Thread Tools
Old 03-10-2009, 20:33
thankshunt thankshunt is offline
Junior Member
Re: Thắc mắc lý do bị ban - warn, tất cả post vào đây

Quote:
Originally Posted by mrkupo View Post
Xin chào ban quản trị,

Mình đã đăng ký 1 nick là kinhluanthvl ở VOZ cũng khá lâu, tuy nhiên mình thường vào để đọc và ít khi post bài nên hình như số lượng bài post là không có (mình k nhớ rõ). Chuyện là hôm qua mình đọc một topic ở box MTXT, mình có post 01 bài hỏi giá mua con sony vaio tự tay configure (bài post mới vào thread cũ, k phải thread mới) hỏi bác nguyencoi về giá của máy khi về VN thì bên bác ấy tính cho mình bao nhiêu. Chỉ vậy thôi mà chừng 2p sau nick của mình bị ban vĩnh viễn với một câu hỏi ngắn gọn trong phần lý do là "Creat chỉ để hỏi vậy thôi sao". Sau này mình có vào thread đó xem lại thì thấy bài viết cũng bị xóa mất luôn.

Mình cảm thấy rất bất ngờ vì suy đi nghĩ lại cũng k biết là đã phạm phải nội quy gì ở box này mà lại bị như vậy? Mình cũng đã đọc qua nội quy box này, trường hợp bị ban nick vĩnh viễn là "Các hành vi tư vấn trá hình với mục đích chính là kinh doanh sẽ bị banned vĩnh viễn, không warn, không nhắc nhở." Tuy nhiên việc post bài của mình như vậy thì vi phạm vào luật này kiểu gì mình cũng không hiểu.

Trường hợp nếu mình gà, không biết cách sử dụng PM cho bác kia, thì thiết nghĩ mod chỉ nhắc nhở mình một tiếng thì mình cũng cảm ơn nhiều lắm chứ đằng này ban nick vĩnh viễn thì mình thấy có phần hơi nặng tay rồi.

Mặc dù cái nick kia bị ban mình vẫn có thể reg nick khác, nhưng tối hôm qua mình thực sự cảm thấy rất bất bình trước cách làm việc như vậy của mod (hoặc admin nào đó). Cái lý do mà bạn đưa ra để ban nick của mình, theo mình là chưa thuyết phục. Mình có liên lạc bằng email với ban quản trị để mong nhận được câu trả lời thỏa đáng nhưng đến trưa nay mình vẫn chưa nhận được email trả lời từ phía ban quản trị.

Tuy mình là 1 free member, và cũng chẳng có cống hiến gì ở Voz, nhưng không lẽ vì vậy mà nick mình đùng một phát bị ban vĩnh viễn khi mình không spam, không dùng lời lẽ thiếu văn hóa, không có ý đồ xấu xa hay phá hoại về mặt chính trị, không kinh doanh lợi dụng hoặc lừa gạt ai? Mình có đọc qua quote của một bạn trên VOZ: fRzzy nói rằng các bạn là quản trị diễn đàn chứ k phải là cha member, vậy thì cho mình hỏi các bạn đã thực sự hành động như đã nói hay chưa?

Khó có câu trả lời thỏa đáng lắm bro à. EM cũng bị gần tương tự. Dân đen chịu thôi quyền của các bác ấy mà, ý kiến làm gì cho mệt ,chả có tác dụng đâu Đấy bác thấy em ý kiến ở trên đấy

Last edited by thankshunt; 03-10-2009 at 21:20.
Reply With Quote
Old 06-10-2009, 11:34
Nothing31's Avatar
Nothing31 Nothing31 is offline
Team "thèm tít"

Quote:
Originally Posted by mrkupo View Post
Xin chào ban quản trị,

Mình đã đăng ký 1 nick là kinhluanthvl ở VOZ cũng khá lâu, tuy nhiên mình thường vào để đọc và ít khi post bài nên hình như số lượng bài post là không có (mình k nhớ rõ). Chuyện là hôm qua mình đọc một topic ở box MTXT, mình có post 01 bài hỏi giá mua con sony vaio tự tay configure (bài post mới vào thread cũ, k phải thread mới) hỏi bác nguyencoi về giá của máy khi về VN thì bên bác ấy tính cho mình bao nhiêu. Chỉ vậy thôi mà chừng 2p sau nick của mình bị ban vĩnh viễn với một câu hỏi ngắn gọn trong phần lý do là "Creat chỉ để hỏi vậy thôi sao". Sau này mình có vào thread đó xem lại thì thấy bài viết cũng bị xóa mất luôn.
Mình là người đã K.I.A nick của Bro

Bài viết của Bro đầu tiên là đào mộ thread sau 10 ngày ko ai post

Kế tiếp là hỏi 1 vấn đề ko liên quan gì đến thread, đó là thread Review, ko phải để mua bán, marketing

Và những vấn đề mua bán riêng có nhiều cách để hỏi và sẽ nhanh hơn rất nhiều. pm private trong forum, chữ ký bác nguyencoi có số đt, có Yahoo, có cả website có công thức tính trong đó.

Nick của Bro mình ko biết đăng ký từ lâu là bao lâu, chỉ thấy active ngày 3/10/2009 (ngay lúc post bài)

Last edited by Nothing31; 06-10-2009 at 12:05.
Reply With Quote
Old 07-10-2009, 13:59
maximus's Avatar
maximus maximus is offline
Senior Member

Bác mod kiểm tra avatar của bác nhuttoan xem có hợp lệ không nào?
Old 07-10-2009, 16:54
vtalinh's Avatar
vtalinh vtalinh is offline
(◕‿◕✿)

Thank bạn maximus, mình sẽ check

Một lô các bạn đã ra đi trong thread này:
http://vozforums.com/showthread.php?t=487572

Trước khi kiện cáo các bạn vui lòng xem thread này:
http://vozforums.com/showthread.php?t=446392
Reply With Quote
Old 07-10-2009, 17:51
( _ _ +)( _ _!) ( _ _ +)( _ _!) is offline
K.I.A

Cho em hỏi là như signature của bạn dungbanem có đúng qui định không vậy ạ? Vì em thấy tới 6 dòng lận.

Vd

Hay là cái dòng kiểu quảng cáo cho VozExpress thì xem như là không có? vậy em muốn để ở chữ ký em như vậy thì em phải làm sao ạ?
Reply With Quote
Old 07-10-2009, 20:29
maximus's Avatar
maximus maximus is offline
Senior Member

Phản ánh nhiều cũng kì kì, đúng thì không nói, sai chắc không biết mặt mũi để ở đâu nữa. Lần này xin mod kiểm tra avatar của bác TranTienHung.
A, sẵn tiện bác mod kiểm tra xem chữ ký của tôi có hợp lệ không nhé.
Old 08-10-2009, 08:19
mrkupo mrkupo is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by Nothing31 View Post
Mình là người đã K.I.A nick của Bro

Bài viết của Bro đầu tiên là đào mộ thread sau 10 ngày ko ai post

Kế tiếp là hỏi 1 vấn đề ko liên quan gì đến thread, đó là thread Review, ko phải để mua bán, marketing

Và những vấn đề mua bán riêng có nhiều cách để hỏi và sẽ nhanh hơn rất nhiều. pm private trong forum, chữ ký bác nguyencoi có số đt, có Yahoo, có cả website có công thức tính trong đó.

Nick của Bro mình ko biết đăng ký từ lâu là bao lâu, chỉ thấy active ngày 3/10/2009 (ngay lúc post bài)
Trước tiên mình xin cảm ơn bạn đã trả lời thắc mắc của mình.

Mình xin quote lại trả lời của bạn để có thể nêu ra được những điều mà theo mình là bạn đã xử lý hơi nặng tay trong tình huống này, cụ thể như sau:

Thứ nhất bạn nói là "đào mộ thread 10 ngày k ai post", vậy theo câu này thì bạn cho rằng những thread một thời gian dài không ai post, nếu có post mới thì người post sẽ được liệt vào dạng "đào mộ", có nghĩa là đang làm một chuyện không đàng hoàng? Mình hoàn toàn không đồng ý với cách suy nghĩ thiển cận này!

Câu thứ hai, bạn nói là post hỏi một vấn đề không liên quan đến thread, đó là 1 thread review, không phải để mua bán, marketing. Mình đồng ý với bạn là mục đích lập ra của thread là vậy, chổ này mình có lỗi vì đã không xem kỹ mục tiêu của thread mà lại vội vã post câu hỏi của mình. Nhưng nếu như bạn chịu khó xem kỹ lại thread thì sẽ thấy, không phải chỉ riêng mình post của mình mà có rất nhiều post đã vô tình mở rộng chủ đề sang việc trao đổi, mua bán ... Thực ra là không phải vô cớ mình mới post một bài như vậy, do mình đọc thread từ đầu đến cuối, thấy cũng có nhiều người hỏi han mua bán này nọ (mặc dù là thread review), từ đó theo thái độ chủ quan mình đã post bài để hỏi, vô tình đã không đúng mục tiêu của thread. Về khoảng này, thiết nghĩ nếu bạn là một mod (hoặc admin) có chút tâm huyết với công việc thì đã không liệt nick của mình vào diện ban vĩnh viễn. Vẫn có nhiều cách xử lý khác công tâm hơn, sao bạn lại không sử dụng? (gợi ý là bạn có thể xóa bài, nhắc nhở, cảnh cáo v.v...)

Câu thứ ba, mình hoàn toàn đồng ý với bạn. Mình đã quên mất diễn đàn có rất nhiều chức năng để trao đổi riêng giữa member với nhau (cho mình xin bỏ qua khoảng yahoo hoặc mail vì mình rất ít dùng những loại hình này, nick yahoo mình gần 1 năm k đăng nhập vào rồi). Tuy nhiên, chẳng lẽ chỉ vì mình gà vậy, mà bạn có thể nặng tay ban nick mình vĩnh viễn, bỏ qua những xử lý thích hợp hơn như là việc nhắc nhở, cảnh cáo, xóa bài ... Thiết nghĩ, member của diễn đàn có đủ các thành phần, nếu như có một vài nick là gà (gà thì đúng là khó ưa thật) thì chả lẽ những nick đó lại không được đối xử công bằng như những nick pro khác hay sao?

Câu thứ tư, mình không biết khả năng xem thông tin về member của bạn tới đâu (cái này do admin quy định tùy theo diễn đàn), nhưng kỳ thực, nick mình đăng ký đã lâu rồi (dựa vào ngày đăng ký). Nếu bạn thấy nick vừa mới active thì đó là do mình quên pass nên đã gửi mail nhận lại pass mới, log vào để post bài. Mọi việc đơn giản chỉ có vậy thôi.

Vài lời gởi bạn: kỳ thực mình không phải kèo này, lý do lý sự này nọ để được bạn un-ban cho cái nick đã bị ban vĩnh viễn kia. Nhưng bạn cũng phải hiểu cho mình, thật sự là mình rất bức xúc và hoàn toàn không đồng ý với cách xử lý của bạn ở tình huống này. Mình nói nhiều vậy nhưng cũng chỉ là những lời góp ý chân thành. Mình quý forum voz, mình cũng đã từng có những người bạn trên diễn đàn này. Mình hy vọng nó ngày một tốt hơn. Qua việc này, mình cũng nhận thấy là mình có lỗi, nhưng cái mình cần ở đây là sự công tâm của mod trong việc xử lý các tình huống, chứ không phải hễ thấy chướng mắt là ban, là kick. Cũng vì voz là một diễn đàn có tiếng tăm, nên mod của voz càng phải tự khắt khe với bản thân mình, xử sự sao cho xứng đáng là mod của một diễn đàn danh tiếng.
Reply With Quote
Old 08-10-2009, 11:25
Roobeo's Avatar
Roobeo Roobeo is offline
Senior Member

Mình hay tham gia box MTXT do Mod Nothing31 quản lý,mình thấy Mod nothing khá thân thiện với member,xử lý cũng không cứng nhắc như Mod "người mà ai cũng biết là ai đấy" ở box CTLT.Trường hợp này có thể Mod ban nick của bro mrkupo vĩnh viễn có vẻ hơi nặng, chắc lúc đấy tâm trạng ko thoải mái,đồng thời bro mắc cái lỗi "đào mộ" khá nhạy cảm.
Nhạy cảm ở chỗ box MTXT hay có một số dạng lập topic "chia sẻ","review" để làm nơi lách luật nhằm quảng cáo,nên bro với 1 nick mới active (vì lý do j thì ko bít) vào đào cái topic nhạy cảm ấy lên rất dễ bị nghi là nick clone của cửa hàng đang "review" cái sản phẩm đó vào đào mộ để quảng cáo tiếp.Bro thử đặt mình vào vị trí của các member khác xem,vào topic tên là review mà bên trong toàn thấy hỏi "còn hàng ko,bao giờ có hàng..." xem có khó chịu ko?!
Vì thế việc bro bị ban là đúng.
Quote:
Originally Posted by lonewolf1224 View Post
mỗi lần gặp cháu là oh sh!t:D:D
Chết cười:))
Reply With Quote
Old 08-10-2009, 14:54
vutungbach vutungbach is offline
Junior Member

Xin chào BQT 4rum VoZ.

Đầu tiên xin nói luôn đây là nick tôi mượn bạn để thắc mắc về trường hợp nick của tôi - EvaMore - Bị ban mà không rõ vì sao?

Chỉ có mỗi 1 dòng cụt lủn:
Quote:
You have been banned for the following reason:
spam, đi nghỉ

Date the ban will be lifted: 17-10-2009, 16:00
Vậy tôi muốn hỏi mod nào đã ban nick tôi? Ban ở bài viết nào và tôi spam thế nào?
Reply With Quote
Old 08-10-2009, 16:22
FreshWind's Avatar
FreshWind FreshWind is offline
Senior Member

Quote:
Originally Posted by vutungbach View Post
Xin chào BQT 4rum VoZ.

Đầu tiên xin nói luôn đây là nick tôi mượn bạn để thắc mắc về trường hợp nick của tôi - EvaMore - Bị ban mà không rõ vì sao?

Chỉ có mỗi 1 dòng cụt lủn:

Vậy tôi muốn hỏi mod nào đã ban nick tôi? Ban ở bài viết nào và tôi spam thế nào?
Bạn thử tham khảo post này nhé, vì mình thấy bạn bị ban giống hệt mình, nhiều khả năng là mắc cùng một lỗi!

http://vozforums.com/showpost.php?p=...0&postcount=34
Albert Einstein. AMD. Andrea Pirlo. ASIA Entertainment. Doraemon. DotA 2. LEGO. Mirranda Kerr. Pepsi. Pixar. Stephen Hawking. Thanh Lam. Tom & Jerry. vOz.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules