
umihira umihira is offline
Senior Member

Hay quá, mình đang tính hỏi mà có topic này, mong mọi người và tlgod giúp đỡ mình với. Post bên dd-wrt forum mấy ngày mà ko thấy ai trả lời

Mình sắp sang Nhật, qua quê hương của Buffalo nên tính mua luôn, có vài thắc mắc:

1/ Khi mua bên Nhật thì firmware của nó sẽ là tiếng Nhật, vậy khi mình up lên firmware dd-wrt thì nó có lên tiếng Anh ko? và hoạt động có bình thường và hết chức năng của dd-wrt ko? hay là phải chú ý, yêu cầu gì khi mua ko?

2/Nếu router mình chọn không có chức năng WDS (Wireless Distribution System - like WHR-HP-G54) thì khi up lên dd-wrt thì có chứng năng này ko? (Vì mình nghĩ chức năng này phụ thuộc vào firmware chứ ko phải hardware)
// nói thêm về chức năng này kiểu như repeater nhưng tốt hơn vì repeater các client tập trung về AP trung tâm chứ ko tận dựng con repeater làm AP luôn, đối với bridge WDS này thì các AP tham gia đều đóng vai trò AP vừa là repeater luôn, mấy bác thường gọi là "chôm" sóng wifi và phát cho nhà mình đó mà <em nói sai mấy bác chỉnh dùm >

3/ Sau cùng là mình đang phân vân giữa các loại router Buffalo, cái nào hoạt động tốt (với đầy đủ tính năng của dd-wrt)? điều kiện là wifi chuẩn N draff 2.0
a/WZR-HP-G300NH
b/WHR-G300N
c/WZR-G300N

Mình đang nhắm thằng WZR-HP-G300NH, có vẻ như nó khá nhất so với 3 thằng trên, nhưng ko biết có hoạt động có stable trên dd-wrt ko. (xem router database thì nó ghi là đang proccesing nên chắc phải chờ). Mục đích là mình muốn bắt sóng wifi của quán cafe và phát cho nhà mình (giống như thằng WHR-HP-G54 - thằng này rất good nhưng nó chuẩn G) + thêm chức năng quản lý bandwidth của dd-wrt.

Ko biết là WZR và WHR khác nhau chỗ nào, cái nào tốt hơn. Mình chỉ biết HP là High Power à.

Trong dòng buffalo có con chuẩn N (non-dualband hoặc dualband) nào ngon ngon các bạn tư vấn giúp luôn nha, mà hình như mấy con dualband WBMR và WZR-AGxx thì ko up dd-wrt đc vì mới quá.

Mong mọi người tư vấn, giúp đỡ và chia sẽ kinh nghiệm

Last edited by umihira; 21-01-2010 at 17:41.
Reply With Quote
Old 22-01-2010, 08:42
tlgod's Avatar
tlgod tlgod is offline
mèo béo

Quote:
1/ Khi mua bên Nhật thì firmware của nó sẽ là tiếng Nhật, vậy khi mình up lên firmware dd-wrt thì nó có lên tiếng Anh ko? và hoạt động có bình thường và hết chức năng của dd-wrt ko? hay là phải chú ý, yêu cầu gì khi mua ko?
http://www.dd-wrt.com/site/support/router-database ===> vào đấy để biết những router wifi của buffalo có thể up firmware dd-wrt

Quote:
2/Nếu router mình chọn không có chức năng WDS (Wireless Distribution System - like WHR-HP-G54) thì khi up lên dd-wrt thì có chứng năng này ko? (Vì mình nghĩ chức năng này phụ thuộc vào firmware chứ ko phải hardware)
// nói thêm về chức năng này kiểu như repeater nhưng tốt hơn vì repeater các client tập trung về AP trung tâm chứ ko tận dựng con repeater làm AP luôn, đối với bridge WDS này thì các AP tham gia đều đóng vai trò AP vừa là repeater luôn, mấy bác thường gọi là "chôm" sóng wifi và phát cho nhà mình đó mà <em nói sai mấy bác chỉnh dùm >
theo những cái mình biết thì là ko. mà mình cũng chưa thử , cái này có thể sai, a biết chỉ dùm mình luôn

Quote:
3/ Sau cùng là mình đang phân vân giữa các loại router Buffalo, cái nào hoạt động tốt (với đầy đủ tính năng của dd-wrt)? điều kiện là wifi chuẩn N draff 2.0
a/WZR-HP-G300NH
b/WHR-G300N
c/WZR-G300N
Cái nào cũng hoạt đông tốt ^^

a/WZR-HP-G300NH ==> chưa up đc dd-wrt.
b/WHR-G300N ===> v1 up đc, v2 thì chưa. nhìn cái nhãn (label) ở đằng sau router để phân biệt. con này hiện chạy dd-wrt nhưng ko ổn định >"<
c/WZR-G300N ===> up đc.
37 Nguyễn Công Hoan -Ba Đình- HN
Reply With Quote
Old 22-01-2010, 08:46
tlgod's Avatar
tlgod tlgod is offline
mèo béo

riêng cá nhân mình nếu ko phải làm repeater thì mình thích chạy firmware gốc của nó hơn, đặc biệt với firmware buffalo
37 Nguyễn Công Hoan -Ba Đình- HN
Reply With Quote
Old 22-01-2010, 11:09
umihira umihira is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by tlgod View Post
riêng cá nhân mình nếu ko phải làm repeater thì mình thích chạy firmware gốc của nó hơn, đặc biệt với firmware buffalo
Sao vậy bác? firmware gốc chạy ổn định hơn hay sao? mình thấy dd-wrt nhiều chức năng hơn mà? Con WZR-HP-300NH nó ghi là processing chắc là up dd-wrt được nhưng phải chờ hén?

Em tính mua con đó kết hợp với con WHR-HP-G54 vì thấy con này khá ổn định và mạnh dùng cho quán cafe. Theo kinh nghiệm của bác thì nên chơi cặp WZR-HP-300NH và WZR-G300N/WHR-G300N hay cặp WZR-HP-300NH và WHR-HP-G54? 1 con dùng ở nhà, 1 con làm cho quán cafe.

à, bác biết con WZR và con WHR thì khác nhau gì ko? (ở trên có 2 con cùng G300N)
Cám ơn bác nhiều
Reply With Quote
Old 22-01-2010, 11:25
Zla Zla is offline
Member

Modem lynksis WAG200G nhà em bị hỏng , em muốn thay modem mới nhưng không biết là phải mua lại modem WAG200G hay dùng các modem loại khác cũng được ?
Reply With Quote
Old 22-01-2010, 14:45
bobe's Avatar
bobe bobe is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by haibac89 View Post
bạn có nghĩ là cái lap của bạn chỉ hỗ trợ chuẩn G ko(54Mbps) mà tốc độ lan bình thường cũng chỉ là 100Mbps thôi mà!
chú lap của mình chuẩn n mà bạn (ko phải chuẩn N he he)
bộ phát cũng chuẩn n
vậy sao tốc độ copy qua mang LAN lại chỉ đạt đc tầm 40Mbps thôi nhỉ? quá thấp so với lý thuyết 150Mbps
(ngồi ngay gần cục phát nên loại trừ nguyên nhân khoảng cách hay vật cản)

Last edited by bobe; 22-01-2010 at 14:47.
Reply With Quote
Old 22-01-2010, 15:09
GameOver107's Avatar
GameOver107 GameOver107 is offline
Senior Member

Mình ở gần cty có wifi free, dùng lap T61 chuẩn G thì thu được khoảng 3 cục sóng, giờ mình muốn mua 1 thiết bị thu wifi cho cái PC già của mình, để download ké 24/7. Vấn đề là trên thị trường có quá nhiều hãng và chủng loại, mình muốn tìm 1 thiết bị thu có độ mạnh ngang hoặc hơn với khả năng của con T61, đồng thời cũng có sức chịu đựng trâu bò 24/24 ko rớt mạng.
Sau khi khảo sát vài nơi, mình xin phép đưa ra vài em, mong anh em ai có kinh nghiệm, đã và đang xài qua rùi thì chia sẻ với mọi người nhé!. Thanks alot!

(Trích:

01. Wireless-N Nfiniti USB 2.0 Adapter. Mã số: WLI-U2-G300N

Giá 400k/em. BH 1 tháng, 1 đổi 1. Full box, mới 100%, chưa sử dụng lần nào

02. Wireless A&G MIMO Performance USB 2.0 Adapter. Model: WLI-U2-AG108HPDE

Giá: 350k/con. BH 1 tháng 1 đổi 1. Full box, mới 100%, chưa sử dụng lần nào.

03. WIFI TP-LINK-WN350GD GẮN TRONG qua khe PCI

TL-WN350GD 54M Wireless
PCI Adapter (Card Wireless 54M dùng cho Desktop, gắn qua khe PCI)
2.4GHz, 802.11g/b,
Anten có thể tháo rời >>> dễ kết nối với các Anten khuếch đại.

Giá bán 250.000 ( BH 2 năm 1 đổi 1)
04. PCI wifi card chuẩn N model w302p, 2 anten, bắt sóng rất mạnh, ổn định giá 320k bảo hành 1 năm

Mình đang phân vân giữa các con trên, thật ra mình mong muốn có 1 thiết bị thu wifi ngon, bổ, rẻ, có khả năng bắt sóng tốt và độ bền bỉ cao mà thôi. Chính vì vậy, mình nghĩ rằng các thiết bị thu wifi có dạng như usb thì ko thể chạy liên tục 24/24 được, và cũng có 1 số người phản ánh. Thêm vào đó, nó ko có anten ngoài thì làm sao khả năng bắt sóng mạnh ngang bằng loại có anten.
Mong anh em tư vấn gấp gấp.
p/s: thiết bị thu chuẩn N vẫn có khả năng thu được chuẩn G đúng ko các bạn? Và điều ngược lại có đúng ko? Theo em đoán cái AP của cty kế nhà em tốc độ phát là 54Mbps nên chắc có thể là chuẩn G thui.

https://steamcommunity.com/id/J4nnY/
Reply With Quote
Old 22-01-2010, 23:17
minirai's Avatar
minirai minirai is offline
Member

các bác cho e hỏi tí
e cũng vừa mua cai tenda w311r wireless về nối vào modem adsl của fpt ( modem nối vào cổng WAN , desktop nối vào cổng LAN ) để dùng cho laptop và psp
Hồi trưa e setup lần đầu bằng cái wizard của nó thì laptop nhận wifi đc ngay, vào internet đc
Nhưng đến chiều e rút cái dây mạng từ modem sang router wifi ra một lúc, rồi cắm vào lại thì từ lúc đấy đến h laptop ko scan đc wifi nữa , hoặc thỉnh thoảng scan ra thì cũng ko vào đc
E đang ko hiểu vấn đề là j , mong các bro chỉ giáo
Theo như e search thì có vẻ là do DHCP ?phải disable DHCP của router wireless ? nhưng sao lần đầu e setup thì lại vẫn ok nhỉ :|
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules