Thread Tools
Old 20-01-2008, 15:56
vdung1972's Avatar
vdung1972 vdung1972 is offline
Senior Member
Location: Nơi tôi sinh Hà Nội,ngày tôi sinh một ngày bỏng cháy
Máy ảnh - Vài nét sơ lược về Fujifilm S6500FD 6MP, Zoom quang 10,7X

Chả là em mới tậu con này, mong muốn mổ xẻ nó, bác nào đã dùng qua hoặc biết về nó cho em xin vài nhận xét với, thanks
Ngoài Audio em còn vài niềm đam mê dở hơi nữa như PC, PPC và máy ảnh, trước đây khi chập chững dùng máy ảnh em đã chúa ghét mấy con mỏng mày hay hạt dành cho chị em rồi, em thích con nào nó phải đầm tay, zoom quang tốt và sự lựa chọn đầu tiên của em là con FujiFilm FinePix S5600, tuy chỉ 5MP thôi nhưng ảnh chụp cực nét và mịn:

Một lần mang đến cơ quan bị bà chị phòng bên cạnh vồ mất, em ngơ ngẩn mất nửa tháng, sau khi tìm hiểu kỹ sở thích của mình, túi tiền và thị trường, em quyết định tìm con S6500FD, 6MP, Zoom 10,7X, có tích hợp công nghệ Face Detection, quá ngon. Sau 1/2 tháng đăng tìm với đầy hồi hộp, em đã tìm được nó sau khi đăng tìm trên khắp các 4R về nhiếp ảnh cũng như mua bán đồ điện tử, nghe nhìn... Nó đây:

Chú S6500FD này tuy 6MP nhưng zoom quang 10,7X chỉnh hoàn toàn bằng tay, có chế độ lấy nét bằng tay, chụp cực nét, độ nhạy sáng tối đa 3200, nặng 600Gr

Trông cứ tưởng DSLR, nhất là quả chỉnh zoom và lấy nét bằng tay oách ra phết, menu dễ sử dụng hơn Canon nhiều các bác ạ, em dùng sơ qua S3IS rồi, lằng văn nhằng lắm.
Cháu nó được Fuji bổ xung công nghệ Face Detection, có khả năng dò tìm tối đa 10 khuôn mặt trong một khuôn hình, góp phần làm nổi bật người trên nền khung cảnh, khoái phết.Hôm qua đem máy ra chụp 2 mẹ con nhà cháu nó, bật chức năng FD, gớm nó bắt tùm lùm tùm la, lằng nhằng xanh vàng, theo Fuji quảng cáo, S6500fD có khả năng dò tìm cả nhưng khuôn mặt đã ra ngoài khuôn hình, thế là thế nào chả hiểu nhưng cứ thò mặt vào là nó đóng khung luôn.
Old 20-01-2008, 16:02
fantom fantom is offline
Member
Re: Vài nét sơ lược về Fujifilm S6500FD 6MP, Zoom quang 10,7X

bro up thử cái hình nào ưng ý và nguyên gốc đi (ko chơi qua PS nhé), em thấy nhiều người khen Fuji lắm, nhưng hình như bọn này hay tèo CCD thì phải. Bản thân em chưa dùng dòng này, toàn dùng máy mỏng nhẹ thôi. Với mấy em "mỏng mày hay hạt" thì có cảm giác nước ảnh hơi ngả sang xanh, chụp net nhưng cứ hơi hơi dư xanh thế nào á
Reply With Quote
Old 20-01-2008, 17:38
vdung1972's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by fantom
bro up thử cái hình nào ưng ý và nguyên gốc đi (ko chơi qua PS nhé), em thấy nhiều người khen Fuji lắm, nhưng hình như bọn này hay tèo CCD thì phải. Bản thân em chưa dùng dòng này, toàn dùng máy mỏng nhẹ thôi. Với mấy em "mỏng mày hay hạt" thì có cảm giác nước ảnh hơi ngả sang xanh, chụp net nhưng cứ hơi hơi dư xanh thế nào á
Dư xanh hay không có lẽ do dòng máy bác ạ, nhưng máy mỏng khó cho được bức ảnh với độ nét sâu bác ạ. Em tiếp tục nhé:

Cảm nhận ban đầu khi cầm S6500FD là rất chắc chắn, đầm tay, tuy vỏ bằng nhưa nhưng nhà sản xuất đã cách điệu tạo nhám cho sản phẩm của mình, đưa đến cho người sử dụng hơi hướng của dòng máy DSLR. Phần cầm máy được bọc cao su mềm, sần tạo cảm giác chắc chắn đồng thời rất tiện lợi cho việc di chuyển ngón cái để hiệu chỉnh menu, đèn hay chụp macro...

Với màn LCD 2,5'' có độ phân giải 230K Pixel, bạn có thể cảm nhận hết vẻ đẹp của bức ảnh mình vừa chụp và hỗ trợ rất tốt khi ngắm, nhưng có lẽ nó chỉ có tác dụng khi quay và chụp gần hoặc những tay máy lão luyện, còn đối với tay máy non như em thì khi ngắm qua màn LCD ta khó có thể cảm nhận được thật chính xác tình trạng bức ảnh khi chụp có zoom trên 6x, em đã thử mấy tấm đều hơi bị rung, tuy đã bật chế độ chống nhòe lên, còn khi ngắm qua EVF thì thật là tuyệt

Lens của S6500FD có zoom 10,7X và được chỉnh hoàn toàn bằng tay, nhà sản xuất đã loại bỏ hoàn toàn việc lắp môtơ cho ống kính của S6500FD và chế độ zoom tay hoàn toàn này đưa người sử dụng (nhất là những tay mơ ít tiền như em) đến gần với cảm giác DSLR hơn và giúp Fuji khẳng định đẳng cấp của S6500FD trong thị trường máy PnS.
Ngay bên cạnh phía bên trái thân máy, các bạn có thể thấy công tác chuyển qua lại giữa các chế độ các chế độ AF liên tục (C-AF), AF đơn (S-AF) hay chỉnh tay hoàn toàn (MF), qua thử nghiệm công tắc này rất hữu ích khi bạn khó có thể lấy nét tự động, bạn có thể chuyển qua chế độ MF và sử dụng vòng lấy nét ngay sát chân ống kính để "bắt" máy lấy nét cho bạn. Cũng chính vòng lấy nét này cho ta cảm nhận như đây là một máy ảnh DSLR với ống kính tháo rời được.

Vài lời xuất phát từ tình yêu đằm thắm của em với con máy cỏ S6500FD mong các bác chỉ giáo để em tiếp tục

Last edited by vdung1972; 20-01-2008 at 17:41.
Reply With Quote
Old 20-01-2008, 18:02
plv plv is offline
Member

Đời này không có chân cắm đen flash ngoÀI BÁC NHI?
ISO 3200 CO LE KHÔNG CẦN THIẾT NHỈ, MÀ ĐỂ O 3200 CHÁC ảnh bị hạt lắm
Reply With Quote
Old 20-01-2008, 21:22
kimsonvu kimsonvu is offline
Senior Member

Cái này mà gọi là review ah? Hình này toàn Photoshop chả có cái hình nào thực...mà digicam thì cần hình thực cơ!
Reply With Quote
Old 20-01-2008, 21:51
vdung1972's Avatar
Senior Member

Menu của S6500FD nói riêng và FUJI nói chung rất đơn giản, dễ sử dụng, đây là một điều cực kỳ quan trọng với nhưng tay máy amater như em, việc làm quen với nó không mất quá 15 phút, giúp người cầm máy dễ dàng setup các chế độ chụp cho mình, em đã dùng qua Canon, Nikon rồi, nhiều nút hơn, lằng nhằng hơn chứ không trực quan, dễ hiểu như Fuji

Với một tay bạn cũng dễ dàng hiệu chỉnh máy theo ý mình, với trọng lượng 700Gr kể cả pin giúp cho bạn đỡ mỏi hơn khi cầm máy. Nút tròn nhỏ màu trắng ngay sát kính ngắm EVF là nút bật tắt tính năng Face Ditection, tính năng này chỉ có tác dụng khi ta sử để chế độ lấy nét ở S-AF mà thôi. Face Ditection - đó là tính năng nhận diện khuôn mặt, giúp cho hình ảnh người trong ảnh nổi bật với khung cảnh nền xung quanh, đây là một công nghệ mới dang được các hãng chế tạo máy ảnh áp dụng trong các máy PnS thời gian gần đây như FZ 18 của Panasonic, S5IS của Canon.

S6500FD tuy không có tính năng chống rung (IS nhưng bù lại nó nó chế độ chống nhòe hình ảnh, tính năng chống rung thực sự chỉ hữu ích khi zoom nhỏ, còn khi zoom lớn thì tính năng này hầu như không có tác dụng, điều này đã được các cao thủ bên Xomnhiepanh, photovn công nhận.
Ngay dưới nút bật tắt tính năng FD là nút có hình kính lúp nhỏ, đó chính là nút bật chế độ Zoom số, đây là một cải tiến rất tiện lợi của Fuji kể từ dòng S9000, ta không phải mò vào tận trong Menu mà có thể tức thì sử dụng Zoom số để bắt kịp hiện tượng đang lọt vào ống kính, thật đáng ngạc nhiên là Zoom số của S6500FD rất đáng kinh ngạc, ngay cả vùng tối ảnh cũng cho ít hạt nhiễu hơn so với các máy cùng tầm giá khác.

Ngay dưới cùng bên phải là nút nhỏ có inh chữ F, đó chính là nút bật chế độ chất lượng, độ nhậy và thiết lập màu FinePix, tại đây bạn có thể tùy chọn ISO từ 100-3200, mức độ ảnh chụp từ 640x320 pixel đến 6M Fine, các hiệu ứng Chrome, B&W hay Normal

(Trong bài đã và sẽ có những hình ảnh, thông tin lấy từ nguồn của Lesgodigital, Dpreview, Megapixel.net)
Old 20-01-2008, 23:11
Chip's Avatar
Chip Chip is offline
Senior Member

bạn đầu tư digicam này mất bao nhiêu? những cảm nhận ban đầu bao giờ cũng ấn tượng, nhưng khi đã quen máy và nhất là khi được tiếp xúc với các máy khác "chiến" hơn, những ấn tượng đó biến mất rất nhanh và thay vào đó là sự so sánh đầy stress.

hy vọng bạn không phải sớm đối mặt với cảm giác đó, cheer...

j/k
Reply With Quote
Old 21-01-2008, 01:27
nhat2991 nhat2991 is offline
Senior Member

Mới mua em Olympus SP-550UZ bên này xong hết 160 bảng, 7MP 18X Optical Zoom tấhy cũng khá ngon lành hy vọng là ko bị như bạn nói. Mà con Fuji này ko có chống rung àh, theo mình bik thì các máy ultra zoom mà ko có tính năng này thì khó lấy ảnh lắm.
edit: cho mình hỏi cái là con Fuji này có tính năng chụp định dạng RAW ko, thường mình thấy các máy UZ đều hỗ trợ tính năng này

Last edited by nhat2991; 21-01-2008 at 01:34.
Reply With Quote
Old 21-01-2008, 16:57
vdung1972's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by Chip
bạn đầu tư digicam này mất bao nhiêu? những cảm nhận ban đầu bao giờ cũng ấn tượng, nhưng khi đã quen máy và nhất là khi được tiếp xúc với các máy khác "chiến" hơn, những ấn tượng đó biến mất rất nhanh và thay vào đó là sự so sánh đầy stress.

hy vọng bạn không phải sớm đối mặt với cảm giác đó, cheer...

j/k
Thanks bạn, rất may là mình tạm thời có thể hạn chế được vấn đề này, mình biết mà, mình đã dùng S5600 bao lâu đấy thôi, không muốn đổi đâu, chẳng qua là bị cướp mất nên mới mua con S6500FD này, mình biết mình ham mê nhiếp ảnh đến đâu, mình đã được chụp bằng D100, gần đây là D300 cảm giác ban đầu là nặng quá, 1kg cái máy thì chả mấy mà oải, nếu là PC thì mình còn phải nghĩ chứ đối với nhiếp ảnh, có lẽ mình tạm dừng ở đây, mình rất ham mê nó và Audio cũng vậy, mình biết điểm dừng của mình mà, thanks
Old 22-01-2008, 01:50
Opteron's Avatar
Opteron Opteron is offline
K.I.A

Quote:
Originally Posted by nhat2991
Mới mua em Olympus SP-550UZ bên này xong hết 160 bảng, 7MP 18X Optical Zoom tấhy cũng khá ngon lành hy vọng là ko bị như bạn nói. Mà con Fuji này ko có chống rung àh, theo mình bik thì các máy ultra zoom mà ko có tính năng này thì khó lấy ảnh lắm.
edit: cho mình hỏi cái là con Fuji này có tính năng chụp định dạng RAW ko, thường mình thấy các máy UZ đều hỗ trợ tính năng này
1/ ơ ... bro này cũng ở UK àh
2/ zoom >6x thì ... cái image stabilizer (có hãng gọi là vibration reduction) trong ống kính chẳng là gì hết anh ui ~.~'
3/ UZ thì hiện mới thấy nhen nhóm vài con cao cấp cũ hoặc trung câp mới của fuji, các hãng khác cũng bắt đầu nhen nhóm RAW thôi. chứ khoảng giửa 2007 về trc, ultra zoom ko có RAW. canon thậm chí chưa có RAW cho bất cứ máy SxIS nào
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules