Thread Tools
Old 30-12-2018, 13:04
RonaldTVE's Avatar
RonaldTVE RonaldTVE is offline
Senior Member
Thảo luận: mối quan hệ, quen biết ở làng xã, nơi cư trú

Lâu nay m cũng đi nhiều đám cưới, và hnay cũng dự đám cưới 1 đứa e họ hàng xa thì thấy thế này:
Rất nhiều bạn do đi học xa ( học đh), rồi học xong đi làm luôn trên tp nên ở quê ( nơi gia đình sinh sống) quen biết ít bạn cùng tuổi/ thanh niên. M thấy nhiều đám chủ yếu là người lớn bạn của ba mẹ chú rể đi còn bạn cấp 1 2 3 bạn đại học đồng nghiệp..của chú rể đc đúng vài bàn.

Cái này thì có ảnh hưởng gì?
Thiếu thanh niên nên tiệc ko có sự sôi động ( m thấy chỗ m là vậy) các ông bà chú bác chủ yếu nhấp môi ăn no r về, tiệc rất loác choác! Rất ít uống, ko hô hào rộn rã gì. Rồi phần văn nghệ kêu gọi mãi chỉ đc vài cụ trung niên vài cô sồn sồn lên hát những bài bolero sến sẩm, ko có nam thanh nữ tú nào góp vui. Thậm chí có đám trừ MC ra chả ai hát.

Có thể nhiều bác nghĩ là ừ đám cưới thì làm đại cho xong là đc r, uống càng ít bia càng lời, ăn nhanh thì nghỉ sớm cho khỏe

Cá nhân m thì nghĩ là đám cưới chỉ có 1 lần, làm sao càng vui càng tốt quan tâm gì lời lỗ. 11h ăn mà 12h30 về hết thì nhanh quá!

Nhìn ng xong r nhìn lại m, thấy m về quê đi làm mà cũng chả quen biết thanh niên xóm giềng gì mấy. Nhẩm lại đám bạn c123 đh đồng nghiệp cùng lắm đc 20 ng. Rồi m đi đám cưới mà anh chị em cô bác cha chú gần gần m cũng chả biết ai với ai. ko biết nay mai mà mình có làm đám thì chắc cũng hiu quạnh như ngta quá.

Giờ làm sao để mở rộng quan hệ ở khu vực m sống?

Ko biết có bác nào cùng suy nghĩ ko nhỉ

Gửi từ Huawei Mate 10 bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 30-12-2018, 13:25
hatsalivocot's Avatar
hatsalivocot hatsalivocot is offline
Senior Member
Re: Thảo luận: mối quan hệ, quen biết ở làng xã, nơi cư trú

Quote:
Originally Posted by RonaldTVE View Post
Lâu nay m cũng đi nhiều đám cưới, và hnay cũng dự đám cưới 1 đứa e họ hàng xa thì thấy thế này:
Rất nhiều bạn do đi học xa ( học đh), rồi học xong đi làm luôn trên tp nên ở quê ( nơi gia đình sinh sống) quen biết ít bạn cùng tuổi/ thanh niên. M thấy nhiều đám chủ yếu là người lớn bạn của ba mẹ chú rể đi còn bạn cấp 1 2 3 bạn đại học đồng nghiệp..của chú rể đc đúng vài bàn.

Cái này thì có ảnh hưởng gì?
Thiếu thanh niên nên tiệc ko có sự sôi động ( m thấy chỗ m là vậy) các ông bà chú bác chủ yếu nhấp môi ăn no r về, tiệc rất loác choác! Rất ít uống, ko hô hào rộn rã gì. Rồi phần văn nghệ kêu gọi mãi chỉ đc vài cụ trung niên vài cô sồn sồn lên hát những bài bolero sến sẩm, ko có nam thanh nữ tú nào góp vui. Thậm chí có đám trừ MC ra chả ai hát.

Có thể nhiều bác nghĩ là ừ đám cưới thì làm đại cho xong là đc r, uống càng ít bia càng lời, ăn nhanh thì nghỉ sớm cho khỏe

Cá nhân m thì nghĩ là đám cưới chỉ có 1 lần, làm sao càng vui càng tốt quan tâm gì lời lỗ. 11h ăn mà 12h30 về hết thì nhanh quá!

Nhìn ng xong r nhìn lại m, thấy m về quê đi làm mà cũng chả quen biết thanh niên xóm giềng gì mấy. Nhẩm lại đám bạn c123 đh đồng nghiệp cùng lắm đc 20 ng. Rồi m đi đám cưới mà anh chị em cô bác cha chú gần gần m cũng chả biết ai với ai. ko biết nay mai mà mình có làm đám thì chắc cũng hiu quạnh như ngta quá.

Giờ làm sao để mở rộng quan hệ ở khu vực m sống?

Ko biết có bác nào cùng suy nghĩ ko nhỉ

Đức

Gửi bằng vozFApp
Old 30-12-2018, 13:30
RonaldTVE's Avatar
Senior Member

Ko biết các bác cưới r có thể chia sẻ quan điểm: làm đám cưới cho nhanh gọn, xong thủ tục ăn xong là về . hay thích vui vẻ thanh niên hô hào ngồi lại lâu đặt bài hát liên tục?

Reply With Quote
Old 30-12-2018, 13:32
filippoinzaghi23's Avatar
filippoinzaghi23 filippoinzaghi23 is offline
Đã tốn tiền

quan trọng là tình cảm, cái bác nhìn chỉ là hình thức bên ngoài
bên cạnh đó thì nếu 1 tháng có 1 cái đám cưới thì chắc chắn người ta sẽ nhiệt tình hơn 1 tháng có tới 4-5 cái đám cưới
nhìn vui vẻ vậy thôi chứ gia đình chủ hôn lễ người ta cũng mệt chết mẹ đi được, lo lắng bao nhiêu thứ...
Old 30-12-2018, 13:39
RonaldTVE's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by filippoinzaghi23 View Post
quan trọng là tình cảm, cái bác nhìn chỉ là hình thức bên ngoài Ảnh
bên cạnh đó thì nếu 1 tháng có 1 cái đám cưới thì chắc chắn người ta sẽ nhiệt tình hơn 1 tháng có tới 4-5 cái đám cưới
nhìn vui vẻ vậy thôi chứ gia đình chủ hôn lễ người ta cũng mệt chết mẹ đi được, lo lắng bao nhiêu thứ...
Cảm giác đám mà ko có những bàn quen biết/ thanh niên nó buồn buồn. Chính mình đi ăn cũng chả thiết uống ăn vài miếng r về à

Reply With Quote
Old 30-12-2018, 13:41
danvachn's Avatar
danvachn danvachn is offline
Senior Member

Năng đi ăn và mời ăn
Reply With Quote
Old 30-12-2018, 13:51
lamtinh_khoenhat_hanhtinh's Avatar
lamtinh_khoenhat_hanhtinh lamtinh_khoenhat_hanhtinh is offline
Senior Member

Chắc tùy người thôi. Với mình thì k quan trọng. Tổ chức sao cho đàng hoàng và phù hợp với dk nhà mình là được.
Còn nữa là cỗ bàn tùy vùng. Tùy phong tục nữa. Có dòng họ nề nếp đoàn kết thì đám xá hội tụ nhộn nhịp vui vẻ hoặc như quê vợ mình cứ có đám cưới là tối hôm trước "tất cả" trai làng đến uống nước hát hò góp vui mà k phải mời nữa cơ
Còn việc mở rộng mối quan hệ ở nơi sống thì tùy quê hay phố. Nhưng "có qua có lại" thôi.
Sắp cưới phỏng?

Gửi bằng vozFApp
Reply With Quote
Old 30-12-2018, 13:51
RonaldTVE's Avatar
Senior Member

Quote:
Originally Posted by danvachn View Post
Năng đi ăn và mời ăn
Cái này chắc phải chơi bời ở thôn xóm lâu ngày mới đc chứ mời bia hôm trc hôm sau quên mẹ mặt

Reply With Quote
Old 30-12-2018, 14:03
thienthanreturn thienthanreturn is offline
K.I.A

Đơn giản gọn nhẹ. Chủ yếu là người thân được rồi. Hô haog nhậu nhẹt chỉ được vẻ bề ngoài. Có j thì cug ng nhà quen thân lo. Bạn bè cug chỉ giúp sơ sơ
Reply With Quote
Old 30-12-2018, 14:13
40tuoilayvo's Avatar
40tuoilayvo 40tuoilayvo is offline
Senior Member

Quan trọng cưới nhau sau về sống thế nào chứ làm đám hoành tráng hát hò xong đc 3 bữa li hôn thì làm đám to làm gì. Cơ mà thớt 20 bạn là nhiều rồi tôi ko biết có đủ 1 mâm ko đây

Gửi từ Sony G8441 bằng vozFApp

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules