Thread Tools
Old 25-10-2015, 10:55
kun9xhp kun9xhp is offline
Junior Member
Lạm bàn về chuyện...seeder trong F31

Trước tiên phải nói trước acc này em mượn, acc chính em sợ bị ban nên mod muốn ban xin nương tay 1 lần ạ.

Em tự nhận mình là một thằng tai trâu, tham gia box này khi phong trào chơi tai nghe đã thoái trào. Dù vậy, em vẫn kịp nhìn thấy một vài thứ đáng lên án trong box cũng như group tai nghe trên FB. Đó là seeder.

Seeder là gì?
Quote:
Seeding là người đi làm các công việc cụ thể như tạo dựng 1 topic 1 câu chuyện rồi đóng nhiều vai để đưa topic đó trở thành một đề tài sôi nổi trên cộng đồng mạng . Người làm công việc này thì gọi là Seeder.
Ai là thành viên lâu năm, thường xuyên xem các topic đều thấy rằng SVHouse chính là người có số lượng seeder đông đảo nhất trong F31 này. Từ loasvhouse, senshop.com.vn đến những acc như knight, mr.boo...v..v... Điểm chung của họ là 1 người trong số họ trả lời mã hàng, và các seeder còn lại sẽ vào trả lời mã hàng giống y người đầu tiên và mời ghé shop xem thử.

Mình không học maketing, mình thấy hướng đi của svhouse là: Bán những tai nghe mà những shop khác như Xuân Vũ, 3K, AZshop... không bán. Dễ thấy các seeder khi thấy topic hỏi tai nghe bass nhiều thì cắm đầu vào nuforce, chất âm khác thì senn cx, mx. Xét ra thì nó hoàn toàn là một chiến lược đúng đắn trong kinh doanh, "tôi tư vấn những gì tôi bán, tôi seeding để bán được hàng". Nhưng, về cái tâm trong nghề, mình không đánh giá cao điều này. Thế giới tai nghe rộng lớn với nhiều mã hàng, nhiều chất âm, chỉ chăm chăm vào một hãng, một mã hàng để tư vấn thì vô tình các bạn thu hẹp đi sự to lớn đó.
Giống như âm nhạc có 7 nốt cơ bản, các bạn chỉ dạy người ta nốt đồ, rồi dạy người ta nốt đố. Có tâm không khi bạn biết nói, biết hát nhưng bạn dạy người câm rên rỉ? Đó là chuyện tai nghe, chuyện dac/amp/loa thì vào đây topic tư vấn toàn thấy edifier, dac/amp thì khuôn mẫu uDac3.

Những bô lão tai dơi trong này đều khuyên một câu là: "nên đi nghe thử chứ đừng dựa theo lời người khác đánh giá". Nhưng với hiệu ứng đám đông và một đội ngũ seeder hùng hậu như thế, liệu rằng có bao nhiêu con cừu được tận mắt thấy đồng cỏ xanh thay vì nghe lời kể của những con cáo già ?

Mình chỉ đích danh Svhouse thế thôi, nhưng không có nghĩa mình bỏ quên bạn Đặng Đình Thịnh Hùng với nt100 và nt100 mk2. Với mình, nt100 mk2 thực sự tốt trong tầm tiền và so với một vài em đã nghe mình thấy nó trội hơn tầm giá một chút nữa, nhưng cách mà bạn quảng bá trên group tai nghe FB quả thật làm mình thấy giá trị của nt100 mk2 giảm đi giá trị trong mắt mình và mọi người. Việc quảng cáo quá đà làm mọi người tò mò - nhưng cũng vì thế làm mọi người khó chịu. Mình nghĩ tay to trong này cũng nhiều bác chưa nghe, nhưng chắc chắn nhiều bác thấy khó chịu giống như mình khi đâu đâu cũng nt100 mk2 blah blah.

Nói nãy giờ mọi người nghĩ chắc mình có ác cảm với những seeder. Thật tâm mà nói, mình không ghét Svhouse cũng như ĐĐTH. Các bạn đều là dân buôn, và những thứ các bạn bán đều có giá trị nhất định nào đó. Nhưng đừng để đôi bàn tay các bạn làm mất đi vẻ đẹp của thế giới âm thanh. Đừng vỗ tay quá to, quá dài khi buổi hòa nhạc chưa kết thúc.

Lời cuối thì mình mong mọi người sẽ dành sự quan tâm đúng đắn cho các sản phẩm và các shop bán tai nghe. Mỗi shop đều có cái được - chưa được, các shop bù trừ cho nhau về mặt này - mặt kia nên mọi người hãy đồng thuận giữa trí óc - đôi tai và đôi bàn tay giở bóp ra nhé.

Mình chỉ mượn acc, nên gạch đá mình sẽ chỉ nhìn bằng acc chính chứ không rep. Mình trả acc đây. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ, các shop luôn đắt hàng

Reply With Quote
Old 25-10-2015, 11:07
nobitalt's Avatar
nobitalt nobitalt is offline
Đã tốn tiền
Re: Lạm bàn về chuyện...seeder trong F31

seeder lộ liễu quá khó ai thích, mình thì khoái earbud cổ nên hay nêu cái này chắc cũng bị liệt vô seeder dù lâu lắm mới có tai sony dư để bán....
Reply With Quote
Old 25-10-2015, 11:42
3rk-no1's Avatar
3rk-no1 3rk-no1 is offline
Đã tốn tiền

Mình là Seller, k0 phải Seeder và cũng rất đồng ý với chủ thớt
Siemens SL45 + Sony MDR-E737
Xiaomi Redmi Note 2 + SoundMagic E10M
Reply With Quote
Old 25-10-2015, 12:37
NgocDienMyHo NgocDienMyHo is offline
Junior Member

) em mới mua edifier 2330 mấy ngày! Bác nào kết em bán nhé! hix!
Reply With Quote
Old 25-10-2015, 13:08
Shim Carolina's Avatar
Shim Carolina Shim Carolina is offline
Senior Member

Hình như dạo này mình hay log vào f31 thật, chắc tại rảnh tay quá mún tìm chỗ xả
Nói thật là seeder vốn là 1 phần ko thể thiếu ở tất cả forum, đổ tại hết tất cả cho seeder về việc làm cho phong trào đang có chiều hướng cắm đầu xuống đất là hoàn tòan sai. Theo mình là vậy

Mình chơi cũng chả phải lâu, so với các anh em lão làng ở trên này thì chắc còn cầm dép chạy theo dài, cho nên giờ nhiều người nói mình "tay to" thì thật sự là ngại lắm. Chỉ phải tội là mình thực sư yêu âm thanh, yêu kĩ thuật của âm thanh.....nói chung là yêu mọi thứ về âm thanh trừ khoản điện đóm =))))
Nói thật là lúc mới bước chân vào đây, mình cũng bị dắt mũi bởi chính seeder svhouse. Nhưng cái quan trọng khiến cho 1 phong trào có mạnh hay ko là do chính bản thân người chơi có thực sự yêu mến kĩ thuật của âm thanh hay ko, chịu khó tìm hiểu kiến thức và 1 điều (hơi tế nhị 1 chút) quan trọng ko kém là có đủ năng lực tài chính để theo cái trò này ko
Nhưng ở các bạn mới chơi, mình hòan tòan ko nhận ra tình yêu thực sự của các bạn dành cho audio. Hay đúng hơn, các bạn đang dần lôi cái mác audio ra để khiến bản thân mình trở nên sang chảnh, khác người, để người khác nhìn vào thấy mình thật là nghệ thuật......
Ngay cả việc nghe 1 bản nhạc còn ko phân biệt đc đâu là high mid, đâu là treb, sub bass, mid bass, upper bass v.v... đâu là 1 bản thu sạch, đâu là 1 bản thu lỗi các bạn cũng ko biết. Và các bạn cho mấy cái bài đó lên để test tai nghe như cái thread rv nt100 mk2 kia kìa....thì mình nói thẳng, cứ tiếp tục như thế thì phong trào còn cắm mặt xuống đất dài dài
Giờ còn 1 vài thành phần adua đồ đắt tiền, nhưng nghe nhạc ko hề phù hợp với đồ mình mua.....
1 số thành phần nghe lời seeder, mua đồ theo ý seeder, rồi kiến thức (nhiều khi là xuyên tạc) nghe đc của seeder rồi cứ nghĩ mình biết thế đủ rồi
Các bạn sướng hơn thời cách đây 4-5 năm nhiều, công nghệ tiên tiến các kiểu nhìu lắm, lẽ ra là nhiều thứ phải thảo luận, để gạch đá nhiều hơn nữa. Nhưng các bạn chơi audio khá là theo kiểu "mì ăn liền" nên có ai thèm lập thớt để nói chuyện đâu. Phần cũng vì các thành phần yêu lí thuyết lặn hết cả rồi, phần nhiều là các mem mới chơi để làm cảnh
À mà thôi, cũng chả sao, nhiều khi các shop còn đc lợi......
Còn Hùng thì mình chịu, giờ nó đi nói vs 1 cơ số người là chính mình định giá con nt100 là 2 củ cơ. Thế có chết cái mặt tôi không??
Old 25-10-2015, 14:39
nobitalt's Avatar
nobitalt nobitalt is offline
Đã tốn tiền

Quote:
Originally Posted by Shim Carolina View Post
Hình như dạo này mình hay log vào f31 thật, chắc tại rảnh tay quá mún tìm chỗ xả
Nói thật là seeder vốn là 1 phần ko thể thiếu ở tất cả forum, đổ tại hết tất cả cho seeder về việc làm cho phong trào đang có chiều hướng cắm đầu xuống đất là hoàn tòan sai. Theo mình là vậy

Mình chơi cũng chả phải lâu, so với các anh em lão làng ở trên này thì chắc còn cầm dép chạy theo dài, cho nên giờ nhiều người nói mình "tay to" thì thật sự là ngại lắm. Chỉ phải tội là mình thực sư yêu âm thanh, yêu kĩ thuật của âm thanh.....nói chung là yêu mọi thứ về âm thanh trừ khoản điện đóm =))))
Nói thật là lúc mới bước chân vào đây, mình cũng bị dắt mũi bởi chính seeder svhouse. Nhưng cái quan trọng khiến cho 1 phong trào có mạnh hay ko là do chính bản thân người chơi có thực sự yêu mến kĩ thuật của âm thanh hay ko, chịu khó tìm hiểu kiến thức và 1 điều (hơi tế nhị 1 chút) quan trọng ko kém là có đủ năng lực tài chính để theo cái trò này ko
Nhưng ở các bạn mới chơi, mình hòan tòan ko nhận ra tình yêu thực sự của các bạn dành cho audio. Hay đúng hơn, các bạn đang dần lôi cái mác audio ra để khiến bản thân mình trở nên sang chảnh, khác người, để người khác nhìn vào thấy mình thật là nghệ thuật......
Ngay cả việc nghe 1 bản nhạc còn ko phân biệt đc đâu là high mid, đâu là treb, sub bass, mid bass, upper bass v.v... đâu là 1 bản thu sạch, đâu là 1 bản thu lỗi các bạn cũng ko biết. Và các bạn cho mấy cái bài đó lên để test tai nghe như cái thread rv nt100 mk2 kia kìa....thì mình nói thẳng, cứ tiếp tục như thế thì phong trào còn cắm mặt xuống đất dài dài
Giờ còn 1 vài thành phần adua đồ đắt tiền, nhưng nghe nhạc ko hề phù hợp với đồ mình mua.....
1 số thành phần nghe lời seeder, mua đồ theo ý seeder, rồi kiến thức (nhiều khi là xuyên tạc) nghe đc của seeder rồi cứ nghĩ mình biết thế đủ rồi
Các bạn sướng hơn thời cách đây 4-5 năm nhiều, công nghệ tiên tiến các kiểu nhìu lắm, lẽ ra là nhiều thứ phải thảo luận, để gạch đá nhiều hơn nữa. Nhưng các bạn chơi audio khá là theo kiểu "mì ăn liền" nên có ai thèm lập thớt để nói chuyện đâu. Phần cũng vì các thành phần yêu lí thuyết lặn hết cả rồi, phần nhiều là các mem mới chơi để làm cảnh
Còn Hùng thì mình chịu, giờ nó đi nói vs 1 cơ số người là chính mình định giá con nt100 là 2 củ cơ. Thế có chết cái mặt tôi không??
+1 cho bác
Reply With Quote
Old 25-10-2015, 15:34
diepcoi diepcoi is offline
Senior Member

thật sự muốn có nhiều bài review thảo luận hơn ở nhưng sản phẩm mới, lạ, nhưng đừng lạm dụng để bán hàng quá.
Old 25-10-2015, 18:15
1Vozer_dauten 1Vozer_dauten is offline
Đã tốn tiền

hic. nghe các đại ka tư vấn lên tư vấn xuống mua xong 3 ngày đã chán
Reply With Quote
Old 25-10-2015, 18:27
nhocfang nhocfang is offline
Senior Member

chả bù cái thời bao seeder thuốc mình con MX vs CX cuối cùng đi mua Walkman X1050 + Ex-600 ==' combo đầu đời của mình và sau là XV vs con XBA-H1,sang Mario thì dc thuốc hẳn 2 con Fi.10 đập hộp + con dolphin (dolphin nghe ko sạch lắm nhưng cắm 1RMK2 vào thì nghe ổn hơn con PHA-1)
Reply With Quote
Old 25-10-2015, 19:50
kun9xhp kun9xhp is offline
Junior Member

Quote:
Originally Posted by Shim Carolina View Post

Ôi mái già của lòng em

Định không vào nhưng thấy Idol phải vào thơm phát
Reply With Quote

« Previous Thread | Next Thread »
Thread Tools

Posting Rules