Thread Tools
Old 06-03-2016, 19:45
haylachoi haylachoi is offline
Senior Member
Re: [PC] Grim Dawn [Action/Adventure/RPG/Multiplayer/Coop/2016]

Quote:
Originally Posted by Mr.Cigar View Post
^ Mình lên forum nghĩ sao nói thế chứ ko ưa tiểu tiết, miễn sao khi truy về bản chất câu nói ko sai là đc
Khi tranh luận thì kinh nghiệm là quan trọng nhất, chừng nào ko nói sai lung tung phèo, các cụ bảo rồi, tốt đẹp phô ra.
Việc tăng cunning mình nói chỉ như việc đề cập 1 nét của mechanic, chẳng liên quan gì đến việc min-maxing (tức + stats thế nào là tốt nhất) cả vì với total hơn 2days chơi char đầu tiên thì mình nói luôn mình chưa muốn bàn về vđ này. Nhìn cái hình mình post thì thấy @lvl65 mình mới spent 7 points cho cunning thôi là đủ hiểu nhé, cứ đủ stats mặc gear khi nào maxed out nói chuyện tiếp, best way of spending attribute point.
Còn những ai hỏi có nên tăng cunning không thì có thể hỏi bất kỳ ai đã từng chơi qua TTQ, 1 char end game luôn hội tụ đủ 2 điều kiện: 100% dodge trash (Max DA) và 100% hit với con boss mạnh nhất game (max OA). 2 cái này tùy vào việc xúc từ gear có đủ ko mà sẽ quyết định khi đã end game. Quá xa để có thể trả lời kiểu có hay không.
Đầu tiên, lấy đặc điểm của 1 cái này gắn vào đặc điểm của một cái khác đã là sai trong logic rồi. Nó chỉ có tác dụng tham khảo thôi.Không thể đưa ra kết luận vì bác không hiểu hết về mechanics của game, đến cái wiki grimdawn cũng có vài chỗ không chắc mà.Trước đây có 1 build cho soldier có thể đạt mốc 100% block, nghe thôi cũng thấy là bá đạo rồi, về sau thì bị sửa lại và ko thể đạt đc 100% nữa.
Cũng ở mấy phiên bản trước, lượng OA nhận dc do tăng cunning là rất lớn, sau đó đã bị sửa lại: OA/1 cunning giảm, OA/1 lv nhân vật đc tăng lên. Điều này khiến cho các build tăng nhiều cunning bị giảm OA, các build ko tăng hoặc tăng ít cunning lại tăng OA.
Cùng 1 game mà chỉ sau có vài phiên bản đã khác xa như vậy mà bác toàn lôi cái game khác vào thì làm sao mà có cái nhìn đúng đắn đc.
"Khi tranh luận thì kinh nghiệm là quan trọng nhất" lần đầu tiên nghe thấy đấy.
Và câu nói của bác sai về mặt bản chất nhá. Mình chứng minh nhiều lần rồi. Có thể cách hiểu ko sai nhưng cách diễn đạt cho người khác hiểu là sai.Lúc đi học rất nhiều lần mình làm phép toán đơn giản mà vẫn sai(do trạng thái không tốt, làm nhiều phép tính....) kiểu như :3-1=4. Mình nghĩ rất nhiều người cũng thế này, tuy nhiên không 1 thầy giáo nào thông cảm cả
Reply With Quote
Old 06-03-2016, 19:50
Senior Member

Quote:
Originally Posted by FormerTroll View Post
Trong game này mấy cái điểm stats cho mình cộng phần lớn mục đích là tăng để xài được đồ mình muốn xài thôi. Muốn chơi súng, nỏ thì tăng cunning, muốn mặc heavy armor thì tăng Phys, còn muốn caster armor thì tăng spirit. Ai mà chơi full spirit thì dam to nhưng sau này sẽ khá khó sống vì máu ko nhiều với ko có giáp trâu để kháng vật lý, ko có bonus OA thì đánh dễ miss từa lưa.
Đầu tiên thì giáp nào cũng yêu cầu physique cả không chỉ riêng giáp nặng. Mình vẫn có thể cầm đc súng nỏ mà không cần tăng cunning nè(cunning từ việc + stat là đủ)
Reply With Quote
Old 06-03-2016, 20:45
Mr.Cigar's Avatar
Mr.Cigar Mr.Cigar is offline
Đã tốn tiền

^ Theo bạn mình ko hiểu mechanic game Grim Dawn chỗ nào? Qua các vấn đề OA/DA, DOTs mình đã nói sai câu nào chưa hay toàn nói đúng mình lôi game khác để nói về vấn đề kinh nghiệm, sau khi đã đưa ra quan điểm & lý do của mình = hiểu biết thực tế về Grim Dawn chứ mình không nói "Vì biết TTQ" mà các post của mình mới đúng.
Đúng thì nó cứ đúng thôi, chuyện râu ria nói sao là việc của mỗi người chứ?
Quote:
Originally Posted by haylachoi
Và câu nói của bác sai về mặt bản chất nhá.
Xin hỏi câu nào?
Quote:
Originally Posted by haylacho
Lúc đi học rất nhiều lần mình làm phép toán đơn giản mà vẫn sai(do trạng thái không tốt, làm nhiều phép tính....) kiểu như :3-1=4. Mình nghĩ rất nhiều người cũng thế này, tuy nhiên không 1 thầy giáo nào thông cảm cả
ý bạn là sao, ví dụ liên quan thật
Steam: EtherealBeing |Bnet: MisterCigar#6531 | ScreenSider: goo.gl/0CSZQU
PS4 Pro | Ps Vita | Nintendo Switch | Xbone S white controller | PS4 Black & Camouflage | siberia elite prism | K70 Rapid Fire | Mamba Chroma

Last edited by Mr.Cigar; 06-03-2016 at 20:51.
Reply With Quote
Old 06-03-2016, 20:51
lucky0511's Avatar
lucky0511 lucky0511 is offline
Senior Member

các bạn cứ suy nghĩ nhiều tính toán chi nhiều, tùy vào mỗi char mình build thôi,
đánh cận chiến tank thì cứ phys mà táng, máu trâu hồi lẹ,
cun thì thỉnh thoảng tăng chút cho có tý dmg là ổn,
kiểu sát thủ nửa nạc mỡ đmg to thì ưu tiên cun phy nâng lên cảm thấy trụ nổi trong 1 đám vài con quái, và đủ mặc đồ là ok.
mage caster thì max spirit lấy mana spam skill, kết hợp summoner hoặc item để lấy con đệ tank cho mình xả skill, phy nâng theo đồ xịn nhặt đc, cun thỉnh thoảng tăng cho vui :V
Reply With Quote
Old 06-03-2016, 20:59
LuuKienMinh LuuKienMinh is offline
Đã tốn tiền

HD 4000 có chơi đc k mấy bro?
Reply With Quote
Old 06-03-2016, 21:07
Senior Member

Quote:
^ Theo bạn mình ko hiểu mechanic game Grim Dawn chỗ nào? Qua các vấn đề OA/DA, DOTs mình đã nói sai câu nào chưa hay toàn nói đúng mình lôi game khác để nói về vấn đề kinh nghiệm, sau khi đã đưa ra quan điểm & lý do của mình = hiểu biết thực tế về Grim Dawn chứ mình không nói "Vì biết TTQ" mà các post của mình mới đúng.
Đúng thì nó cứ đúng thôi, chuyện râu ria nói sao là việc của mỗi người chứ?

Xin hỏi câu nào?

ý bạn là sao, ví dụ liên quan thật
Ko phải công kích cá nhân, nhưng làm sao ngày xưa qua dc môn logic học vậy. Khả năng đọc hiểu cực kì có vấn đề. "Không hiểu hết" và "không hiểu" là 2 cái hoàn toàn khác nhau. Có dám chắc là hiểu hết hệ thống mechanics của game ko.
Cái VD đưa ra đó: 1k OA với 1k5 DA. rồi kết luận 20% miss chance. Trong khi có công thức tính toán trên wiki và trên forum grimdawn thì đến tận 65%. Bác đúng sao đc ở đây. Một lần nữa nhắc lại: luôn phải đưa ra VD chính xác
-"Cunning tăng damage đấy kể cả có đánh piercing hay không" . Câu này sẽ là sự kết hợp của "Cunning tăng damage per hit đấy kể cả có đánh piercing hay không" và "Cunning tăng damage per second đấy kể cả có đánh piercing hay không". Phải chứng minh đc 2 câu sau đúng thì câu đầu tiên mới đúng. Chỉ cần 1 trong 2 câu sau sai thì câu đầu tiên sẽ sai.
Reply With Quote
Old 06-03-2016, 21:19
Mr.Cigar's Avatar
Mr.Cigar Mr.Cigar is offline
Đã tốn tiền

Chẹp, nhảm quá nhỉ. Thứ nhất, theorycrafting bạn không biết khái niệm này, mình cho keyword thì phải tự tìm. Đừng cứ mãi ngồi hỏi 1kOA với 1k5DA ở đâu ra. Cái này gọi là tinh thần học hỏi.
2, mình nói cunning tăng dmg tức là tăng khả năng sát thương. Khả năng sát thương thì chỉ cần hoặc tăng DPS hoặc tăng Dmg/hit thì đều là tăng cả. Chẳng lẽ giờ +cunning cho caster, tăng DPS nhưng không tăng Dmg per hit, thì bạn sẽ nói là không tăng khả năng sát thương chỉ vì dmg per hit vẫn vậy, dps ko quan tâm?
Như bạn thấy đó, mình ko biết "logic học" là môn gì nhưng mà bạn tư duy đoạn trên hơi hổng.
Mình đang đi chơi nên nói thật ko đọc kỹ bài bạn đâu, đọc với chả hiểu, ko đọc hiểu đc mà ra đời đi làm thuê để trả đc tiền net lên đây giải thích mechanic cho bạn à thế thôi bạn đọc hiểu đi mình giỏi cái khác được rồi.
Nói dai vãi chưởng
Steam: EtherealBeing |Bnet: MisterCigar#6531 | ScreenSider: goo.gl/0CSZQU
PS4 Pro | Ps Vita | Nintendo Switch | Xbone S white controller | PS4 Black & Camouflage | siberia elite prism | K70 Rapid Fire | Mamba Chroma
Reply With Quote
Old 06-03-2016, 21:42
Senior Member

Quote:
Chẹp, nhảm quá nhỉ. Thứ nhất, theorycrafting bạn không biết khái niệm này, mình cho keyword thì phải tự tìm. Đừng cứ mãi ngồi hỏi 1kOA với 1k5DA ở đâu ra. Cái này gọi là tinh thần học hỏi.
2, mình nói cunning tăng dmg tức là tăng khả năng sát thương. Khả năng sát thương thì chỉ cần hoặc tăng DPS hoặc tăng Dmg/hit thì đều là tăng cả. Chẳng lẽ giờ +cunning cho caster, tăng DPS nhưng không tăng Dmg per hit, thì bạn sẽ nói là không tăng khả năng sát thương chỉ vì dmg per hit vẫn vậy, dps ko quan tâm?
Như bạn thấy đó, mình ko biết "logic học" là môn gì nhưng mà bạn tư duy đoạn trên hơi hổng.
Mình đang đi chơi nên nói thật ko đọc kỹ bài bạn đâu, đọc với chả hiểu, ko đọc hiểu đc mà ra đời đi làm thuê để trả đc tiền net lên đây giải thích mechanic cho bạn à thế thôi bạn đọc hiểu đi mình giỏi cái khác được rồi.
Nói dai vãi chưởng
Bác hoàn toàn ko có khả năng biện luận.Không 1 dẫn chứng và luận chứng nào để bảo vệ quan điểm( cái này không cần phải học logic học đâu).
Bác kêu mình ko biết hệ thông OA và DA ở post trước. Đây là post ngày 10-2-2016 https://vozforums.com/showpost.php?p...&postcount=905
Mình đã trả lời cho 1 người về cách tăng chance crit là: tăng OA của mình và giảm DA của đối phương. Thê nên đưng có kêu không biết.
Bác cho giả thiết : 1000 OA, 1k5 DA. mình hỏi tại sao KL: miss chance 20%
Dựa vào đâu để đưa ra cái miss chance 20%.
Bác này thích khoe nhỉ, trước thì khoe chơi game nhiều, học đại học( chắc 1 mình bác học đại học đấy), lương cao hơn chuẩn giờ thì đi làm thuê để trả tiền net cũng khoe nữa(cái này có gì đáng khoe).... Thật sự mà nói: những cái khoe khoang này chẳng giúp đc gì.
Bác đang giải thích mechanics gì cho mình. Hay mình đang yêu cầu bác đưa ra luận chứng để bảo vệ quan điểm của bác.
PS: Đồng ý là mình đã mắc sai lầm khi nghĩ rằng bác cũng học môn logic học ở đại học, nhưng mà tư duy logic thì cũng phải có chứ đâu cần thiết phải học.
Reply With Quote
Old 06-03-2016, 21:44
lac332211's Avatar
lac332211 lac332211 is offline
Senior Member

Các bác ơi em đi theo đường Soldier là chính, có tò mò nâng vài point vào NightBlade chẳng biết thế nào (không lẽ game này cho mình đi đc 2 đường???), bên Soldier mình tăng skill thế nào vậy các bác, em hoàn toàn mù tịt, có nên max skill nào đó ko hay mỗi skill 1 ít
Old 06-03-2016, 21:48
Senior Member

Quote:
Originally Posted by lac332211 View Post
Các bác ơi em đi theo đường Soldier là chính, có tò mò nâng vài point vào NightBlade chẳng biết thế nào (không lẽ game này cho mình đi đc 2 đường???), bên Soldier mình tăng skill thế nào vậy các bác, em hoàn toàn mù tịt, có nên max skill nào đó ko hay mỗi skill 1 ít
Game này có thể có nhiều hướng build.
Tham khảo về soldier + nightblade ở đây: http://www.grimdawn.com/forums/showthread.php?t=29617
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules