Thread Tools
Old 03-01-2016, 00:28
quangtu123's Avatar
quangtu123 quangtu123 is offline
Junior Member
Không có bạn thân thì có sao không?

Em ngoan ngoãn hiền lành tính cũng dễ chịu, em tự nhận em là người tốt, cũng chả là gì xấu ai bao giờ, mỗi tội không biết ăn chơi đú đởn với cả hơi thiếu nghiêm túc. Liệu có phải vì thế mà em không thân được với ai không các bác?

Nhiều lúc cũng thấy lạ. Em mà có việc để làm là cứ bị cuốn theo công việc chả có nghĩ ngợi gì đâu, nhưng vừa rồi được nghỉ đông hai tuần, em cứ ngồi trong phòng online facebook thôi. Chọc lại mấy đứa bạn cũ hồi cấp hai cấp ba nói chuyện. 5 10 phút thông báo tình hình rồi cũng hết chuyện để nói. Em phát hiện ra là ngoài công việc em chẳng biết gì cả. Em không hối hận vì đã theo đuổi nó, nhưng đôi lúc cũng thấy hơi nghi ngờ bản thân. Em không biết cuộc sống của những người well rounded thì nó như thế nào, và có lẽ em cũng sẽ không bao giờ biết.

Mọi người cứ hay nói đến bạn thân. Em đoán là em chẳng có ai được coi là bạn thân cả, tại vì vốn em cũng chẳng biết quan tâm đến ai, chắc thế. Đôi lúc em cũng thấy mình ích kỉ thật đấy, nhưng thật sự thì em muốn coi tất cả những người bạn của em đều như nhau. Em không muốn chọn ra một người để quan tâm hơn những người khác... Mà đã như nhau thì em không có thời gian để quan tâm tới tất cả mọi người. Chẳng muốn làm mất lòng ai, cuối cùng chắc em đã làm mất lòng tất cả mọi người.

Bây giờ chắc em đang hơi nôn nao tí, nhưng hết kì nghỉ lại đi làm chắc lại hết buồn ngay. Nhưng chả hiểu sao những lúc thế này buồn lắm mọi người ạ. Thấy cuộc sống mình ngoài một hai thứ ra cũng chẳng còn gì ý nghĩa cả.

Hồi trước em cũng từng yêu rồi. Lúc yêu thấy cuộc sống cũng có ý nghĩa thật đấy. Nhưng tình yêu nó dễ vỡ quá các bác ạ. Mà em sống cũng thiếu tình cảm nữa. Nên sau này chắc cũng chỉ tìm ai tốt xây dựng gia đình chứ cũng chẳng mong rung động gì cả.

Tóm lại là sống như em có sao không hả các bác? Nhiều lúc cũng hơi sợ sợ chẳng may đến một kì nghỉ nào chán quá lại đem thòng lọng thắt cổ tự tử không. Đùa vậy chứ em ham sống sợ chết lắm, chắc không làm vậy đâu.

Có ông anh bảo em mày sống thiếu nghiêm túc thế thì ai chơi với mày. Em cười bảo thì thôi éo chơi với ai cả, lầy vãi nồi. Nói vậy chứ cũng chạnh lòng. Em sống nghiêm túc không được, sống kiểu chuẩn không được, đấy không phải là em.

Hay đơn giản là em chưa lớn? Bao giờ em mới lớn hả các bác? Mà nhìn người lớn họ làm đi làm lại một việc cả năm, rồi mua sắm, rồi đi du lịch, rồi xem TV, em thấy nó cứ nhàm nhàm sao ý các bác ạ. Chắc có lẽ cuộc sống này vốn không dành cho em.

Em viết lách tệ lắm, cố viết làm sao để có người hiểu được mình mà đến khi đọc lại mình cùng chẳng hiểu gì...

Tóm lại lần nữa là giờ em chẳng có ai nói chuyện nên lên đây lập thread trải lòng...

Không có bạn thân thì có sao không ạ?
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 00:50
Virgin Farmer Virgin Farmer is offline
Member
Re: Không có bạn thân thì có sao không?

bao nhiêu tuổi rồi?

ko cần bạn thân đâu, hạnh phúc là do chính ta. Phụ thuộc vào người khác để kiếm tìm hạnh phúc thì mãi mãi đau khổ thôi.

natuan ko có bạn bè gì, mỗi ngày anh ấy lên mạng xuất tinh ra 1 câu truyện rồi khoái trá nhìn mọi người chửi rủa, đó cũng là hạnh phúc đấy thôi.

Last edited by Virgin Farmer; 03-01-2016 at 00:53.
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 00:52
quangtu123's Avatar
Junior Member

em mới 20 thôi bác ạ.

em cũng nghĩ như bác, hạnh phúc là do chính ta. em cũng thích mấy trò thiền các thứ mà chưa có thời gian học...

chỉ sợ sau này đến lúc 30-40 tuổi không nghĩ được hạnh phúc là do chính ta nữa, lại tiếc hồi trẻ không kiếm bạn bác ạ
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 00:55
Member

Quote:
Originally Posted by quangtu123 View Post
em mới 20 thôi bác ạ.

em cũng nghĩ như bác, hạnh phúc là do chính ta. em cũng thích mấy trò thiền các thứ mà chưa có thời gian học...

chỉ sợ sau này đến lúc 30-40 tuổi không nghĩ được hạnh phúc là do chính ta nữa, lại tiếc hồi trẻ không kiếm bạn bác ạ
đến tuổi đó thì nhìn người khác có con cái, lại ghen tị người ta lúc về già có con cháu sum vầy, lại đau khổ lại sợ hãi.

Thôi thì thế này, chú mày ra ngoài hoạt động xã hội nhiều hơn, tiếp xúc nhiều hơn, mỗi ngày cố gắng quan tâm tới 1 người hay làm bạn với 1 người mới. Sự thân thiết dc tạo dựng từ việc tích cực phát triển mối quan hệ chứ ko phải thụ động chờ đợi quan hệ nó tự tới. Cứ thế, từ từ sẽ cảm thấy thoải mái hơn.
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 00:58
quangtu123's Avatar
Junior Member

Quote:
Originally Posted by Virgin Farmer View Post
đến tuổi đó thì nhìn người khác có con cái, lại ghen tị người ta lúc về già có con cháu sum vầy, lại đau khổ lại sợ hãi.

Thôi thì thế này, chú mày ra ngoài hoạt động xã hội nhiều hơn, tiếp xúc nhiều hơn, mỗi ngày cố gắng quan tâm tới 1 người hay làm bạn với 1 người mới. Sự thân thiết dc tạo dựng từ việc tích cực phát triển mối quan hệ chứ ko phải thụ động chờ đợi quan hệ nó tự tới. Cứ thế, từ từ sẽ cảm thấy thoải mái hơn.
Đấy nó lại khó ở chỗ ấy bác ạ. Em không biết nói chuyện. Lúc nói chuyện ngành nghề của em thì em hào hứng lắm, còn thì kiến thức xã hội em chẳng biết gì cả . Mà làm quen bạn mới mà không nói chuyện thì làm quen thế éo nào...
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 01:19
Member

Quote:
Đấy nó lại khó ở chỗ ấy bác ạ. Em không biết nói chuyện. Lúc nói chuyện ngành nghề của em thì em hào hứng lắm, còn thì kiến thức xã hội em chẳng biết gì cả . Mà làm quen bạn mới mà không nói chuyện thì làm quen thế éo nào...
thì mày đéo làm quen lấy gì mà nói. Người ta chỉ biết làm đúng thế nào đi đã làm sai 1 việc gì đó. Nhưng ko làm lấy đéo gì mà sai.
Giả sử nói chuyện về chiến tranh iraq, về ngọc trinh, về bệnh hôi nách, về cái dek gì cũng dc. Có mất éo gì đâu?
Có học có hành mà kiến thức xã hội đéo có là sao? Thì đầu tiên nói chuyện ngu 1 chút, từ từ học từ người nói chuyện với mình hay quan sát người khác nói chuyện. Đầu tiên học như 1 con vẹt như bọn con nít được dạy học bảng cửu chương hay các công thức toán học cơ bản. Rồi từ từ sẽ tự biết nói chuyện. Nhưng mà đéo tiếp xúc thì cả đời đéo khá lên dc. Như mấy thằng muốn tán gái mà lại đéo dám rủ gái đi chơi hay nói chuyện rồi thẩm du sau này tao có tiền gai tự tới cuối cùng già đầu 40t còn thẩm du.
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 01:24
quangtu123's Avatar
Junior Member

Em cũng biết mấy cái chuyện đấy nhưng mà nói chuyện như thế em cứ thấy nhảm nhí sao ý...
Bác nói làm em cũng sợ quá
Chắc em phải ra đường học nói chuyện nhảm nhí thôi
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 01:30
thanhnhhp's Avatar
thanhnhhp thanhnhhp is offline
Junior Member

có con bạn thân chơi từ năm lớp 7 đến nay tuy k có tình cảm gì với nó nhưng thiếu nó là đéo có được
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 01:32
quangtu123's Avatar
Junior Member

Quote:
Originally Posted by thanhnhhp View Post
có con bạn thân chơi từ năm lớp 7 đến nay tuy k có tình cảm gì với nó nhưng thiếu nó là đéo có được
Em ghen tỵ với bác quá

Bạn thân là như nào hả bác?
Reply With Quote
Old 03-01-2016, 01:49
Member

Quote:
Em cũng biết mấy cái chuyện đấy nhưng mà nói chuyện như thế em cứ thấy nhảm nhí sao ý...
Bác nói làm em cũng sợ quá
Chắc em phải ra đường học nói chuyện nhảm nhí thôi
nhảm thì đừng nói, tao hù mày thế thôi, hãy là chính mình, sau này già hơn chút sẽ tự biết cách nói chuyện.
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules