Thread Tools
Old 11-02-2015, 16:25
saigon1975 saigon1975 is offline
K.I.A
tường thuật chữa tủy răng, chấp nhận đau thương, ngày 11-02-2015 lúc 3h45phut

xin chào các ACE .

trước mình có lập topic hỏi về việc chữa tuỷ răng có đau không....

thì có rất nhiều người vào commen, có người bảo đau, có người bảo không đau,. nhưng đa số bảo rất đau thì chiếm số đông....

và cũng chính bản thân em hỏi 2 thằng bạn cũng chữa tuỷ răng.

1 thằng chữa tuỷ cách đây 3 năm nó nói rất đau, ( nó làm ở TP Vũng Tàu )
1 thằng chữa tuỷ bào không đau, như về nhà hết thuốc tê thì đau nhưc kinh khủng ( chịu đau nhức trong 3 ngày ) làm ở Bình Thuận.

tham khảo ý kiến thì thấy 90% bảo đau nhức, nên mình sợ quá quyết nhổ ko chữa tuỷ...... và cuối đã nhổ mẹ cái răng nhai

2 tuần sau thì răng cắm nó bắt đầu có dấu hiệu ê ẩm khi ăn thức ăn nóng lạnh, sợ quá đi khám ngay.... và chuẩn đoán là răng bị bể 1 góc, nhưng chưa đụng vào tuỷ, trước sau vì cũng bị sâu vào tuỷ và phải chữa tuỷ nếu không thì đau nhức ( mà gần tết tới nơi nó hành lên là bỏ mẹ )

nghe nói chữa tuỷ là hồn vía lên mây..... về nhà đằng đo gần 4 ngày, răng thì ko còn được nhiều, .. nhổ hết 4 răng khôn, soi gương đếm từng răng còn lại đau lòng con cuốc cuốc..........

bác sĩ nha khoa nói không sai giữ được răng nào hay răng nào đó.....

nhưng không đủ can đảm để chữa tuỷ

cuối cùng lấy hết can đảm, chấp nhận đau thương, chuẩn bị tin thần lên thớt .....huhuhu

quyết tâm là phải giữ răng , nói vậy nhưng chạy xe lượn tới lượn luôn không dám ghé vào trung tâm nha khoa, cứ chạy và cứ đắng đo, tim đập bình bịp....

dừng xe ghé vào tiệm giải khác hít một hơi thở thật sâu, làm một điếu thuốc, uống một ly sữa tươi và tự cố an cho chính mình.....

chạy xe thẳng vào trung tâm nha khoa Sài Gòn, bước vào tới 1 em gái nói khám răng và nhổ răng ( cũng chưa đủ tự tin nói chửa tuỷ răng ) số 132 -134 Lý Thái Tổ , phường 2, quận 3 nằm sát bên Nhà Hàng Sinh Đôi.

em gái bảo anh đóng phí 100.000 tiền khám ( nghe tới đây là muốn bỏ về rùi )

thôi kệ thấy phòng khám nha khoa này trang thiết bị khá hiện đại so với các phòng khám nha khoa khác, có cả quầy thuốc, ...... có thang máy...

em gái hướng dẫn lên tầng 3 phòng số 9, vào thang máy bấm số 3, và bước vào phòng số 9...

gặp anh bác sĩ, nói năng nhẹ nhàng, và bắt đầu khám.... thế là bảo răng cửa bị bể cần chữa tuỷ, ôi thôi sao ghét 2 từ chũa tuỷ bỏ mẹ...

hỏi bác sĩ : chữa tuỷ có đau không, vì gần tết rùi
bác sĩ :bảo không đau đâu anh cứ yên tâm vì có thuốc gây tê
mình hỏi : đồng ý là có thuốc tê, như đặt thuốc diệt tuỷ về nhà sẽ rất nhức khi hết thuốc tê
bác sĩ đáp : ai nói anh như vậy
mình đáp : 2 thằng bạn nó nói, và các phòng khám khác cũng vậy, ngay cả khoa RHM ĐH Y Dược cũng tư vấn vậy và nói cũng đau nhưng trong giới hạn ..
bác sĩ đáp : ở đây có phương pháp chữa tuỷ hiện đại không cần đặt thuốc diệt tuỷ
mình hỏi : vậy là lấy tuỷ luôn ko cần phải đặt thuốc diệt tuỷ hả .
bác sĩ đáp : đúng vậy anh
mình hỏi : như vậy còn đau dữ hơn nữa, chích kim vào rút tuỷ ra chịu sau thấu.
bác sĩ đáp : anh cứ yên tâm không gây đau gì đâu....

bác sĩ nói tiếp bây giờ anh có đồng ý thì em báo gía cho anh.
ok đồng ý thử xem sao,.

tiền công chữa tuỷ răng chửa gía 780.000đồng
chụp hình 125.000 đồng
tiền thuốc 100.00 đồng

anh xuống quấy tiếp tân đóng tiền rùi về ăn no, xúc miệng, đúng 1h ( ngày 11-02-2015) tới làm.

về nhà ăn uống xong, sao tự nhiên cảm gíac lo sợ không còn nữa, thôi thì cứ mỡ máy xem đoạnn hài Trường Giang thư giản chuẩn bị lên đường nhập ngũ thôi...

và nghĩ thằng bác sĩ này có chém gió ko, chữa tuỷ sao không đặt thuốc diệt tuỷ

nghĩ tới nghĩ luôn tra google thấy thằng này BS này đúng là chém gió kinh kệ mẹ đến thử xem nó làm thế nào ... quái sao tự nhiên không thấy cảm giác sợ sệt gì cả.....

bác sĩ : răng anh phải cạo vôi trước, rùi chữa tuỹ sau nha anh ,
mình đáp : ừ

thế là tiến hành lấy vôi răng ( mất gần 45 phút ) và cảm thấy rất êm, khoái với tay ghề bác sĩ này.

lấy vôi kỹ lưỡng, làm nhẹ nhàng ( chứ không như lấy vôi lần trước phòng Khám nha Khoa bên phú nhuận con nhỏ làm ê buốc mà làm thấy rất ẩu chỉ 15 xong )

rùi bắt đầu đến giai đoạn sinh tử : chữa tuỷ răng hichichgioch

nằm trên thớt, giữ bình tỉnh ( tự an ủi không đau , không sao ) nhìn em gái chuẩn bị dụng cụ tự nhiên bắt đầu thấy sợ....

mình hỏi lại cho kỹ lần cuối : có thật là không đau phải không bác sĩ
bác sĩ cưới : em nói rùi không đau đâu, ở đây em có cách làm không đau
mình hỏi tiếp : không cần dùng thuốc diệt tuỷ luôn à
bác sĩ bảo : cách dùng thuốc diệt tuỷ giờ nha khoa hiện đại ko dùng đến nữa anh
mình nói : sau mấy nơi khác nói là dùng thuốc diệt tuỷ , bên Bv RHM TP_HCM, khoa RHM ĐH Y Dược cũng nói vậy.

bác sĩ bảo : tuỳ nơi anh ơi, nhưng ở đây dùng phương pháp hiện đại nhất trong nghành nha khoa, ko dùng thuốc diệt tuỷ gây đâu cho bệnh nhân.

suy nghĩ trong bụng mẹ nó tới giờ nó vẫn chém gió với bố ., để xem mầy làm ăn thế nào.

hỏi bac sĩ : nếu bác sĩ đảm bảo không đau thì tôi làm , còn đau thì ngưng lại và nhổ

bác sĩ đáp: được anh, nếu anh thấy đau thì giơ tay cho em biết sẽ ngưng lại

kha kha trúng kế nha rùi nhé vậy là có đau khakha..

hỏi lần cuối : không đặt thuốc diệt tuỷ đúng không, không đau gì cả phải không

bác sĩ : cười, con nhỏ phụ tá nó cười rồ lên,(mình cũng cưới theo luôn) em đã trả lời nhiều rùi mà anh cứ hỏi đi hỏi lại hoài... anh yên tâm không đâu đâu .

kệ quyết lấy bình tỉnh

thôi được nếu bác sĩ nói vậy thì ok

há miệng ra, bác sĩ chích mũi thuốc tê ( bà mẹ nó hơi đau tý ) nghĩ bụng chết mẹ rùi bị thuốc rùi, chích thuốc tê còn thấy hơi đau nói chỉ rút tỷ.... tim đập bình bình bình

chích thuốc xong , thoa thuốc vì đó xung quanh nú răng có vị ngọt ngọt, 30 giây sau thì thuốc tê bắc đầu ngấm không thấy cảm giác ( dùng lưỡi đưa vào thử cảm giác)

bác sĩ hỏi: anh thấy khu vực thuốc gây tê chưa, bác sĩ ấn mạnh, mình nói ko thấy cảm giác gì .

bác sĩ : được thuốc ngấm rùi anh.

bắt đầu lấy mũi khoan, khoan mỡ rộng lổ sâu ra, . thời gian khoảng 1 phút

ô là là lá lá cảm gíac rất yomost không đau đớn gì cả, lúc này thì tim đập lại bình thường và bác đầu cảm thấy khoái khoái thằng bác sĩ này rùi nhé

tiếp theo bác sĩ lấy cây kim chọc ra chọc vào cái răng, cảm gíac quá đã giống như đang chĩa răng, khoái chí chân mình nhịp nhịp theo khakhak yêu anh bác sĩ rùi ....

bác sĩ hỏi anh thấy có ê buốt hay đau gì không, mình cười nói ko đau gì cả olaoal, con nhỏ phụ tá nó cũng cưới....

bác sĩ cứ thế lấy kim chọc ra chọc vào ( cảm nhận cây kim chọc vào trong chân răng nghe rột rột ) thấy làm hơi lâu mõi miệng quá ...

thế là ra hiệu cho ngừng lại.

bác sĩ hỏi đau hả anh.
mình đáp không đau nhưng mõi oai hàm quá, sao lấy tuỷ gì lâu vậy, khi nào mới xong

bác sĩ : làm vậy mới lấy hết tuỷ ra anh, chứ không làm kỹ, không lấy hết tuỷ ra thì về nhà sẽ bị đau nhức, anh ránh chút nữa xong thôi

thế là tiếp tục chọc kim vào chọc ra chọc vào.... làm mình mắc cưới gần chế, giống như xỏ tóc vào lỗ ngèn vậy đó ...

cuối cùng cũng xong mẹ nó làm gần 1 tiếng.

bác sĩ : xong rùi anh, bây giờ anh chụp hình xem kỹ lại
chụp hình xong , lại tiếp tục chọc kim vào

mình nói : vẫn còn tuỷ à.
bác sỉ đáp : không anh, nhưng kỹ một chút chắc ăn, chứ nhiều khi về anh đau nhức rùi làm, lại mất thời gian, đằng nào cũng làm thì kỹ một chút chắc ăn.

thế là chọc tiếp kim vào chân răng , làm khoảng 10 phút.

mình hỏi xong chưa

rùi bây giờ em trám tạm lại cho anh, thứ 7 tuần này sáng anh quay lại ...

thế là xong việc chữa tuỷ, mình hỏi vế ăn uống , đánh răng bình thường phải ko ?

bác sĩ : ăn uống bình thường , nhưng tránh thức ăn cứng, khô. đánh răng thì anh chải nhẹ nhẹ thôi... và nhớ uống thuốc theo đơn em kê toa nhé, nếu đến 6h ngày hôm nay về anh ko thấy đau nhức thì tối trước khi đi ngũ hãy uống viên giảm đau, còn về nhà tới 6h anh thấy ê buốc thì uống thuốc giảm đau liền và kháng sinh.

mình hỏi tiếp : vậy có cần chụp răng xứ không?
bác sĩ đáp : nếu anh điều kiện kinh tế thì chụp răng xứ, còn ko thì trám vậy cũng ko sao, nên chú ý không nhai ăn đồ cứng, khô...

mình hỏi : xong rùi thứ 7 quay lại làm gì ?

bác sĩ : từ đây đến thứ 7 mà anh không bị đau nhức hay xưng thì việc lấy tuỷ hết 100%, còn từ đây đến thứ 7 mà về anh vẫn còn đau đau nhứt, xưng thì phải lấy tiếp. với lại chụp hình lại lần nữa. và trám lại cho anh, còn bây giờ là chỉ trám tạm thơi thôi anh.

thế đấy các bác, bác tay vào từ lúc 1h cho đến 3h30 là xong, không đau gì cả, và kết thúc bài này là 5h25 ngày 11-2-2015 vẩn chưa thấy nhức gì cả, mới uống một ly sữa tươi, lát mua tô cháo lòng ăn thôi....

bây giờ quá hối hận cách đây 3 tuần nhổ mẹ cái răng nhai ?
phải chi biết trước cái phòng khám này?

đây là tường thuật 100% nhân chứng sống là mình . ai không tin hay sợ khi chữa tuỷ thì có thể đến nhà mình hoặc phone 0903825553, hay là thứ 7 tuần này đi với mình vì thứ 7 mình còn phải quay lại đó xem lại lần nữa và theo dõi mức độ đau nhức sau khi lấy tuỷ để chữa hết hẳn tuỷ luôn.

ai rãnh thì phone cho mình sáng thứ 7 mình đi chụp hình và khám lại lấn cuối để trám lại , qua tết có tiền thì bọc răng xứ.

xin chào các bác, bây giờ đi tắm và mua lốc sữa về uống....

mình sẽ cập nhật tình cũa mình cho đến tối khuya cho các bác tiện theo dõi sau khi lấy tuỷ xong xem có bị gì ko nha. 12h khuya nay mình đi ngũ

bây giờ là 20 giờ 55 phút vậy tính ra chữa tuỷ răng được hơn 6 tiếng, hiệu nghiệm của thuốc tê đã hết, bắc đầu hơi rêm rêm, uống thuốc vào chờ thời gian hiệu lực của thuốc phát huy xem thế nào ( khoảng 15 phút )

mới ăn cái bánh ngọt và hút điếu thuốc uống bịch sữa tuoi?

sẽ cặp nhật tiếp sau 20 phút cho các bác.

bây giờ là 22 giờ 30 phút tình hình chưa thấy đau nhức ( sau khi uống thuốc ) mới vừa xong chén bò tái, uống tiếp sữa tươi , hút điếu thuốc, hy vọng từ đây đến sáng mai ko bị gì, tối nay chắc ko dám đánh răng quá ....

cập nhật tình hình ngày 12-2-2015 : 10 giờ 35 phút

nguyên cả buổi tối không xảy ra đau nhức gì cả , ngũ ngon lành, và tới bây giờ cũng không đau nhức , sáng công việc lu bu quên uống thuốc. Thôi để ăn cơm xong rùi uống

cập nhật : 19 giờ 32 phút ngày 12-2-2015

uống thuốc lúc 4 giờ 30 phút.... hiện tại vẫn y như cũ , không đau nhức, ăn cơm với sường nướng và uống tiếp ly cafe ......

cập nhật ngày cuối cùng 13-2-2015: 18 giờ 55 phút

tình hình vẫn bình thường, sáng mai ngày 14-2-2015 quay lại trám chính thức....

cập nhật ngày 14-2-2015 lúc 10 giờ:

chào cà nhà bây giờ mình phải đi đến Trung trâm nha Khoa Sài Gòn để tiến hành trám chính thức ai muốn đi theo thì sms mình nhé 0903825553

cập nhật ngày 14-2-2015 lúc 12 giờ 02 phút :

đã đến theo lịch hẹn tái khám của bác sĩ.

vào tháo lớp trám tạm hôm trước ra, làm sạch lại, chọc kim vào tuỷ 7-8 lần, hơi ê một chút thôi ( 3-6 giây ). lần này làm không thấy tiêm thuốc tê gì cả.

sao đó bác sĩ nhét gì đó vào răng xong, rùi trám bít lổ răng bằng chất canxi lại. rùi xong đi về (chỉ trong vòng 20 phút).

Bác sĩ hẹn mùng 9 tết quay lại tiếp.... không thấy đau nhức gì hết. Hỏi bác sĩ không kê toa thuốc về uống ? bác sĩ bảo ko cần đâu anh, về ăn uống bình thường, đánh răng bình thường lỡ có tróc miếng trám cũng ko sau hết ( chú ý không ăn thức ăn cứng, khô.... không nhai đồ ăn quá mạnh, không dùng bàn chải cứng và chải mạnh chổ trám.)

trên đường về nghé ăn dĩa cơm sường với chả......

Hôm nay là ngày cuối cùng Trung Tâm Nha Khoa Sài Gòn nghĩ tết, mùng 8 khai trương lại.

Last edited by saigon1975; 31-03-2015 at 16:46.
Reply With Quote
Old 11-02-2015, 16:29
Neodontcry Neodontcry is offline
Senior Member
Re: tường thuật chữa tủy răng, chấp nhận đau thương, ngày 11-02-2015 llu1c 3h45phut

phòng răng nào vậy bạn? đang định đi cạo vôi
Reply With Quote
Old 11-02-2015, 16:42
giang. giang. is offline
Senior Member
Re: tường thuật chữa tủy răng, chấp nhận đau thương, ngày 11-02-2015 llu1c 3h45phut

Quote:
Originally Posted by saigon1975 View Post
tham khảo ý kiến thì thấy 90% bảo đau nhức, nên mình sợ quá quyết nhổ ko chữa tuỷ...... và cuối đã nhổ mẹ cái răng nhai
Nhổ răng hết thuốc tê nó còn đau hơn cả diệt tủy, thế mà cũng nhổ Chưa kể nhổ răng thì phải làm răng giả không thì răng nó sẽ bị xô cả hàm
Reply With Quote
Old 11-02-2015, 16:43
phuc_tho4's Avatar
phuc_tho4 phuc_tho4 is offline
Senior Member

Phòng nha chỗ mình làm răng, khi làm răng ở đó thì cạo vôi răng free, còn vụ chữa tuỷ chưa làm ko ý kiến, sợ đau thì nhổ làm răng giả.
Reply With Quote
Old 11-02-2015, 16:47
Stephen Hawking's Avatar
Stephen Hawking Stephen Hawking is offline
Senior Member

Nghe nó tường thuật mà mình ê hết cả răng.
Reply With Quote
Old 11-02-2015, 16:58
chungvodim2 chungvodim2 is offline
Senior Member

Có đau đâu. Chữa cả 2 răng cửa đây.
Reply With Quote
Old 11-02-2015, 17:01
Yang Sheng's Avatar
Yang Sheng Yang Sheng is offline
Member

Đau bỏ mẹ luôn, giờ còn 2 cái nữa là không dám đi làm đây, đái ra quần chứ chả chơi!
Old 11-02-2015, 17:03
Ladjoker Ladjoker is offline
K.I.A

Lớp 11 răng bị mẻ , sâu , đi khám bảo vứt do đề lâu ko trị , lấy tủy chỉ nhói nhói , ko đau , đi lấy 4-5 lần là lấy xong tủy , rồi trồng răng mới , nói chung chã có lúc nào quá ghê cả , bt , răng bảo hành 3 năm , giờ gần 5 năm , răng có vẻ bị hư , đang tính đi trồng lại , có cái răng thanh niên làm như mổ não , vl
Reply With Quote
Old 11-02-2015, 17:05
xoankhongphaixoan1.0's Avatar
xoankhongphaixoan1.0 xoankhongphaixoan1.0 is offline
Senior Member
Location: Bến xe bus, ngã 3 Nguyễn Khánh Toàn- Dương Quảng Hàm trạm 1

review hấp dẫn thế . Viết nốt đi bác
Reply With Quote
Old 11-02-2015, 17:07
saigon1975 saigon1975 is offline
K.I.A

Đau bỏ mẹ luôn, giờ còn 2 cái nữa là không dám đi làm đây, đái ra quần chứ chả chơi![/QUOTE

mình là nhân chứng sống nhé>

mới chữa tuỷ xong lúc 3h45phut đây

không đau gì cả, không đặt thuốc diệt tuỷ gì ráo..... chữa tuỷ răng số 14.
bác nào không tin thì cứ tới nhà em, tận mắt chứng kiến nhé, thứ 7 tuần này quay lại tiếp .

không tin thì alo cho em 0903825553 đi cùng em tới đó tận mắt chứng kiến luôn nhé
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules